đất đồi nên trồng cây gì??

• Thread starter vip_boy_lalo
  • Ngày gửi
các bác cho em hỏi em có 1 quả đồi bỏ không chẳng biêt làm gì cả em đang định tính về nhà làm kinh tế nhưng không biêt nên trồng cây gì là phù hợp. đồi cũng không dốc lắm nhà chỉ thoai thoải thôi. nhà em ở cao bằng thuộc xã giáp biên. hồi trước nhà nước có chính sách trồng cây xa mộc và cây thông ở đó lên rất tốt chỉ có điểu là mùa khô ở đấy thiếu nước nên đất hơi khô. em chẳng biết nên trồng cây gì là thích hợp cả mong các chuyên gia giúp đỡ. em xin chân thành cám ơn . !

trồng rừng, phủ xanh đồi núi trọc, nuôi trâu bò. chỉ có ít cạn kiến vậy thôi, mời các bác khác.

Lãng phí đất quá ? bạn xem thử loại đất của bạn là loại gì ?
Ở tây nguyên như mình với địa hình như vậy thì người ta trồng cafe, tiêu, chè, cà ri , macca, chanh dây( mác mác ), bạn tìm hiểu kĩ khí hậu hợp vs loại nào thì trồng ( vấn đề nước tưới mùa khô có thể giải quyết được : đào ao, khoan giếng.,v,v...). Còn nếu ko giải quyết được vấn đề nước thì bạn trồng cà ri đi cho nó khỏe, bót lót ít phân hữu cơ vi sinh trộn nấm tricoderma , Xuống giống rùi chờ thu hoạch khỏi phải chăm dẵm gì cho mệt, rảnh + có điều kiện thì ném cho nó ít NPK cho nhanh lớn ko thì thôi.

Back