Đi tắm dưới hồ gặp cá chết là điềm gì ?

• Thread starter Sương Sâm
  • Ngày gửi
S

Sương Sâm

Guest
Chào bạn !

tôi đi tắm hồ, cái hồ từ trước tới nay đã có khoản 55 người chết đuối rồi. tôi tắm chỗ nước sâu 3m (ngay bờ).

hôm nay, sau khi tắm xong leo lên bờ thì thấy một con cá mè dinh chết cách chỗ tôi tắm khoản 3m, khoản 1kg, nó có mùi hôi và hơi mềm, tôi đã lấy nó lên để vào gốc xoài.

nó có điềm gì không bạn ?

tôi hơi lo lắng, vì trong những câu truyện chết đuối ở cái hồ trên thì trước khi chết, người ta hay thấy những con cá to gần bờ !

có khi 3 ngày
có khi 7 ngày
có khi 30 ngày
có khi 49 ngày

nếu gặp 1 con chim tự rơi nữa thì chắc ăn là sắp rồi đó bạn - ko quá 49 ngày kể từ điềm báo thứ 2

Tôi thường hóa giải bằng cách - đem con cá về xẽ thịt, lóc xương, tẩm gia vị vào rồi phơi khô - chiên hay nướng rồi cho vào mồm với 1 chai bia hay xị rượu - thế là xong

có khi 3 ngày
có khi 7 ngày
có khi 30 ngày
có khi 49 ngày

nếu gặp 1 con chim tự rơi nữa thì chắc ăn là sắp rồi đó bạn - ko quá 49 ngày kể từ điềm báo thứ 2

Tôi thường hóa giải bằng cách - đem con cá về xẽ thịt, lóc xương, tẩm gia vị vào rồi phơi khô - chiên hay nướng rồi cho vào mồm với 1 chai bia hay xị rượu - thế là xong

nó hôi rình hà đại ca ơi !

nghe tin đại ca đang tìm đất, có chưa z ?
mua hay thuê ?
có 1 miếng 2 hec ở xuân lộc giá 8 triệu/hec/năm kìa, xúc ko ?

mua hay thuê ?
ko chơi đất thuê
kiếm miếng nào rẽ rẽ tầm 6000 m đến 1 ha có giấy xúc luôn

Tạm ngưng mọi kế hoạch vì đang gặp sự cố - chắc là phải qua tết - 1 là gom đủ tiền mua - 2 là bán đất lô để mua

Chán làm thuê từ 15 năm trước - giờ thì chán đi thuê luôn rùi - mua đất rẽ chịu khó bỏ công cải tạo cho nó bền luôn

Dạo này - tính tình thay đổi hẳn - đó nhe - good lắm !

Từ bỏ ý định đi buôn đi - phải có người đở đầu đi buôn mới được - mọi thứ ko đơn giản như mình tưởng đâu
Anh kết cái vụ nuôi dê của chú em mày lắm - từ chú em mà anh có ý tưởng mới - anh thì chơi nhỏ lẻ vài chục thôi - vì anh là nông dân VN

ko chơi đất thuê

Tạm ngưng mọi kế hoạch vì đang gặp sự cố - chắc là phải qua tết - 1 là gom đủ tiền mua - 2 là bán đất lô để mua

Chán làm thuê từ 15 năm trước - giờ thì chán đi thuê luôn rùi - mua đất rẽ chịu khó bỏ công cải tạo cho nó bền luôn

Từ bỏ ý định đi buôn đi - phải có người đở đầu đi buôn mới được - mọi thứ ko đơn giản như mình tưởng đâu
Anh kết cái vụ nuôi dê của chú em mày lắm - từ chú em mà anh có ý tưởng mới - anh thì chơi nhỏ lẻ vài chục thôi - vì anh là nông dân VN

từ bỏ rồi, đang làm nông
đại ca vào facebook: sương sâm đu đủ

dạo này tính tình đệ cũng hiền mà ăn no cứ đập lộn với dân địa phương ngay tại rẫy, thấy mình mới đến cái là nó ăn hiếp.
ko chơi đất thuê

đại ca muốn mua loại đất nào và khu vực nào ?

từ bỏ rồi, đang làm nông
đại ca vào facebook: sương sâm đu đủ

dạo này tính tình đệ cũng hiền mà ăn no cứ đập lộn với dân địa phương ngay tại rẫy, thấy mình mới đến cái là nó ăn hiếp.

đại ca muốn mua loại đất nào và khu vực nào ?
Đang kẹt tiền bạc ko suông - nên tạm ngưng lại thời gian đả
Đất gần TP không quá 160 km
Có thể kéo điện được
Khoang giếng có nước quanh năm
Có sổ
ít đá tảng bên dưới
Đường đi tự do
Đất tránh gió
Đất vuông vuông
Mà nói chung là rẽ - dạng đất khai hoang và đả lập được sổ
Giá tầm 150 tr đến 200 tr đến 250 tr / 1 ha - giá này phải tìm đúng người thật sự kẹt tiền họ mới bán - nên củng chua

khu vực có đất này chỉ 1 số nơi như :

1 - Đức hòa - long an - khu vực giáp campuchia - mà đất ở đó chắc phèn dử lắm - chưa đến nên chưa rõ
2 - Cẩm mỹ hay xuân lộc - đồng nai - đất này sợ chưa có điện - đồi núi chắc khô khan lắm - củng chưa đến nên chưa biết
3 - lộc Ninh bình phước - sợ chưa có điện, ko có sổ vì chiếm đất rừng - củng chưa đến lần nào
4 - tân lập - bình thuận - sợ đất cát khó trồng cây - đất chiếm đất rừng ko có sổ củng chưa đến - chưa biết
5 - bảo Lộc - lâm đồng - sợ ko có điện - đất ko có sổ - củng chưa từng đến luôn

Nói chung là đang tiềm hiểu - so sánh - những vùng đất mà người nghèo khổ nhất họ củng ko làm

Mình nghèo khổ đặc biệt nên làm thay họ - biết đâu thua cái sức nhưng hơn cái đầu

Khổ quá rồi - phải lên rừng xuống biển kiếm chén cơm - em ạ

mua hay thuê ?
Đất thế nào zậy em ???
Có điện nước ko ?
Chủ đất có sổ ko ?
Đường đi ?
Có chòi hay nhà tạm ko ?
Đất đồi hay dốc hay bằng phẳng ?
Loại đất và tính chất đất ?
thời hạn thuê ?

Biết thì comment anh nhé

Sương sâm em trồng loại nào - em rành về loại cây này chưa ???
Trồng là phải trồng sâm lông - làm 1 cái bùi nhùi che gốc - đừng tưới trực tiếp vô gốc

Đu đủ thì phải lên liếp mới được - trái mới nhiều và ít bệnh

yahoo face viber ... anh biết - nhưng anh chẳn bao giờ vào - củng ko bao giờ tìm hiểu - nên củng như ko biết gì luôn

Kha kha !!!

Last edited by a moderator:
Chúc mừng! Chúc mừng! Như vậy là bạn "tiền hung, hậu-kiết". Bạn mà đi tắm 3 ngày trước, thì bạn đã phải ngủ luôn với giun dế rồi! Con cá nầy đã thế mạng bạn. Vậy bạn nên:
- Cầu siêu cho con cá.
- Làm cỗ.
- Rồi mời bà con Agriviet đến chứng-giám.
Để chứng-minh lòng thành của bạn, điều cần là bạn phải sửa-soạn mâm cỗ cho thật tươm-tất.
Phụng hưởng! Bái!

Chào bạn !

tôi đi tắm hồ, cái hồ từ trước tới nay đã có khoản 55 người chết đuối rồi. tôi tắm chỗ nước sâu 3m (ngay bờ).

hôm nay, sau khi tắm xong leo lên bờ thì thấy một con cá mè dinh chết cách chỗ tôi tắm khoản 3m, khoản 1kg, nó có mùi hôi và hơi mềm, tôi đã lấy nó lên để vào gốc xoài.

nó có điềm gì không bạn ?

tôi hơi lo lắng, vì trong những câu truyện chết đuối ở cái hồ trên thì trước khi chết, người ta hay thấy những con cá to gần bờ !
Cách làm đất lên liếp trồng cây đu đủ con ???
Có thể trả lời giúp tôi vài câu được không ?

Đang kẹt tiền bạc ko suông - nên tạm ngưng lại thời gian đả
Đất gần TP không quá 160 km
Có thể kéo điện được
Khoang giếng có nước quanh năm
Có sổ
ít đá tảng bên dưới
Đường đi tự do
Đất tránh gió
Đất vuông vuông
Mà nói chung là rẽ - dạng đất khai hoang và đả lập được sổ
Giá tầm 150 tr đến 200 tr đến 250 tr / 1 ha - giá này phải tìm đúng người thật sự kẹt tiền họ mới bán - nên củng chua

khu vực có đất này chỉ 1 số nơi như :

1 - Đức hòa - long an - khu vực giáp campuchia - mà đất ở đó chắc phèn dử lắm - chưa đến nên chưa rõ
2 - Cẩm mỹ hay xuân lộc - đồng nai - đất này sợ chưa có điện - đồi núi chắc khô khan lắm - củng chưa đến nên chưa biết
3 - lộc Ninh bình phước - sợ chưa có điện, ko có sổ vì chiếm đất rừng - củng chưa đến lần nào
4 - tân lập - bình thuận - sợ đất cát khó trồng cây - đất chiếm đất rừng ko có sổ củng chưa đến - chưa biết
5 - bảo Lộc - lâm đồng - sợ ko có điện - đất ko có sổ - củng chưa từng đến luôn

Nói chung là đang tiềm hiểu - so sánh - những vùng đất mà người nghèo khổ nhất họ củng ko làm

Mình nghèo khổ đặc biệt nên làm thay họ - biết đâu thua cái sức nhưng hơn cái đầu

Khổ quá rồi - phải lên rừng xuống biển kiếm chén cơm - em ạ

Đất thế nào zậy em ???
Có điện nước ko ?
Chủ đất có sổ ko ?
Đường đi ?
Có chòi hay nhà tạm ko ?
Đất đồi hay dốc hay bằng phẳng ?
Loại đất và tính chất đất ?
thời hạn thuê ?

Biết thì comment anh nhé

Sương sâm em trồng loại nào - em rành về loại cây này chưa ???
Trồng là phải trồng sâm lông - làm 1 cái bùi nhùi che gốc - đừng tưới trực tiếp vô gốc

Đu đủ thì phải lên liếp mới được - trái mới nhiều và ít bệnh

yahoo face viber ... anh biết - nhưng anh chẳn bao giờ vào - củng ko bao giờ tìm hiểu - nên củng như ko biết gì luôn

Kha kha !!!

Đất đen
2 hec
nó kêu cách đây 1 tháng
đại ca xuống tới xuân phú
quẹo phải hay trái gì đó 2km
đất chưa điện
chưa nhà tạm
hợp đồng 4 năm
8 triệu/hec/năm
cẩm mỹ
xã xuân đông
đất bưng
đang trồng mì hoặc mía
đường dây điện kéo ngang đường
đường đất rộng 6m
giá tầm 250 đến 350 triệu/hec
cẩm mỹ
xã xuân đông
đất bưng
đang trồng mì hoặc mía
đường dây điện kéo ngang đường
đường đất rộng 6m
giá tầm 250 đến 350 triệu/hec

Cá chết dưới sông hồ là chuyện thường xảy ra , đừng quá dị đoan mà lo cho mệt thân.
Nó bịa ra để quảng cáo cái hồ ở xuân lộc nơi nó đang ở đó bác !
Đâu ai biết chuyện có con cá chết hay không ?

xuân lộc
đất sỏi đỏ
từ 250 đến 450 triệu/hec

chổ đệ mới có 1 thằng kêu bán 2 hec giá 650 triệu
cách ql1 5km
cách lộ nhựa 1 km
chưa điện
chưa nhà tạm
nghe nó nói là nước tưới thì bao
đang trồng tiêu điều cafe
nghe dân địa phương nói cách đây 2 năm thì hắn ta kêu bán giá 450 triệu/2 hec
xuân lộc
đất sỏi đỏ
từ 250 đến 450 triệu/hec

chổ đệ mới có 1 thằng kêu bán 2 hec giá 650 triệu
cách ql1 5km
cách lộ nhựa 1 km
chưa điện
chưa nhà tạm
nghe nó nói là nước tưới thì bao
đang trồng tiêu điều cafe
nghe dân địa phương nói cách đây 2 năm thì hắn ta kêu bán giá 450 triệu/2 hec

Tui chưa từng trồng đu-đủ, thì có biết gì đâu?
Thân.
Bác thủy canh là thành viên tốt bụng nhất ở diễn đàn này !
Chúc mừng! Chúc mừng! Như vậy là bạn "tiền hung, hậu-kiết". Bạn mà đi tắm 3 ngày trước, thì bạn đã phải ngủ luôn với giun dế rồi! Con cá nầy đã thế mạng bạn. Vậy bạn nên:
- Cầu siêu cho con cá.
- Làm cỗ.
- Rồi mời bà con Agriviet đến chứng-giám.
Để chứng-minh lòng thành của bạn, điều cần là bạn phải sửa-soạn mâm cỗ cho thật tươm-tất.
Phụng hưởng! Bái!

tùy cây muốn trồng cần loại đất nào
tùy túi tiền mà kiếm diện tích bao nhiêu
tùy đi lại thuận tiện hoặc đầu ra hướng nào mà định hướng đi tìm đất

như vậy thì có thể kiếm ra nhiều cò đất
tìm nhiều cò đất mà chịu khó đi xem đất chừng 2 tháng thì sẽ thấy được miếng đất ưng ý

ngồi 1 chỗ mà hỏi thì 10 năm vẫn chưa mua được đất !
Bác thủy canh là thành viên tốt bụng nhất ở diễn đàn này !

còn motnua là cái thằng vớ vẫn nhất cái diễn đàn này !

tùy cây muốn trồng cần loại đất nào
tùy túi tiền mà kiếm diện tích bao nhiêu
tùy đi lại thuận tiện hoặc đầu ra hướng nào mà định hướng đi tìm đất

như vậy thì có thể kiếm ra nhiều cò đất
tìm nhiều cò đất mà chịu khó đi xem đất chừng 2 tháng thì sẽ thấy được miếng đất ưng ý

ngồi 1 chỗ mà hỏi thì 10 năm vẫn chưa mua được đất !

còn motnua là cái thằng vớ vẫn nhất cái diễn đàn này !
Bản tính của em bốc đồng lâu nay vẩn thế - để anh nói vài điều cho em hiểu

Anh thì củng phải làm việc vì cuộc sống vì tích lũy vốn - chứ có ở ko đâu - nên chỉ được tiềm hiểu mà thôi - còn khi đả quyết định rõ ràng thì mới dọn dẹp tất cả để đi tìm đất

Vì tiền ít nên phải tìm đất nơi xa sôi hẻo lánh - cho nó rẽ mà lại nhiều để thỏa sức cày cuốc - chứ lên rừng mà đất ko đủ cuốc thì lên làm gì
Một số vấn đề anh phan vân như sau :
Đất phải có sổ vì mình có biết gì nơi đó đâu - người ta gạt - bán đất rừng thì khổ
Củng phải kéo điện được vì có điện là cách cải tạo đất nhanh và hiệu quả nhất
Đường đi lại thuận tiện để còn mua thuốc men thức ăn cho vật nuôi - lại còn bán cái mình làm ra nữa - nếu ko bán được thì mình phải chở chui về TP tìm đầu ra
Dự định là mua đất - kẹt lắm mới thuê - vì có 1 thân 1 mình - ko thể làm = tay chân mà phải + thêm cái đầu mới hết việc - cho nên thuê đất mà đầu tư đủ thứ - rồi lại trả đất - nếu làm hòa vốn thì mình lổ tiền bạc và công sức đầu tư
Nhiều vấn đề lắm - khi chúng ta đả lường hết mọi việc thì vẩn còn lại 40 % cái khó khăn mà chúng ta ko biết đến - vì ta có ở đó đâu mà biết

Còn đất thuê thì chắc phải 10 năm - chứ 4 năm thì chỉ kịp đầu tư thôi - đất hoang vắng chứ có phải đả có cơ sở sẳng đâu - phải kéo điện xây chòi làm hệ thống tưới cây giống con giống tùm lum hết
Còn về giá đất bán em nêu trên thì giá đó là bình thường thậm chí còn hơn cao so với những người khác rao bán
thông qua môi giới
Vấn đề là mình ko phải dân xứ đó nên tìm mua đất ít 1 chút - khoảng 6000 đến 10000 m là được rồi - nhưng người ta đả kéo điện - làm nước - cất nhà - vì hoàn cảnh gì đó người ta ko làm mà bán lại thì khỏe hơn cho người xứ lạ nhiều hơn mua rẽ mà phải làm những công việc xa lạ khi mới đến
Vấn đề mua thì anh không gấp - cứ từ từ - cái sai lầm mua đất là mua quá gấp em à

Tóm lại đất thuê dưới 10 năm thì anh không thuê được - đất mua thì qua tết anh mới quyết định - em ở xuân lộc à - có dịp cho anh ghé em chơi - có được ko em !!!

P/S : nơi nào anh củng chưa đến - em đừng nghĩ là anh ko biết - chưa đến là chưa đến miếng đất mình cần mua - chứ nơi đó thế nào thì anh củng biết chút đỉnh mường tượng ra được - em à

sau 2 tháng đi xem đất thì e biết những cái giá trên nên đưa ra cho đại ca xem tham khảo chứ e ko phả cò đất.

đại ca quá đề cao sự tiện nghi
nhưng theo e, loại đất và nước tưới là quan trọng nhất.
có tiền thuê đất 4 năm với giá 10 tr/hec/năm thì trồng tràm cũng có lời rồi.

đéo gì mà làm nông sau 3 năm chưa lấy vốn ?

e ở căn cứ 2 xuân lộc,
thích thì ghé, không thì thôi.
ghé thì tiếp, không thì thôi.
thế thôi !

sau 2 tháng đi xem đất thì e biết những cái giá trên nên đưa ra cho đại ca xem tham khảo chứ e ko phả cò đất.

đại ca quá đề cao sự tiện nghi
nhưng theo e, loại đất và nước tưới là quan trọng nhất.
có tiền thuê đất 4 năm với giá 10 tr/hec/năm thì trồng tràm cũng có lời rồi.

đéo gì mà làm nông sau 3 năm chưa lấy vốn ?

e ở căn cứ 2 xuân lộc,
thích thì ghé, không thì thôi.
ghé thì tiếp, không thì thôi.
thế thôi !
Mổi người có 1 cách nhìn nhận và suy nghĩ khác nhau tùy điều kiện và hoàn cảnh mổi người em à
Anh lấy ví dụ nhé : 2 ha đất hoang và 4 sào đất tốt có điều kiện

2 ha đất hoang ko có điện - em trồng gì ??? - lúc trồng gian khó thế nào về tưới tiêu - cây phát triển thế nào
4 sào đất màu mở nếu đủ điều kiện tốt - cây xanh tốt quanh năm - diện tích được tận dụng tối đa

Cái hơn thua nhau là chổ nào - là cái công chăm sóc - hay đúng hơn là chi phí nhân công - còn doanh thu là như nhau cả

Kết quả là gì ??? - đất nơi có điện nước dù khô cằn sỏi đá giá vẩn cao hơn đất nơi hẻo lánh xa sôi thiếu điện nước
Nhiều vấn đề lắm để cả xã hội kết luận và cho ra giá đất - đất càng xa trung tâm thành phố thì càng rẽ - tại sao 100 m2 gần TP có giá cao gấp 100 lần nơi xa và 1000 lần nơi hoang dả - ko phải là tiện nghi đâu - cái căn bản là điều kiện sản xuất

Tóm lại - ko phải là tiện nghi sản xuất mà là điều kiện sản xuất

Tạo sao anh chon loại đất có điều kiện sản xuất vì điều kiện và hoàn cảnh của anh - nói rất rõ là chỉ 1 mình anh làm - chi phí đầu tư hạn hẹp .. tùm lum hết

Và 1 cái gì đó căn bản là : " phải thực tế "

Em có biết hiện tại đất ở khánh hòa 40 tr/1ha có sổ đỏ đàng hoàn luôn ko - đắc lắc 30 tr/ ha đất ko sổ - cái hay của xã hội là ở chổ tiền nào của đó - cái gì nó củng có cái giá của nó - vấn đề là cái giá đó phù hợp và tương thích với điều kiện và khả năng thực tế của mình hay ko mà thôi

3 năm làm nông lấy vốn là chuyện đương nhiên khi em kinh doanh nông nghiệp - nhưng - em có biết
2 ha sau 4 năm em trồng tràm hay keo lai hay bạch đàn lai - trừ chi phí em lãi bao nhiêu ??? - 200 tr hay 400 tr ???
4 năm em ăn ở chi phí sinh hoạt bao nhiêu ??? 200 hay 400 tr

Thực tế 4 sào đất mổi năm anh kiếm được 50 tr - cụ thể là anh nuôi 15 con dê hay 3 con bò cái

Vậy hay dở giữa 2 ha và 4 sào nằm ở chổ nào ??? chắc em củng hiểu mà phải ko ?

Vấn đề là làm sao chi phí nhân công giảm tối đa - chi phí đầu tư tối thiểu - mà lợi nhận như nhau - em chọn cái nào - đừng cố chấp - em thì lý thuyết nhưng anh thì thực tế - em à

Nói như em chắc ông xuân vủ bán 1 sào đất nuôi lung tung đó đi - lên đồi mua 3 ha thậm chí là 10 ha - chứ ông ấy cần gì cặm cụi với miếng đất nhỏ xíu chi vậy

Back