em xin hỏi về vấn đề phơi ao và thả cá

• Thread starter hoài bắc
  • Ngày gửi
xin chào các bác. các bác cho e hỏi cách phơi ao, vãi vôi ntn. trong ao nhà em hiện có nhiều rau muống, liệu có phải diệt k hay để cho trắm cỏ ăn ( e định nuôi trắm cỏ + trắm đen, mè nữa) xin các bác chỉ giáo

Bơm cạn nước, rãi vôi 10/100m2 , 15Kg phan chuồng /100m2 phơi nắng 3 ngày rồi lấy nước vào ao sau 8-10 ngày thấy nước có màu xanh là bắt đầu thả cá.
xin chào các bác. các bác cho e hỏi cách phơi ao, vãi vôi ntn. trong ao nhà em hiện có nhiều rau muống, liệu có phải diệt k hay để cho trắm cỏ ăn ( e định nuôi trắm cỏ + trắm đen, mè nữa) xin các bác chỉ giáo

Trắm cỏ, trắm đen, mè đều k ăn rau muông. Diêt đi chứ để lam gì ban.

trắm cỏ ăn rau muống mà bạn? mình vẫn câu cá trắm bằng lá rau muống mà bạn

Bạn nên tát cạn ao, vét bùn sau đó rắc vôi và phơi khô vài ngày là tốt nhất. Rắc vôi khoảng 2-3kg/100m3 nước. Trong ao không nên để rau muống vì cá không thích ăn rau muống lắm, nếu đói thì nó cũng chỉ ăn phần ngọn chứ không ăn gốc, mặt khác nếu để rau muống sẽ cản trở độ thông thoáng mặt ao, gây thiếu ôxi.
Nếu nuôi trắm đen bạn phải cho cá ăn ốc, nếu không có ốc thì phải cho ăn cám công nghiệp độ đạm cao. Tôi khuyên bạn nên nuôi chỉ một loại trắm thì tốt hơn, Hoặc là trắm cỏ, hoặc là trắm đen. Nếu nuôi trắm cỏ thì chỉ nuôi thêm vài con trắm đen để nó dọn ốc thì nó mới nhanh lớn được. Còn nếu nuôi chuyên canh trắm đen thì chỉ nuôi thêm một số con trắm cỏ. Vì sao? Nuôi cùng nhau có độ vênh về độ đạm trong khẩu phần ăn nên cá không lớn và gây lãng phí. Ví dụ cá trắm đen loại to trên 1kg thì cần ăn thức ăn có độ đạm từ 28-30% trong khi cá trắm cỏ chỉ cần độ đạm từ 22-25% thôi.

Đói quá đánh liều thôi chứ đó k phải là món ăn khoái khẩu của nó. Nếu bạn nuôi cá mà cho ăn rau muống chắc lâu lắm mới đc thu ao. Chọn món khác cho nó dễ tiêu hơn đi
Bạn ở thủy nguyên hp nếu rảnh về qua Hải dương xuông huyện tứ kỳ. Ở đó có rất nhiều mô hình nuôi cá trắm đen đạt hiệu quả kt cao. Họ cân đối giữa các loại, trắm đen, chép và trắm cỏ. Đừng nuôi cá mè. Giá rẻ mà loại đó cần có phân heo thì mới lớn mà trong đó cá trắm đen lại cần môi trường nc sạch mới nhanh lớn. Chep và trăm đen nuôi cung là kinh tế nhât. Trắm đen ăn con Zon ngoài biển lớn nhanh lắm đấy

e cảm ơn các bác. trc e cũng xuống tứ kì tìm hiểu nuôi cá rô phi. nhưng tiếc là k thành công các bác ạ ;)

Nhà e làm nghề buôn cá gần 20năm nay rồi, bác cần tìm hiểu về mô hình nuôi cá cứ pm e. Quanh hải dương e giúp bác nhiệt tình

Em ở Tứ Kỳ Hải Dương bác ở đâu HD vậy? Cho e xin sdt có gì em xin học hỏi bác chút kinh nghiệm về chăn nuôi .

Back