Gà bị sâu mỏ (??)

• Thread starter matdaibang08
  • Ngày gửi
đàn gà nhà em bị sâu mỏ. các bác trong diễn đàn ai có kinh nghiệm nào giúp em với. thanhk các bác nhiều.B)B)B)
---------------
em quên biểu hiện của nó: có mụn nhỏ (giống mụn cóc ở người) loại mụn này to dần lên và lây lan ra cả đàn. em chưa biết cách trị mong các bác trong dien đàn giúp đỡ./.

Last edited:
Tấn Thành

Tấn Thành

yêu nông nghiệp
theo mình thì dó là bệnh dậu gà .khó chửa hết dó bạn

phuong_huy

phuong_huy

Nhà nông nghiệp dư
đàn gà nhà em bị sâu mỏ. các bác trong diễn đàn ai có kinh nghiệm nào giúp em với. thanhk các bác nhiều.B)B)B)
---------------
em quên biểu hiện của nó: có mụn nhỏ (giống mụn cóc ở người) loại mụn này to dần lên và lây lan ra cả đàn. em chưa biết cách trị mong các bác trong dien đàn giúp đỡ./.

Gà bạn có lẽ bị gumboro rồi ( đậu gà ). Bạn đến tiệm thú y nói biểu hiện thì người ta cho thuốc thôi.

matdaibang08

matdaibang08

Nhà nông nghiệp dư
Thanhk! các bác em đã tìm hiểu rồi đúng bệnh đậu. bây giờ có cả triệu chứng sưng ở hầu nữa. khổ thật.

S

sealight

Nhà nông nghiệp dư
=
Thanhk! các bác em đã tìm hiểu rồi đúng bệnh đậu. bây giờ có cả triệu chứng sưng ở hầu nữa. khổ thật.

1: Bạn ra mua thuốc phun khử trùng tiêu độc mà trên nhãn chai có ghi diệt được virut đậu gà,về phun 2 ngày/lần. "Nếu có Benkocid thì mua loại này"
2: Bắt những bị bệnh nuôi riêng, ra tiệm thú ý mua chai "Dung dịnh sát trùng vết thương (Blue methylen)", về cạo những mụn đó ra bôi thuốc lên, chừng 2, 3 lần thì khỏi. Có thề dùng nước muối thay thế.

=> Đây là nguyên nhân chính của việc vệ sinh chuông trại kém, có thể là kg phun thuốc bao giờ, mua thuốc về phun ít nhất 1lần/tuần nhé, và làm vacxin đậu lần sau nhé nếu bạn muốn thành công.;)

Last edited:

Quảng cáo