Gà Đông Tảo Trà Vinh sao mà khó nuôi quá

• Thread starter Lợi danh như nước
  • Ngày gửi
Mình xin kể ngắn gọn. Mình có mua 1 cặp gà đông tảo ở Cần Thơ lúc mua 1 tháng tuổi vào cuối năm 2011
tới nay cũng đã hơn 3 tháng mà con trống mới 1,5 kg, mái 1,2kg, "kén ăn mà được cái hay bệnh". khà khà
Cho ăn lúa như gà ta thì bửa ăn bửa không. Món khoái khẩu của tụi nó là cơm ngụi, cho ăn bao nhiêu cũng quứt sạch.
Bửa thì sổ mũi bửa thị bị cảm, có hôm cú rủ bỏ ăn. Mình cảm thấy nản 2 con gà này quá.
Có bác nào đã nuôi gà ĐT ở ĐBSCL khỏe mạnh làm ơn chỉ với. Hì hì
Mình xin cảm ơn nhìu nhìu.

gui anh

keke
Mình củng chia sẻ tâm trạng của Anh
Lúc đầu mình củng giống như bạn nuôi rất khó vì mình cưng nó quá nên nó vậy, bạn cứ thả ra như ga ta nhà mình đi, nó ăn gấp đôi gà nhà đó chứ, cố lên bạn, nuôi em này vui lắm, nhà tôi bán hết rồi giờ nhớ tụi nó quá, anh xem gà nhà mình nè

Mình xin kể ngắn gọn. Mình có mua 1 cặp gà đông tảo ở Cần Thơ lúc mua 1 tháng tuổi vào cuối năm 2011
tới nay cũng đã hơn 3 tháng mà con trống mới 1,5 kg, mái 1,2kg, "kén ăn mà được cái hay bệnh". khà khà
Cho ăn lúa như gà ta thì bửa ăn bửa không. Món khoái khẩu của tụi nó là cơm ngụi, cho ăn bao nhiêu cũng quứt sạch.
Bửa thì sổ mũi bửa thị bị cảm, có hôm cú rủ bỏ ăn. Mình cảm thấy nản 2 con gà này quá.

cũng như gà ta mìn thôi không khố gì đâu bác ơi. chỉ có cái là khi gà ấp trứng vụng về và kg đạt hiệu quả cao thôi. gà mình đợt rồi hư hết mấy ổ nè.

tôi cũng vừa bắt 1 cặp Đông cảo mang về ko ăn lúa, chỉ ăn cơm nguội. Nhưng ăn ít lắm nên gà óm nhom, ức như lưỡi dao lam ấy. thiệt buồn,
Hơn nữa, gà có triệu chứng thở khò khè, bóp bàu diều như chứa nước bên trong. không biết đó là bị bệnh gì và cách chữa ra sao mong các bác giúp đỡ ạ.

tôi cũng vừa bắt 1 cặp Đông cảo mang về ko ăn lúa, chỉ ăn cơm nguội. Nhưng ăn ít lắm nên gà óm nhom, ức như lưỡi dao lam ấy. thiệt buồn,
Hơn nữa, gà có triệu chứng thở khò khè, bóp bàu diều như chứa nước bên trong. không biết đó là bị bệnh gì và cách chữa ra sao mong các bác giúp đỡ ạ.

Ra ngoài quầy thuốc mua 1 gói TyloDox về cho uống đi. Từ 3 đến 5 ngày sẽ khỏi.:8^:

Em ở Tiền Giang, cũng mua gà này từ Cần Thơ đầu 2012.
Tuy gà bị lai nhưng cũng mau lớn. Khi mua 1,2kg (con lớn nhất) sau 3 tuần vô tay em nó được 1,5kg.
Bác xem lại chuồng nuôi và thức ăn. Gà lớn, cứ nuôi thả bình thường, rào lưới, làm chuồng để tối nó lên ngủ.
Nhưng đừng cho ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn như mấy chỗ bán nhé. Phải trộn thêm ngũ cốc, mấy tay chân gần to nhà em rất khoái cỏ, nó mê rau, cỏ còn hơn đồ ăn.
Cuối cùng, nhớ tiêm phòng đầy đủ.
Gà của bác ở CG phải chữa nhanh chóng, mùa này nóng, gà dễ bị CRD...
Lưu ý: Khi mua gà phải xin người bán 1 ít thức ăn về cho ăn mấy ngày đầu để gà khỏi sốc.

Em đang lo vấn đề trùng huyết, Bác nào ở Tiền Giang mà có gà "Đông Tảo" mua từ nơi khác (ĐN, SG...) cho em giao lưu để sau này đổi trống, mái nhé. Cám ơn nhiều.

Thiết nghĩ con gà Đông Cảo này cần nhiều thông tin quá...Chưa hiểu tập tính của gà này...Ai ở gần Cần Thơ, Vĩnh Long bán cho em một hai con để nghiên cứu..
:6^:

.

Mình cũng mới nuôi môt em Đông tảo được gần 2 tháng. Cách đây 2 ngày không biết em nó buồn chuyện gì mà tự nhiên bỏ ăn, mắt lại nhiều gèn.::1^: Cả nhà ai biết chỉ mình với. huhu

Thiết nghĩ con gà Đông Cảo này cần nhiều thông tin quá...Chưa hiểu tập tính của gà này...Ai ở gần Cần Thơ, Vĩnh Long bán cho em một hai con để nghiên cứu..
chừng nào em nuôi gà ta thả vườn mời được anh và anh ngocphucit tư vân cho em nuôi gà thả vườn em sẽ tặng mỗi người 1 cặp nuôi kiển chơi hihihi...

chừng nào em nuôi gà ta thả vườn mời được anh và anh ngocphucit tư vân cho em nuôi gà thả vườn em sẽ tặng mỗi người 1 cặp nuôi kiển chơi hihihi...

Có điều kiện nửa ta, tặng trước đi...chừng nào nuôi cũng hỗ trợ mà, phải không anh ngocphucit >?

Hum bữa có ng bạn nói gà Đông Tảo thịt đỏ, ăn ngon như thịt bò! Chẹp, nghe mà thấy thèm. Bác nào ở HCM, Đồng Nai bán cho mình dăm con để nuôi ăn thịt thử xem sao?
Bán cho hoangtucantho rồi chia lại mình cũng đc! Sao cũng đc! :lol:

Hum bữa có ng bạn nói gà Đông Tảo thịt đỏ, ăn ngon như thịt bò! Chẹp, nghe mà thấy thèm. Bác nào ở HCM, Đồng Nai bán cho mình dăm con để nuôi ăn thịt thử xem sao?
Bán cho hoangtucantho rồi chia lại mình cũng đc! Sao cũng đc! :lol:
chắc tanthanh nói với anh quá hihi. gà cua em mua của tanthanh đó anh thịt ngon lắm không chê chổ nào được.

chắc tanthanh nói với anh quá hihi. gà cua em mua của tanthanh đó anh thịt ngon lắm không chê chổ nào được.
Ko phải tanthanh nói, một ng bạn khác nói mà ng bạn đó cũng nghe nói rồi nói lại tui nghe :2cat:.

Ko phải tanthanh nói, một ng bạn khác nói mà ng bạn đó cũng nghe nói rồi nói lại tui nghe :2cat:.
dạo nầy anh với tanthanh còn đàm đạo ở quán cafe nửa không ? lâu quá không thấy tanthanh lên diển đàn.

Tuy gà bị lai nhưng cũng mau lớn. Khi mua 1,2kg (con lớn nhất) sau 3 tuần vô tay em nó được 1,5kg.
Bác xem lại chuồng nuôi và thức ăn. Gà lớn, cứ nuôi thả bình thường, rào lưới, làm chuồng để tối nó lên ngủ.
Nhưng đừng cho ăn thức ăn công nghiệp hoàn toàn như mấy chỗ bán nhé. Phải trộn thêm ngũ cốc, mấy tay chân gần to nhà em rất khoái cỏ, nó mê rau, cỏ còn hơn đồ ăn.
Lưu ý: Khi mua gà phải xin người bán 1 ít thức ăn về cho ăn mấy ngày đầu để gà khỏi sốc.

Em đang lo vấn đề trùng huyết, Bác nào ở Tiền Giang mà có gà "Đông Tảo" mua từ nơi khác (ĐN, SG...) cho em giao lưu để sau này đổi trống, mái nhé. Cám ơn nhiều.

mình đang nuôi vài con ở Bến Tre nè , có gì alo mình : 0909295206

--------

Last edited:
Cám ơn Bác hoaichieu, em lưu số của Bác rồi. Khi gà em lớn sẽ liên lạc với Bác. Từ Mỹ Tho qua cũng gần.
Gà của Bác chủ topic chắc khỏe rồi nhỉ!

thêm hình gà DT của mình

Cám ơn Bác hoaichieu, em lưu số của Bác rồi. Khi gà em lớn sẽ liên lạc với Bác. Từ Mỹ Tho qua cũng gần.
Gà của Bác chủ topic chắc khỏe rồi nhỉ!

Gà mình nuôi cưng lắm nên khỏe , cái gì nó cũng ăn hết

em đang có hai lựa chọn một loại gà để làm giống và cho con lai nhưng không biết phải chọn giống nào mới thích hợp
đó là hai loại giống gà 1 đông tảo 2 gà hồ
mong các bác chọn giúp em với nha

Bài viết có nội dung tương tự
  • Cách phòng bệnh cho gà Đông Tảo
    • Thread starter Ngoc Ha_91
    • Ngày gửi
  • Gà đông tảo thuần chủng
    • Thread starter gadongtaohien
    • Ngày gửi
  • kỹ thuật chăn nuôi gà đông tảo
    • Thread starter hoadongtao
    • Ngày gửi