Gà H'mong. ACE cấp cứu với!!!!!!!!!!!

• Thread starter Lam Ngocmai
  • Ngày gửi
Trước hết, xin chân thành đa tạ ACE đã quan tâm tới chủ đề!
Tình hình thế này:
Lần đầu tiên em nuôi gà, và đã chọn giống gà H'mông với số lượng 500 con (giống được lấy qua trung gian, trên hộp có ghi Thụy Phương - Hà Nội)
Em chia làm 2, sử dụng 2 úm (bằng cót) đường kính 2,5m và dùng 2 bóng đèn 75W để sưởi, phía bên trên dùng cót để đậy, nền lót trấu 3cm.
Em cho gà uống nước có pha B-complex từ lúc nhập, đến nay được 3 ngày và dùng thức ăn Con Cò cho gà dưới 21ngày.
Hôm này, em nhỏ vắc-xin Newcastle (vào khoảng 1h chiều) --> tới tối 6h trong đàn gà xuất hiện nhiều con ủ rũ, rã cánh, bọn nó tập trung dưới chụp sưởi, đi ỉa ra phân trắng, lõ huyệt bết lông.
Kính mong ACE nhanh chóng giúp đỡ, nếu không em chỉ còn nước lao đầu vào bồn cầu mất:1^:
Kính chúc ACE & gia đình sức khỏe!

Bạn theo dõi tiếp xem các triệu chứng có giống bệnh newcatson không ( tìm trên mạng), nếu thấy đúng thì có thể do động lực trong văcxin vượt quá ngưỡng chịu đựng của gà con( có thể do bạn làm lasota quá sớm, thường dưới 5 ngày tuổi người ta chỉ dùng chủng F). trường hợp này bạn cần nhanh chóng mua kháng thể kháng gum của Navetco tiêm ngay cho cả đàn. Còn nếu không thì chắc là do thương hàn thì mua thuốc thương hàn về cho uống.
Nếu là gà của Thụy Phương thì làm văcxin khỏe re mà, và cũng chẳng bao giờ bị thương hàn ở gà con dưới 10 ngày tuổi cả, hay là không phải hàng của họ? mà con gà H mông có gì hay đâu mà bạn nuôi làm gì?

Đa tạ bác Phú Thọ!
Hiện tại em đã tách những con đi ỉa phân trắng ra nhốt riêng.
Trong 1 đêm thiệt hại mất 5 mạng (toàn là em bị phân trắng)
Khi quan sát trong đàn em thấy có một số chú đi ỉa phân màu cà phê. Em nghi bị Viên phế quản truyền nhiễm.
Bác dày kinh nghiệm chỉ giáo giúp em.
Em phải làm gì bây giờ?
Đa tạ bác!

--------

Tiện thể cho em hỏi Bác luôn.
Gà H'mông hiện tại bèo lắm à bác.
Em chỉ thấy lạ lạ nên nuôi thôi chứ biết mô - tê gì đâu.
Em ở Lâm Đồng. Theo bác em nên nuôi gà gì (hay con gì) bây giờ.
Chúc bác sức khỏe!

Last edited by a moderator:
vì đầu ra của rất hạn hẹp: thịt đen xương đen thì ko hợp thị hiếu mấy bà nội trợ và mấy anh bợm nhậu, chỉ tiềm thuốc bắc thôi.
Ồ nuôi con gì thì bạn tự tìm hiểu chứ: hợp với địa phương, khả năng kinh tế bản thân, trình độ kỹ thuật...Nhưng lâm đồng mà nuôi gà thả vườn dưới tán cà phê hoặc cây ăn trái thì cũng khá hay đấy.

ko biết mô tê mà quất 500 em ^^. đúng là có trí làm quan có gan làm " liều " ^^

biết đâu vài tháng nữa người ta phát hiện ra ăn gà H'mong trị đc bệnh ung thư hay gì đó. Bạn ấy mới nuôi mà nghe mấy cha chê con gà H'mong chắc nản chí mất .Hãy tự tin vào sự lựa chọn của mình, cố lên bạn nhé !

gà của bạn chắc chắn là bị thương hàn rồi, 500 con mà bạn dùng có hai bóng đèn 75w thì tất nhiên là không thể đủ nhiệt độ cho gà. với ngần ấy con với khí hậu mùa này ở Lâm Đồng mình nghĩ ít nhất là 5 bóng. Tốt hơn hết là bạn chia gà ra đừng úm tấp trung, gà lạnh đè lên nhau mấy con hơi yếu sẽ chết hết. Chia làm 5 phần, mỗi phần 100 con.

Gà pạn khả năng bị bạch lị rồi, pạn nên tăng cường thêm nhjệt vì thjếu nhjệt gà rất dễ bị bệnh này, gần nhà mình có pà chị nuôi 1000 con lai nồi mà khôg dùng đèn úm, tỉ lệ hao hụt quá thấp mình thật là khâm phục pả. Bạn ra thú y mua Florfenicol về cho uống là hết th0y.

chắc là do ở miền Nam nhiệt độ cao, chứ như ở Tây Nguyên thì ngủm hết rồi

gà của bạn chắc chắn là bị thương hàn rồi, 500 con mà bạn dùng có hai bóng đèn 75w thì tất nhiên là không thể đủ nhiệt độ cho gà. với ngần ấy con với khí hậu mùa này ở Lâm Đồng mình nghĩ ít nhất là 5 bóng. Tốt hơn hết là bạn chia gà ra đừng úm tấp trung, gà lạnh đè lên nhau mấy con hơi yếu sẽ chết hết. Chia làm 5 phần, mỗi phần 100 con.

Mình quây 2 úm, mối cái 250con/2 bóng 75w

--------

Mình ra Thú y, họ bán cho thuốc trị cầu trùng, đã uống được 3 ngày rùi.

Tới hôm nay mình thiệt hại mất 30 chú rùi.
Nay, mình chia đàn thành 4 lồng úm: 3 lồng- mỗi lồng khoảng 130; lồng còn lại là các em bị bết lông đít. Không biết thế nào?

Ah, mà hôm này trong đàn của mình xuất hiện một số em phân trắng, một số phân cà phê sữa, một số đít khô nhưng rã cánh ủ rũ.
Xin các chiến hữu chỉ giáo giùm.

Đa tạ các AE rất nhiều!

Mình quây 2 úm, mối cái 250con/2 bóng 75w

--------

Mình ra Thú y, họ bán cho thuốc trị cầu trùng, đã uống được 3 ngày rùi.

Tới hôm nay mình thiệt hại mất 30 chú rùi.
Nay, mình chia đàn thành 4 lồng úm: 3 lồng- mỗi lồng khoảng 130; lồng còn lại là các em bị bết lông đít. Không biết thế nào?

Ah, mà hôm này trong đàn của mình xuất hiện một số em phân trắng, một số phân cà phê sữa, một số đít khô nhưng rã cánh ủ rũ.
Xin các chiến hữu chỉ giáo giùm.

Đa tạ các AE rất nhiều!
Mình chắc chắn rằng gà của bạn bị thương hàn bởi vì cầu trùng không thể diễn ra sớm như vậy trong khi bạn mới nuôi lần đầu. Hơn nữa số bóng đèn của bạn quá ít, đồng thời có thể bạn cũng không che kín gió cho gà, và nhiệt thoát ra nhiều mới diễn ra nhanh như vậy.
Tốt nhất bạn nên mua kháng sinh về trị thương hàn, điện giải, glucozo và vitaminc đồng thời vệ sinh lại chuồng trại, sát trùng và thay trấu mới, tăng thêm bóng đèn, che chắn cho kỹ nếu bạn không muốn gà chết lác đác cho đến khi gần hết.

Mà sao bạn lại cho uống Bcomplex trong khi lại không cho uống thuốc úm tốt hơn?

Mình chắc chắn rằng gà của bạn bị thương hàn bởi vì cầu trùng không thể diễn ra sớm như vậy trong khi bạn mới nuôi lần đầu. Hơn nữa số bóng đèn của bạn quá ít, đồng thời có thể bạn cũng không che kín gió cho gà, và nhiệt thoát ra nhiều mới diễn ra nhanh như vậy.
Tốt nhất bạn nên mua kháng sinh về trị thương hàn, điện giải, glucozo và vitaminc đồng thời vệ sinh lại chuồng trại, sát trùng và thay trấu mới, tăng thêm bóng đèn, che chắn cho kỹ nếu bạn không muốn gà chết lác đác cho đến khi gần hết.

Mà sao bạn lại cho uống Bcomplex trong khi lại không cho uống thuốc úm tốt hơn?

Đa tạ Mr Hùng.
Mình cho uống glucozo vitamin C+K (họ bán cho thế) kết hợp thêm thuốc trị thương hàn.
Anh Hùng bán gà gì vậy?

Bài viết có nội dung tương tự

Back