GẤP - Khổ qua bị bệnh vàng lá

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Cây khổ qua nha e đang cho trái thì bị vàng lá nặng, đã phun amitta, antracol mà thấy không ăn thua.
Bác nào có kinh nghiệm về bệnh này thì cho em cái tên thuốc đều trị.

Vàng lá có nhiều nguyên nhân,nấm bệnh,côn trùng chích hút,thiếu dưỡng chất...vvv...
Em chụp vài tấm hình,lấy cận cảnh gân lá, đưa lên cho mọi người xem sẽ có kết luận chính xác hơn.

Cố gắng tìm tấm hình đi 9x ,hy vọng có người giúp đươc bác.

Theo phán đoán của "thầy mù" này thì vườn khổ qua của bạn đang bị đốm lá xâm hại. Bạn có thể tìm thêm thông tin về nguyên nhân và cách hạn chế trên google. Nhưng với khổ qua nói riêng và họ bầu bí nói chung thì bạn nên dùng Anvil để phòng và trị. Phun đều hàng tuần sẽ hạn chế đáng kể tình trạng nấm bệnh gây ra. Liều dùng để trị là 2.5 - 3ml/l. Có thể thay thế bằng các dòng khác để tránh kháng thuốc nhưng mình dùng nó như một dạng thuốc đặc hiệu.
Chúc bạn thành công!!!

bác xem kỹ mặt trên và dưới lá xem có dấu vết xâm hại của bệnh (do nấm hoặc vi khuẩn) hoặc rầy rệp, nếu co thì mua thuốc về phun. Còn nếu không có thì bo bệnh dưới rễ hoặc hoặc do thiếu khoáng chất, còn một trường hợp nữa là bệnh do virut, 3 thứ này chỉ có thiếu khoáng chất là trị được. Up thử tấm hình xem sao bạn ơi. Thân!

gVgA7jrR4CGww8ig9

Cứu giúp tình trạng là khổ qua bị đốm vàng, đang thu hoạch trái ah. Tks

Back