giúp cháu tên cây này là gì?

• Thread starter leequoc79
  • Ngày gửi
bác BinhMinh cho cháu hỏi cây này phải cây nguyệt quế ko bác?::p

Last edited by a moderator:
Bác Bình Minh cho cháu hỏi, cháu không được đào tạo qua trường lớp về cây cảnh, chưa có điều kiện tiếp xúc. Cháu đang ở nước ngoài, dự định 2 năm nữa sẽ về vn sống, cháu muốn mình có căn bản, vậy cháu phải làm sao. và có nhưng bước chuẩn bị nào.

Bạn hỏi Bác Trần Vi bác ấy rành về chuyện này lắm

toi nay em di binh dinh xem cay canh na.
bac leequoc79 contact hom nao di xem cay voi em kg

@Leequoc: tuổi nhỏ trồng cây nhỏ. tuỳ theo sức của mình
bạn cũng nghe các bác ấy nói rồi đó. mảng bon sai này muốn chơi là phải có tuổi , có thời gian và quan trọng là "Bác" cho chơi thì mới chơi được.
bỏ một khoản tiền lớn mua cây về chăm sóc (cho dù là cây phôi nhưng cũng phải tón rất nhiều tiền), bạn lại đang là sinh viên. giả sử như dành dụm mua được một vài cây nhưng rồi thời gian đâu mà bạn chăm sóc, mình vừa trải qua thời sinh viên và sắp tới lại tiếp tục đi học, nên mình biết, tới mùa thi rồi là bù đầu bù cổ trên trường. mà dính vào thú chơi cây rồi là tốn rất nhiều thời gian.
tạo dáng cho một cây bon sai hay tạo dáng cho bất kì cây gì khác đâu phải chuyện ngày 1 ngày 2, đâu phải sáng dậy sớm nửa tiếng cầm cái kéo ra cắt cắt gọt gọt, chiều đi về cầm vòi nước tưới là xong đâu.
phải hình thành trong đầu cái dáng nào phù hợp, rồi đi đi lại lại, có khi ngồi ngắm nó hàng giờ để xác định nên chừa nhánh nào, cắt nhánh nào ....

hôm trước mình hỏi là cũng định sắm vài cây để ba mình chăm sóc, rồi sẵn đó cũng học hỏi thêm.
---------------
nghe bác Bình Minh giới thiệu, hôm qua mới kiếm được gốc cần thăng cao cũng cỡ 3 tấc. đem về cho vô cái chậu cũng cổ ( cổ là do bị đóng rong rêu , hihi)
xoay qua xoay lại không biết nên cắt nhánh nào chừa nhánh nào, vì Aloi cũng chưa biết tốc độ phát triển của loại cây này như thế nào

có một điều như thế này, cây cần thăng có nhiêu gai quá, nếu mình cắt bỏ hết gai của chúng có sao không bác Bình Minh ?
đây là hình của em nó, mời các bác góp ý nên cắt nhánh nào, chừa nhánh nào hay là nên nhổ lên luôn .

các bác xem đỡ hình này, mai em chụp lại hình khác, lấy cái phông sáng sủa cho dễ nhìn

cảm ơn các anh và các bác rất nhiều!!!hiii,cháu quyết định gác lại vụ mua cây về chơi bonsai,mà thay vào đó chăm sóc những cây hoa cảnh trong sân vườn (mấy cây này thì dễ trồng dễ sống,mà ko có dáng dấp gì cho mấy cháu ko thích bằng,như vạn viên thanh,mười giờ,trầu bà...),nhưng nó gắn liền với môn học cháu mà,còn bonsai thì cháu trau dồi thêm trên sách vở,và...hiii,để dành tiền từ bây giờ đến lúc ra trường chơi cho thỏa lòng mình...............hiiiii^.^!

không biết nên cắt nhánh nào chừa nhánh nào, vì Aloi cũng chưa biết tốc độ phát triển của loại cây này như thế nào

có một điều như thế này, cây cần thăng có nhiêu gai quá, nếu mình cắt bỏ hết gai của chúng có sao không bác Bình Minh ?
đây là hình của em nó, mời các bác góp ý nên cắt nhánh nào, chừa nhánh nào hay là nên nhổ lên luôn .

Cắt bỏ hết gai không ảnh hưởng gì tới cần thăng cả..chỉ có xương rồng căt bỏ hết gai có thể..quẹo luôn vì đối với xương rồng gai chính là cái lá của chúng

Hạ thấp ngọn xuống, hạ thấp gốc xuống.(trồng sâu hơn) cắt tỉa theo dạng hình tháp..càng gần ngọn cắt càng ngắn lại, 10 ngày sau ra tược. lúc này có thể tỉa đọt cho phân nhánh, hoặc chờ tược dài uốn.
1 năm thay đất 1 lần và tỉa cành trước tết 1 tháng..

@leequoc79:
Nếu bạn có hứng thú với việc chơi bonsai thì cứ chơi, nhưng có một số lưu ý cùng bạn:
- Bạn phải xác định việc học của bạn là hàng đầu, còn việc chơi cây bon sai là để giải trí, giảm bớt căng thẳng sau giờ học, không đam mê mà lơ là việc học.
- Nên bắt đầu từ những cái cơ bản: bạn đăng ký học một lớp kỹ thuật bon sai cơ bản. Ở trường Đại học KHTN đang chuẩn bị mở lớp, học phí tương đối. Xem thông tin tại:
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=15366
- Học xong lớp này (dạy nhiều loại có cả sứ chứ không riêng về bon sai) bạn có thể tham gia sinh hoạt tại Câu lạc bộ mỗi tháng 1 lần vào sáng chủ nhật tuần đầu tiên của tháng. Nếu gia nhập nhóm thì thêm 1 lần vào thứ bảy hoặc chủ nhật (tùy nhóm).
- Bạn nên chơi vài ba cây thôi, những cây nhỏ, rẻ tiền. Chơi sau này khi có kinh nghiệm và tùy điều kiện mà phát triển.
@Bác Bình Minh:
- Bác không làm luôn đi mà nhường cho em vậy? Cảm ơn bác, em chỉ biết sơ sơ thôi.
@trieuphong:
- Trước tiên bạn có thể tìm đọc các tài liệu về kỹ thuật trồng và chăm sóc (hiện có rất nhiều). Tại trường Đại học KHTN TPHCM có 2 cuốn Kỹ thuật Hoa Lan, Kỹ thuật Bonsai của Thầy Nguyễn Thiện Tịch. Tôi có thể tìm giúp bạn tài liệu này cho bạn. Xem xong bạn có thể thực hành được rồi.
- Sau khi về nước bạn có thể đăng ký học một lớp kỹ thuật cơ bản. Trường ĐH KHTN TPHCM hàng năm đều mở 1 hoặc 2 khóa, học vào ngày thứ bảy chủ nhật. Học xong bạn có thể tham gia sinh hoạt tại CLB của trường. Trong CLB có nhiều thành viên là nghệ nhân, nhà vườn tham gia nên bạn có thể học hỏi được nhiều kinh nghiệm.
- Quê bạn ở Tiền Giang mà ở tại TP Mỹ Tho hay ở huyện, thị

Last edited:
Đấy Bác Trần Vi ý kiến như vậy là hay và gọn nhất rồi đấy
Không phải chỉ có lòng đam mê + quyết chí là các các bạn sẽ thành công, mà còn phải có điều kiện nữa là : đi đúng cách, chọn trúng bạn cùng đi và đi chầm chậm
Ngệ thuật đã là 1 cái.. khó rồi, ngệ thuật lồng vào cây cối lại càng khó hơn nữa
Thế nào là đẹp cũng là một điều không đơn giản, vì dường như mỗi địa phương và mỗi cá nhân đều có 1 quan niệm về cái đẹp riêng do đó người ta gọi cái đẹp có tính không gian, tính thời gian và tính thời sự nữa
Tuy nhiên mọi người đều phải công nhận 1 cái đẹp chung đó gọi là qui ước về thẩm mỹ
Quan trọng nhất là điều đó : qui ước về thẩm mỹ và đó cũng chính là lý do tại sao người ta vẫn khuyên rằng hãy ngiên cứu thật kỹ trước khi bạn đi vào thế giới cây cảnh
Tôi đã từng thấy có ông nhà giàu mới ,chơi cây cảnh ông ta mua toàn những cây kiểu dáng quái dị mang về chưng, ông ta tốn rất nhiều tiền…vì ông ta cho rằng :cái gì lạ mắt là cái đó đẹp.. ông gọi đó là hàng độc vài năm sau trình độ thẩm mỹ của ông cao lên và bắt đầu đi vào nhận thức rõ ràng về cái đẹp chung tức là các qui ước về thẩm mỹ ông ấy mới nhận ra rằng các cây cối của mình rất lập dị ông ta sai người mang tất cả “hàng độc” của mình quăng đống rác, nhưng có được yên thân đâu.. đội vệ sinh công cộng lý luận rằng : họ chỉ có trách nhiệm với rác sinh hoạt..còn các cây cảnh bỏ đi này thuộc về phế liệu…như vậy phải trả thêm tiền công thu dọn phế liệu với giá thương lượng

Các bạn hãy đến trường lớp trước khi đi vào thé giới Cây cảnh cực kì thú vị và rất nhiều thách đố

Cắt bỏ hết gai không ảnh hưởng gì tới cần thăng cả..chỉ có xương rồng căt bỏ hết gai có thể..quẹo luôn vì đối với xương rồng gai chính là cái lá của chúng

Hạ thấp ngọn xuống, hạ thấp gốc xuống.(trồng sâu hơn) cắt tỉa theo dạng hình tháp..càng gần ngọn cắt càng ngắn lại, 10 ngày sau ra tược. lúc này có thể tỉa đọt cho phân nhánh, hoặc chờ tược dài uốn.
1 năm thay đất 1 lần và tỉa cành trước tết 1 tháng..

cám ơn bác Bình Minh. cây này là Aloi nhặt được của ai đó , lúc mang về cành của nó rất dài.
hôm qua nay có công việc đi xa về tháy lá của nó đã lỏm chỏm

Dạ, cháu cảm ơn hai bác rất nhiều, thật tình là cháu đam mê cây từ rất nhỏ nhưng cho đến bây giờ cháu vẫn chưa cảm nhận được thế nào là một cây đẹp, cây hoàn thiện và sai sót của một cây cảnh ở chỗ nào. Cháu muốn mình đi từ cái nhận thức cho đến thực hành và từ cơ bản của thực hành sẽ dần dần phát triển.

Sở thích của cháu là công việc, cây và cầu lông. Khi về vn cháu rất sợ công việc của mình vì nó là yếu tố quyết định rất nhiều cho niềm đam mê cây cảnh. Cho nên cháu cứ lưỡng lự mãi, không biết phải làm sao. Vài dòng tâm sự cùng hai Bác.

Nghe bác TranVi tìm tài liệu giúp em, em vui quá. Các bác giúp em như vậy em cảm ơn rất nhiều. Em rất mong được sự giúp đỡ của các bác.

Quê em ở Chợ Gạo-Tiền Giang.

cám ơn bác Bình Minh. cây này là Aloi nhặt được của ai đó , lúc mang về cành của nó rất dài.
hôm qua nay có công việc đi xa về tháy lá của nó đã lỏm chỏm
Chắc là cô nào đó cố ý để quên nhờ anh lợi chăm sóc dùm đó mà. hihi
Cố lên anh Lợi nhé, đừng phụ công người ta bỏ quên!

Linh Sam thuộc về họ thông

cái cây này của bạn..đối với lão lạ quá có gai giống như me keo.. chả đẹp gì..gốc quá nhỏ dáng thế thì mai mốt có thể thành Tam Đa. với 1 cành lả mềm mại
mua để có thêm kinh ngiệm về chăm sóc thì được. còn hy vọng nó sẽ thành 1 cây cảnh đẹp thì không có mấy hy vọng đâu

bạn xem hình dưới đây Linh Sam cũng có 1 cành lả. và do gốc nhỏ nên người ta phải chêm thêm gỗ lũa vào gốc ( hoặc thêm đá cảnh cũng được) để nhìn cho bắt mắt hơn
Không phải họ thông đâu bác, họ chỉ loại Linh sam khác, (linh sam - Phú yên gọi là cây Ba chia) cây này thuộc họ đậu đó, nó phân bổ từ Phú Yên đến Bình thuận.

Back