giúp em khởi nghiệp?

• Thread starter khanhhung123
  • Ngày gửi
chào các bác em là sinh viên mới ja trường.em muôn về we phát triển kjnh tế nhưng chưa biêt bắt dầu nuôi con j cả em muôn nhờ các bác tư vấn jum.đọc các bài trong diễn đàn em định nuôi con thỏ và chim bồ câu.em muôn các bác jup em tính toán để bắt dầu như:
_thiết kế chuồng thỏ va bồ câu ja sao?
_chi phí thưc ăn khoảng bao nhiu?
_mới bắt dầu thì em nên nuôi vơi sô luơng bao nhju?
_em ơ vĩnh phúc thì nên mua giống o dâu?
_phòng và trị bênh ja sao?
rất mong được các bác jup đỡ.thank

Mình dị ứng với tiếng việt thời nay của các bạn trẻ thời nay,mong chủ topic sửa lại nhé!
Việc này đã xong rồi mà bác:D Em nó đã nhận lỗi rồi. Bây giờ là tới phần tư vấn đấy chứ!:D:D:D

hiện tại công ty có hai hình thức:
1.Công ty hỗ trợ giống cho bà con tự nuôi và tự hạch toán-Công ty sẽ thu mua theo giá thị trường
2. Công ty sẽ cung cấp toàn bộ con giống, thức ăn, thuốc phòng chống dịch (kỹ thuật viên xuống kiểm tra định kỳ) và công ty sẽ trả theo trọng lượng: Cụ thể là 3000-4000 nghìn vnđ/kg. Hình thức này hiện nay đang áp dụng với các hộ chăn nuôi khu vực phía bắc. Khu vực phía nam thì chưa làm được vì công ty mình chưa mở trụ sở ở miền nam và tây nguyên.(bên công ty đang khảo sát thị trường và sẽ sớm mở các chi nhánh ở miền nam)
Nếu bạn định làm thì chỉ hình thức thứ nhất sẽ phù hợp.
Bạn cứ nghiên cứu,nếu cần hỏi thêm thông tin gì thì gửi mail hoặc điện thoại cho công ty mình nhé. Thân

+Nếu nói như vậy thì hình thức thứ 2 là nuôi gia công rồi,cái này thì mình ở xa quá nên có lẽ không phù hợp.
+Còn hình thức thứ 1 thì quý cty sẽ lo cho đầu ra là 1 điểm tạm yên tâm để bà con sản xuất.
Về quy trình nuôi thì mình thấy cũng tương đối dễ nuôi hơn so với gà ta,vì dù sao gà H'MONG cũng đang mang nhiều nét hoang dã.Vậy bác cho em hỏi giá thành của con giống mà Cty hiện bán là bao nhiêu 1 con?Và với khoảng cách từ Hà nội vào TP HCM thì hình thức giao nhận hàng Cty đã có giải pháp?.Theo mình nghĩ nếu vận chuyển bằng đường bộ thì số hao hụt cao,gà đến nơi sẽ rất yếu,cũng nan giải nhỉ?.
Rất có nhả ý với Cty bác,mong hợp tác thành công,thân ái

hình thức thứ nhât là công ty hỗ trợ toàn bộ giống luôn hả bác???????????????

chào các bác em là sinh viên mới ja trường.em muôn về we phát triển kjnh tế nhưng chưa biêt bắt dầu nuôi con j cả em muôn nhờ các bác tư vấn jum.đọc các bài trong diễn đàn em định nuôi con thỏ và chim bồ câu.em muôn các bác jup em tính toán để bắt dầu như:
Bạn ở Vĩnh phúc thì có thể qua nhà mình tham khảo mô hình nuôi chim bồ câu (Yên Đồng - Yên Lạc - Vĩnh Phúc dt:01692669326 hoặc 0976924436). Theo mình bạn mới nuôi thì khoảng 20--> 30 cặp là hợp lý, sau khi có kinh nghiệm rồi bạn nhân giống phát triển thêm. Chúc bạn thành công

+Nếu nói như vậy thì hình thức thứ 2 là nuôi gia công rồi,cái này thì mình ở xa quá nên có lẽ không phù hợp.
+Còn hình thức thứ 1 thì quý cty sẽ lo cho đầu ra là 1 điểm tạm yên tâm để bà con sản xuất.
Về quy trình nuôi thì mình thấy cũng tương đối dễ nuôi hơn so với gà ta,vì dù sao gà H'MONG cũng đang mang nhiều nét hoang dã.Vậy bác cho em hỏi giá thành của con giống mà Cty hiện bán là bao nhiêu 1 con?Và với khoảng cách từ Hà nội vào TP HCM thì hình thức giao nhận hàng Cty đã có giải pháp?.Theo mình nghĩ nếu vận chuyển bằng đường bộ thì số hao hụt cao,gà đến nơi sẽ rất yếu,cũng nan giải nhỉ?.
Rất có nhả ý với Cty bác,mong hợp tác thành công,thân ái
Hiện nay giá gà H'mông loại lai (loại phổ biến mà bà con nuôi, kể cả ở Viện Chăn Nuôi đang có) là 7000-8000 vnđ/con giống. Gà thuần chủng của đồng bào dân tộc là 15000/con. Hiện nay các con giống và thịt bên công ty mình vận chuyển bằng tàu, không khí trên tàu cũng rất thoáng và không vấn đề gì về sức khỏe cho con giống.
---------------
hình thức thứ nhât là công ty hỗ trợ toàn bộ giống luôn hả bác???????????????
Hiện nay với các hộ gia đình ở các tỉnh phía bắc đã ký hợp đồng với công ty thì công ty hỗ trợ 100% con giống. Tuy nhiên các hộ gia đình phải cam kết thực hiện đúng các yêu cầu kỹ thuật mà công ty đặt ra ..vv

Last edited by a moderator:
hiện tại công ty có hai hình thức:
1.Công ty hỗ trợ giống cho bà con tự nuôi và tự hạch toán-Công ty sẽ thu mua theo giá thị trường
2. Công ty sẽ cung cấp toàn bộ con giống, thức ăn, thuốc phòng chống dịch (kỹ thuật viên xuống kiểm tra định kỳ) và công ty sẽ trả theo trọng lượng: Cụ thể là 3000-4000 nghìn vnđ/kg. Hình thức này hiện nay đang áp dụng với các hộ chăn nuôi khu vực phía bắc. Khu vực phía nam thì chưa làm được vì công ty mình chưa mở trụ sở ở miền nam và tây nguyên.(bên công ty đang khảo sát thị trường và sẽ sớm mở các chi nhánh ở miền nam)
Nếu bạn định làm thì chỉ hình thức thứ nhất sẽ phù hợp.
Bạn cứ nghiên cứu,nếu cần hỏi thêm thông tin gì thì gửi mail hoặc điện thoại cho công ty mình nhé. Thân
Nếu muốn nuôi theo Phương an thứ 1 thí giá cả thế nào vậy Bác? Em ở tp HCM công ty có hổ trợ giống được không?

em xin chân thành cảm ơn các bác về những lời tư vân hưu ích.em vừa bắt nuôi 50 cặp thỏ và 30 đôi chim bồ câu.em dự định nuôi chim cút nữa nhưng giờ mới đang xây lán.bác nào có kinh nghiêm chỉ giúp em với em cam ơn?

bài này em đọc rồi nhưng vẫn cảm ơn bác kim_giáp vì đã quan tâm.

Bạn ở Vĩnh phúc thì có thể qua nhà mình tham khảo mô hình nuôi chim bồ câu (Yên Đồng - Yên Lạc - Vĩnh Phúc dt:01692669326 hoặc 0976924436). Theo mình bạn mới nuôi thì khoảng 20--> 30 cặp là hợp lý, sau khi có kinh nghiệm rồi bạn nhân giống phát triển thêm. Chúc bạn thành công
bạn ở vĩnh phúc à.mình ở khai quang nè. bạn ở đó có biết nhà nào nuôi chim cút giống không vậy bạn
---------------
hùng ở vĩnh tường có biết ai bán chim cút giống không chỉ cho mình với.
nhà mẹ đẻ mình ở Khai quang nè.
mình lấy chồng ở hòa bình. giờ cũng muốn mua một số chim cút về nuôi thử nhưng không biết chỗ.bạn có địa chỉ hay số điện thoại ai bán cút giống không chỉ giùm mình ha

bạn mua giống có thể sang ba vì hoặc sang Lâm Thao quê mình, mình sẽ giúp đỡ cho.

chị truong_an muốn mua chim cút hả chị xuống xã chấn hưng hỏi nhà ông bắc cút là là đến nhà chị cần, em mua giống nhà chú đó rồi con giống cũng ổn

Last edited:
bạn mua giống có thể sang ba vì hoặc sang Lâm Thao quê mình, mình sẽ giúp đỡ cho.
cảm ơn bạn nhùi nhung lâm thao xa quá. nhưng có lẽ lúc nào đó mình xe phiền bạn. thanhk
---------------
chị truong_an muốn mua chim cút hả chị xuống xã chấn hưng hỏi nhà ông bắc cút là là đến nhà chị cần, em mua giống nhà chú đó rồi con giống cũng ổn
mình ở vĩnh phúc nhưng ít nghe thấy xã này quá. đi đường nào vậy ban ơi. bạn mua với giá như thế nào vậy? bạn có sdt nhà bán ấy ko giúp mình với

xã chấn hưng hyện vĩnh tường í ,thế chị có biết cây xăng quân đội ở hợp thịnh không chị đi qua đó một đoạn là đến em không có số của chú ấy đâu chị hỏi thăm là đến

Mới ra trường mà đã lo làm nông trại...?. theo mình thì bạn nên đi làm bên mảng sale thức ăn chăn nuôi 1,2 năm để lấy kinh nghiệm đã rôi hãy tính tiếp nhe
:5^:

gặp đồng hương rồi hihihi

mình cũng ở vĩnh tường ,vĩnh phúc lè, thế bạn ở xã lào nhỉ có khi bạn và mình lại cùng quê hương cũng lên

xã chấn hưng hyện vĩnh tường í ,thế chị có biết cây xăng quân đội ở hợp thịnh không chị đi qua đó một đoạn là đến em không có số của chú ấy đâu chị hỏi thăm là đến
vậy bạn mua với giá cả như thế nào chỉ mình với
thanhk

nâu rồi em không mua chim từ năm 2009 đến giờ lên em cũng không nhớ gá cả thế lào nhưng chỉ biết người ta gao hàng tận nhà à bố em có số của chú ây để lúc lào em sin số rồi gử cho chị nhé

Back