Khoa học việt nam yếu kém làm nông dân việt nam khổ sở

• Thread starter khanhcdla
  • Ngày gửi

Theo bạn nhà khoa học có vào Agriviet không ?!

• Tôi biết là Có

Votes: 13 65.0%
  • Tôi chính là nhà khoa học

Votes: 2 10.0%
  • Nhà khoa học không có ở diễn đàn nông dân

Votes: 2 10.0%
  • Tương lai sẽ có

Votes: 3 15.0%

• Total voters
    20
K

khanhcdla

Guest
Xin chào các nhà Khoa Học Việt Nam.

Em là sinh viên.
Hôm nay em muốn chia sẽ những điều mà em rất bức xúc về vấn đề khoa học nông nghiệp.
Em cũng là con nhà nông, phần lớn thời gian em lớn lên bên ruộng đồng gần 22 năm.
Em không biết đó có phải là quảng thời gian ngắn không mà em không thấy được sự thay đổi nào từ nền nông nghiệp nước nhà.

Hôm nay em muốn chia sẽ một số ý kiến. Nếu có làm phật lòng ai thì cho em xin lỗi trước nha!

Thứ 1: Vấn đề ngành Công nghệ sinh học.

Chúng ta cứ tụ hào nước mình là nước xuất khẩu gạo lớn nhất nhì thế giới, mà gạo Việt Nam lại bán rẻ nhất. Tại sao vậy?
Nông nghiệp Thái Lan, Trung Quốc hơn Việt Nam không?
Cách đây khoảng 10 năm. Em có thể khẳng định là sản phẩm nông nghiệp của họ không hơn Việt Nam, mà còn thua xa. Tại sao? Là vì Việt Nam được thiên nhiên ưu đãi.
Trước khi có Sầu Riêng hạt lép Thái, Sầu Riêng Cái Mơn của chúng ta rất nổi tiếng.
Nhưng bây giờ tại sau ra đường em chỉ toàn thấy người ta bán trái cây của Thái Lan không vậy? Hay là thị trường trong nước không cung cấp đủ nhu càu cho người dân. " chắc có lẽ thế............."
Vì nguyên nhân nào mà các tiểu thương phải lấy hàng hóa của nước ngoài bán trong thị trường trong nước?
Thái Lan có 1 đồng bằng chắc cỡ đồng bằng sông Hồng. Vậy mà họ vẫn xuất khẩu gạo lớn nhất thế giới? Tuy Việt Nam có đến 2 đồng bằng lớn đó nha. Tại sao vậy? " Chắc tại dân số họ ít ăn không nhiều bằng Việt Nam............ "
Đó là do khoa học nông nghiệp Việt Nam qua kém. Ngành Công nghệ sinh học ở đâu mà không thể nghiên cứu ra sản phẩm tốt hơn chứ.

Thứ 2: Vấn đề Cơ giới hóa.

Nói đến cơ giới hóa chắc là còn lâu lắm phải không các nhà khoa học. " Ah quên chúng ta có máy cày rồi mà, Hi... vậy là cũng có cơ giới cùng với các nước xung quanh rồi?
Thế giới đang bước sang cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 3 rồi mà ở Việt Nam vẫn còn lao động tay chân. Tại sao? " Chắc là tại dân số đông của chúng ta nên để nông dân ở không thì phí nguồn lao động dồi dào chứ gì............"
Em thật sự chưa thấy sản phẩm nào của các nhà khoa học ứng dụng để giảm bớt sức lao động cho bà con nông dân hết. " Ah chắc là các nhà khoa học muốn cho nông dân tự tìm tòi nghiên cứu khoa học chứ gì?........ Theo phương pháp học tín chỉ thì người học tự tìm tòi là chính mà."

Có lẽ vì vậy mà một số nông dân tự mài mò chế tạo ra các loại máy gặt đập liên hợp, máy tuốt bắp, máy làm đất trồng rau, máy tưới cà phê cao su......... "Họ đúng là những sinh viên giỏi" " Thầy giỏi (nhà khoa học) nên trò giỏi (nông dân) là chuyện bình thường mà"

Trên tuyến đường quốc lộ 1A đoạn qua huyện Bình Chánh em chỉ toàn thấy bán sản phẩm máy nông nghiệp của Trung Quốc không thật sự đáng buồn lắm.
" Có thể là chi phí để làm ra máy đó ở Việt Nam là đắt hơn nhưng những cái máy Trung Quốc đó được nhập về nên nó sẽ hoạt động không tốt vì họ làm ra nó trong điều kiên tự nhiên của nước họ. Nói tóm lại các nhà khoa học hãy có tiếng nói của mình đi trước khi cúng ta mở của hoàn toàn cho các nhà đầu tư nước ngoài vào"

Cuộc sống của nông dân vô cùng khó khăn, vất vả...... Nên em thật sự muốn các nhà khoa học hãy kết hợp với các trường Đại Học và các công ty làm ra những sản phẩm giúp người nông dân Việt Nam đỡ vất vả lam lũ với ruộng đồng mà hộ vẫn không đủ ăn.

Người ta làm được thì em tin các nhà khoa học Việt Nam cũng làm được

[video=youtube;Q2_oFuBzjBY]http://www.youtube.com/watch?v=Q2_oFuBzjBY[/video]

Bài viết hay và đúng quá. Nhưng biết làm sao bây giờ. Phải tự mình cứu lấy mình thôi. bức xúc thì có nhiêu nhưng kêu ai được. híc

Một bài viết khá hay, vai trò của nhà khoa học đặc biệt là trong nông nghiệp thật sự là có nhưng chưa mạnh, lúc học ở trường Nông Lâm mình đã thấy nhiều nghiên cứu rất hay... nhưng nghiên cứu xong rồi để đó cho vui chứ không đem ra ứng dụng ở cộng đồng, và vài năm sau nhà nông tự mày mò làm lấy . :bash:

P/s: Mình đưa vô cái bình chọn cho vui nhé bạn khanhcdla.

Cảm ơn các bạn dã cảm thông nha!

Trước tiên em xin cảm ơn các ý kiến của các bạn về bài của em dù nó tốt hay xấu em cũng xin tiếp nhận.

Nếu tiếng nói của 1 người không có tác dụng thì chúng ta phải tập hợp tất cả lại.
Đây là Diễn Dàn Nông Nghiêp Việt Nam mà mở Diễn Dàn ra là để giúp bà con nông dân, chia sẽ các phương pháp trồng trọt chăn nuôi và áp dụng công nghệ nhằm phát triển nông nghiệp Việt Nam chứ đâu phải mở ra để "lấy le".

bài viết hay

bài viết em đọc em thấy rất hay. đọc rồi lại cảm thấy buồn cho nông nghiệp nước nhà. chán.

baì viết của bạn quá hay, diên đàn của mình là d đ nông nghiệp việt nam mà chẳng thấy ông nhà khoa học nào vào thảo luận giúp bà con nông dân mình giải quyết các vấn đề về nông nghiệp cả, chỉ thấy toàn la nông dân, họ vào đây mất mặt lắm sao, hỡi các nhà khoa học việt nam,...

Xin chào các nhà Khoa Học Việt Nam.

Em là sinh viên.
Hôm nay em muốn chia sẽ những điều mà em rất bức xúc về vấn đề khoa học nông nghiệp.
Em cũng là con nhà nông, phần lớn thời gian em lớn lên bên ruộng đồng gần 22 năm.
Em không biết đó có phải là quảng thời gian ngắn không mà em không thấy được sự thay đổi nào từ nền nông nghiệp nước nhà.

Hôm nay em muốn chia sẽ một số ý kiến. Nếu có làm phật lòng ai thì cho em xin lỗi trước nha!

Thứ 1: Vấn đề ngành Công nghệ sinh học.

Chúng ta cứ tụ hào nước mình là nước xuất khẩu gạo lớn nhất nhì thế giới, mà gạo Việt Nam lại bán rẻ nhất. Tại sao vậy?
Nông nghiệp Thái Lan, Trung Quốc hơn Việt Nam không?
Cách đây khoảng 10 năm. Em có thể khẳng định là sản phẩm nông nghiệp của họ không hơn Việt Nam, mà còn thua xa. Tại sao? Là vì Việt Nam được thiên nhiên ưu đãi.
Trước khi có Sầu Riêng hạt lép Thái, Sầu Riêng Cái Mơn của chúng ta rất nổi tiếng.
Nhưng bây giờ tại sau ra đường em chỉ toàn thấy người ta bán trái cây của Thái Lan không vậy? Hay là thị trường trong nước không cung cấp đủ nhu càu cho người dân. " chắc có lẽ thế............."
Vì nguyên nhân nào mà các tiểu thương phải lấy hàng hóa của nước ngoài bán trong thị trường trong nước?
Thái Lan có 1 đồng bằng chắc cỡ đồng bằng sông Hồng. Vậy mà họ vẫn xuất khẩu gạo lớn nhất thế giới? Tuy Việt Nam có đến 2 đồng bằng lớn đó nha. Tại sao vậy? " Chắc tại dân số họ ít ăn không nhiều bằng Việt Nam............ "
Đó là do khoa học nông nghiệp Việt Nam qua kém. Ngành Công nghệ sinh học ở đâu mà không thể nghiên cứu ra sản phẩm tốt hơn chứ.

Thứ 2: Vấn đề Cơ giới hóa.

Nói đến cơ giới hóa chắc là còn lâu lắm phải không các nhà khoa học. " Ah quên chúng ta có máy cày rồi mà, Hi... vậy là cũng có cơ giới cùng với các nước xung quanh rồi?
Thế giới đang bước sang cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 3 rồi mà ở Việt Nam vẫn còn lao động tay chân. Tại sao? " Chắc là tại dân số đông của chúng ta nên để nông dân ở không thì phí nguồn lao động dồi dào chứ gì............"
Em thật sự chưa thấy sản phẩm nào của các nhà khoa học ứng dụng để giảm bớt sức lao động cho bà con nông dân hết. " Ah chắc là các nhà khoa học muốn cho nông dân tự tìm tòi nghiên cứu khoa học chứ gì?........ Theo phương pháp học tín chỉ thì người học tự tìm tòi là chính mà."

Có lẽ vì vậy mà một số nông dân tự mài mò chế tạo ra các loại máy gặt đập liên hợp, máy tuốt bắp, máy làm đất trồng rau, máy tưới cà phê cao su......... "Họ đúng là những sinh viên giỏi" " Thầy giỏi (nhà khoa học) nên trò giỏi (nông dân) là chuyện bình thường mà"

Trên tuyến đường quốc lộ 1A đoạn qua huyện Bình Chánh em chỉ toàn thấy bán sản phẩm máy nông nghiệp của Trung Quốc không thật sự đáng buồn lắm.
" Có thể là chi phí để làm ra máy đó ở Việt Nam là đắt hơn nhưng những cái máy Trung Quốc đó được nhập về nên nó sẽ hoạt động không tốt vì họ làm ra nó trong điều kiên tự nhiên của nước họ. Nói tóm lại các nhà khoa học hãy có tiếng nói của mình đi trước khi cúng ta mở của hoàn toàn cho các nhà đầu tư nước ngoài vào"

Cuộc sống của nông dân vô cùng khó khăn, vất vả...... Nên em thật sự muốn các nhà khoa học hãy kết hợp với các trường Đại Học và các công ty làm ra những sản phẩm giúp người nông dân Việt Nam đỡ vất vả lam lũ với ruộng đồng mà hộ vẫn không đủ ăn.

Người ta làm được thì em tin các nhà khoa học Việt Nam cũng làm được

[video=youtube;Q2_oFuBzjBY]http://www.youtube.com/watch?v=Q2_oFuBzjBY[/video]
Em khanhcdla,
Lấy tư-cách là người lớn tuổi hơn em, tui nói với em như con em trong nhà.
Trước hết, tui có lời khen em là một người có lòng. Những điều em nêu trong bài chứng-tỏ em đã trăn-trở rất nhiều về hiện-trạng, và về tương-lai của nông-nghiệp Việt-nam. Tui có lời khen em. Mong rằng em sẽ luôn giữ tình-cảm nầy.

Nhưng em chỉ mới nhìn có một mặt.

Những dòng dưới đây của tui chỉ là một gợi ý, đóng góp vào mối ưu-tư của em, hầu giúp em tiếp tay mọi người tìm lối ra trong tương-lai. Cái em đang thấy, đó chỉ là hậu-quả của cái nguyên-nhân mà chúng ta thường hay bỏ qua. Vậy, em hãy tự hỏi nhá! Ttại chỗ tui ở (Úc-châu), người Úc cuộc sống cao, tại sao họ không tìm ăn những của lạ? Tại sao họ không tìm, nuôi trồng những con vật, những loại cây độc-đáo?
Em có nhìn thấy một gia-đình, có mảnh vườn nhỏ, gian nhà lá, mà trong mảnh vườn có một cây cảnh giá-trị cả chục cây vàng? Lúc nào cũng phải có người ở nhà, đêm nằm thấp-thỏm sợ kẻ trộm!
Em có thấy, cả nhà ăn mắm hút dòi, để dành dụm tiền lo-lắng săn-sóc cho mấy con vật quý hiếm. Quý hiếm do bởi nằm trong dánh-sách được bảo-vệ!
Nói đến thú quý hiếm cần được bảo-vệ. Ai có nhiệm-vụ phải thi-hành? Người nuôi nầy có phải là tiếp tay chính-quyền? Hay mục-đích khác?
Em có thấy người ta đua nhau tìm ăn những thức ăn cầu-kỳ, độc-đáo? Chỉ phục-vụ một thiểu-số, không hề tạo một sức mạnh tài-chính trên thương-trường trong cũng như ngoài nước.
Em liệt-kê thêm dùm tui đi!

Để chi?

Để cho tui được bênh-vực những nhà khoa-học rằng :
- Diễn-đàn chúng ta không có nhu-cầu kỹ-thuật và kiến-thức của họ.

Em,
Tui là người bỏ phiếu : Không có nhà Khoa-học nào trên Diễn-đàn của chúng ta.
Thân.

Last edited:
LẠc đề ở đây bàn về nông nghiệp ko phải CNTT

Last edited by a moderator:
tôi nghĩ rằng khoa học Việt Nam không yếu kém, yếu kém ở khâu quản lý, và áp dụng ra thực tế.

đúng là cái lỗ hỏng này quá to có nẽ đồng tiền nó đã đục khoét cho lỗ hổng to hơn nhưng tại sao ta không đùng cái gì đo để đắp vá nó lại em nghĩ .công lý có thể vá được

"Đừng hỏi tổ quốc đã làm gì cho ta, mà hãy hỏi ta đã làm gì cho tổ quốc hôm nay". Trích trong lời một bài hát , mà tất cả chúng ta, có người nghe 1 hoặc nhiều lần. Tại sao lại đòi hỏi rằng nhà nước phải làm thế này , thế nọ cho chúng ta. Hãy nhìn lại bản thân mình , mình không giúp ít được gì cho nước nhà thì cũng không nên trách móc điều gì. Đúng là nền nông nghiệp chúng ta vẫn còn coi trọng hình thức trên giấy tờ, cập nhật công nghệ cũ kỹ lạc hậu. Nhưng trong cái khó lại có những nhà chế tạo , phát minh của chúng ta bừng lên. Những người nông dân đó, họ trực tiếp lao động cần cù, trực tiếp làm nên những sản phẩm thiết yếu cho đời sống cơ bản của con người. Nhưng họ có bao giờ trách móc về công nghệ lạc hậu ,trách móc về sự yếu kém của khoa học việt nam đâu. Nông nghiệp Việt Nam có phát triển hay không, phụ thuộc vào sự tư duy sáng tạo của nhà nông chúng ta, chứ không phải mấy ông ngồi trên bàn giấy đâu bà con ạ. Thay vì trách móc thì chúng ta nên dành chất xám để suy ngẫm xem, chúng ta còn thiếu cái gì, yếu cái gì, để mà tìm ra cách khắc phục. Đó mới chính là yếu tố tao nên 1 nhà nông hiện đại.

cho đến sáng ngày hôm nay ! Em đã không biết mình có nên tin tuởng vào thuốc thú y nữa k ? Em đã đến tận cục thú y của tỉnh , tiền thuốc lên đến vài trịu . Nhưng mà vẫn vô vọng , hnay lại 1 bao gà ta mag đi chôn . Căn bệnh lúc đầu chỉ là ỉa phân trắng , phát hiện từ lúc có đúng 1 con bj , rồi bây giờ ? hix ...

Tôi thì ko dám đặt những câu hỏi như anh bạn trẻ này, vì sợ rằng những nhà khoa học đã bạc tóc với nền nông nghiệp VN như GS Võ Tòng Xuân chẳng hạn buồn lòng, vì có một người SV trẻ chê ông đã không làm gì cho nông nghiệp VN phát triển? Đã k làm gì cho lúa gạo VN đứng thứ 1 thế giới chứ k đứng thứ nhì như hiện nay (sau Thái Lan).

Nhưng tôi biết một điều rằng nền nông nghiệp VN, nông dân VN cần những người như ông, chứ chưa chắc cần những người như anh bạn trẻ kia, sống 22 năm bên cạnh đồng lúa mà cũng không làm được gì ngoài một câu chào các nhà khoa học VN trên diễn đàn này.

bác nguyenhungdung nói rất đúng. ko lẽ những người như ông nguyễn lân hùng sáng nào cũng lên đài truyền hình trả lời thư bạn đọc vào mỗi sáng chủ nhật khi chúng ta con đang chuẩn bi kế hoạch cho ngày ngỉ là ko tâm huyết. là ko làm j? xin thưa rằng chỉ vì 1 bộ phận nông dân chúng ta chẳng hiểu mình là ai mình đã làm j mà chỉ luôn đòi hỏi người khác đã làm hỏng đi nền nông nghiệp việt nam. người ta muốn tôn trọng chúng ta nhưng chúng ta lại chẳng biết tôn trọng chinh mình(trích lời bác khucthuydu trong 1 bai nào đó e ko nhớ hihi) mong răng nong dân cta hãy sống có tấm lòng với nền nn nươc nhà''tất nhiên cũng vì bản thân''

Tôi thì ko dám đặt những câu hỏi như anh bạn trẻ này, vì sợ rằng những nhà khoa học đã bạc tóc với nền nông nghiệp VN như GS Võ Tòng Xuân chẳng hạn buồn lòng, vì có một người SV trẻ chê ông đã không làm gì cho nông nghiệp VN phát triển? Đã k làm gì cho lúa gạo VN đứng thứ 1 thế giới chứ k đứng thứ nhì như hiện nay (sau Thái Lan).

Nhưng tôi biết một điều rằng nền nông nghiệp VN, nông dân VN cần những người như ông, chứ chưa chắc cần những người như anh bạn trẻ kia, sống 22 năm bên cạnh đồng lúa mà cũng không làm được gì ngoài một câu chào các nhà khoa học VN trên diễn đàn này.

Tôi thì nghĩ rằng bức xúc của anh bạn trẻ trên hoàn toàn chính đáng, đó là nỗi bức xúc hàng ngày của những người nông dân trực tiếp như chúng tôi trên ruộng đồng . Nền nông nghiệp Việt nam quá lạc hậu so với thế giới đây là một thực tế không thể chối cãi được - trách nhiệm này không phải là không có phần tự thân của mỗi nông dân nhưng chắc chắn không thể chỉ có mỗi nông dân có trách nhiệm . Ngoài những nhà khoa học nông nghiệp tâm huyết đáng kính ra ( tiếc rằng số này quá ít so với cái vị trí "số 2" về lúa gạo ) thì còn lại bao nhiêu nhà khoa học có bằng cấp hẳn hòi không hề bước chân xuống đồng ruộng , không hề có một phát minh , cải tiến, nghiên cứu nào thực sự có ấn tượng đối với nông dân chúng tôi !!! ( những ai không có thực tế nông nghiệp sứ seach tìm trên mạng những phát minh , sáng tạo trong nông nghiệp là của ai nhiều nhất là biết liền !!! ) Chúng tôi thường gặp họ nhiều nhất là ở các dịp "hội thảo " mà thực chất là gì : là tiếp thị cho một hãng nông dược nào đó, mà theo tôi biết thì có những vị " giáo sư " hưởng hoa hồng cực khủng - mà số tiền đó ở đâu ra ?? có phải từ mồ hôi của những người nông dân không ? Số tiền chảy vào túi của các tập đoàn nông dược đa quốc gia thật khủng khiếp !!! nông dân Việt thì vẫn nghèo ...
Còn khi khi cần những tài liệu trồng trọt thì đa phần những kiến thức cũ kỹ, xào qua nấu lại bao năm không hề có cải tiến , luôn lạc hậu với thực tế ..., giống cây trồng vật nuôi gì mới cũng do nông dân tìm tòi...
Người nông dân quần quật trên cánh đồng , trên đât đai làm ra vật chất cho xã hội không thể nói là không thể làm gì , họ cật lực tự thân vận động hết mức mới có được sản phẩm cho xã hội !!!cống hiến của họ cho xã hội không thể chối cãi được, còn công hiến của các nhà khoa học nông nghiệp Viêt nam được bao nhiêu đây ???? hay cái " vị trí " số 2 lúa gạo là hoàn toàn do các nhà khoa học nông ngiệp viêt nam đóng góp ???
@Bạn khanhcdla chắc còn là sinh viên nên bạn còn đầy nhiệt huyết, tôi mong bạn phải luôn giữ nhiệt huyết cháy mãi, đừng để hổ thẹn mình là con nhà nông dân - vì tôi cùng có một đứa em học nông nghiệp xong về bảo thầy em nói lúc đầu ai cũng lý tưởng hết , chính thầy cũng vậy , về sau phải dẹp lý tưởng đi vì cứ theo lý tưởng là nghèo hoài ....
Còn những nhà hoạch định ,quản lý chính sách nông nghiệp nữa ???? Điểm mặt luôn đi bạn....

Theo mình thì thể nào chả có vài ba ông khoa học gia vô đây nhưng biểu làm gì đó cho nông dân thì khó lắm. Làm khoa học không chỉ cần tấm lòng mà còn cần tiền và nhiều thứ nữa. Mình chỉ nghe nói là "chính sách - quản lý" gì gì đó. Mấy cái đó kém thì không làm ăn gì được đâu. Mà làm sao thay đổi thì mọi người nghĩ tiếp đi nha.

Mình nói ngoài lề chút là trái cây Việt nam sao ngon quá. Hồi sầu riêng Thái tràn ngập thì mình ngừng ăn sầu riêng luôn đó. Một hai năm trở lại đây sầu riêng Việt nam xuất hiện lại, ăn sướng ghê. Đưa mình sầu riêng Thái mình không ăn mà còn mắng cho một trận à :)

Back