Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Cơ sở Lươn giống MINH TIẾN
ĐC :ấp Tân Bình Hạ-xã Tân Hòa-huyện Thanh Bình - Đồng Tháp
LH: 093.9999.202 gặp MR Tùng
số TK :6506275131102
Chủ TK:Lâm Hữu Tùng

NH AGRIBANK - chi nhánh huyện Tam Nông-Đồng Tháp
1/
2/
3/
4/
5/

Last edited:
đừng dại dột mua giống nhân tạo??lời khuyên chân thanh
tại sao không nên mua lươn nhân tạo hả bác? tự thuần thấy chết hoài không được. đang chán và không biết phải làm như thế nào. em đang dự định lấy một ít giông nhân tạo về nuôi xem có khả quan hơn không? không biết tháng náo thuần lươn tự nhiên là tốt nhất? ai biết chỉ giúp em với!

các bác cứu em.dán luôn của em bỗng dưng chúng bỏ ăn ..thứ nhất em để nước mưa chảy vào hồ .thứ 2 trời mấy hôm nay nóng wá. các bác ai đã gặp hiện tượng như thế này chỉ dúp em ..e cảm ơn.
Ít thông tin quá.Lươn thả nuôi bao lâu rồi ? loại Lươn trọng lương bao nhiêu con/kg Có thay đổi mồi ko ?có thay đổi thời gian cho ăn ko ?nơi cho ăn có rửa sạch ko ? v v... và v v... Phần nước mưa và trời nóng cũng ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu

các bác cứu em.dán luôn của em bỗng dưng chúng bỏ ăn ..thứ nhất em để nước mưa chảy vào hồ .thứ 2 trời mấy hôm nay nóng wá. các bác ai đã gặp hiện tượng như thế này chỉ dúp em ..e cảm ơn.
lúc em nuôi cũng gặp vấn đề này, lươn gặp mưa nhỏ sẽ tản khỏi vỉ, chen chúc 1 góc như muốn tìm đường ra ngoài.Và dĩ nhiên là nó sẽ ăn ít lại

lúc em nuôi cũng gặp vấn đề này, lươn gặp mưa nhỏ sẽ tản khỏi vỉ, chen chúc 1 góc như muốn tìm đường ra ngoài.Và dĩ nhiên là nó sẽ ăn ít lại
giờ con nuôi ko bác.có cách gì giúp e với.

Ít thông tin quá.Lươn thả nuôi bao lâu rồi ? loại Lươn trọng lương bao nhiêu con/kg Có thay đổi mồi ko ?có thay đổi thời gian cho ăn ko ?nơi cho ăn có rửa sạch ko ? v v... và v v... Phần nước mưa và trời nóng cũng ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu
tha được 5 tháng rồi.lúc thả 70c/1klg ,giờ chúng lớn được 30c/1klg,em ko thay đổi mới, em có thay đổi thời gian được mấy hôm nó vẫn ăn bình thường ,sau đó e lại cho ăn theo giờ cũ ,có 3 hồ thì 2 họ ăn rất ít còn 1 hồ nó vẫn ăn bình thường,em vẫn dùng vitaminc và men tiêu hóa của heo ,.em thấy nước và vệ sinh hồ hàng ngày ,em thấy nước hết sạch ,mới cho nước mới vào ,bác và các anh chị có ai dúp em với .em cảm ơn .

thức ăn em vẫn nấu chín hàng ngày trước khi xây cho lươn ăn ,vậy có được không bác ,sao mà em thấy luôn em chậm lớn wá vậy.

thức ăn em vẫn nấu chín hàng ngày trước khi xây cho lươn ăn ,vậy có được không bác ,sao mà em thấy luôn em chậm lớn wá vậy.
ẹc, sao phải nấu chi cho cực vậy pác. Pác có thấy lươn tự nhiên có bao giờ biết tới nấu nướng là gì đâu. như thế có thể mất bớt dinh dưỡng và độ tanh của mồi rồi thế có lẽ chậm lớn. còn về trời mưa em thường dùng thau nhỏ hoặc cái tô úp lấy mồi ( cho mưa tẹt ga cũng không ướt mồi ). mong bác sớm tìm ra bệnh.

cảm ơn bác .ý mình là nước mưa chảy vào hồ đó.những thức ăn ko nấu chín em sợ luôn bị bệnh đường ruột,mà cho em mua thuốc thủy sản cũng khó nữa,bác có gì chỉ giáo em với .em cảm ơn.

cảm ơn bác .ý mình là nước mưa chảy vào hồ đó.những thức ăn ko nấu chín em sợ luôn bị bệnh đường ruột,mà cho em mua thuốc thủy sản cũng khó nữa,bác có gì chỉ giáo em với .em cảm ơn.
thức ăn cho lươn không cần nấu chín, bác lằm như vậy chỉ tốn công và tăng chi phí thôi. Còn chuyện lươn ăn ít do gặp trời mưa, nghe nói do tập tính của nó, gặp mưa nó tìm đường đi. Lúc lươn của em bị như vậy em cũng lo, sau đó em để ý xem nó hay tập trung, chen chúc ở góc nào thì em kéo cái vĩ về sát góc đó.Không còn khoảng trống, bắt buộc chúng nó phải leo lên vĩ thôi. Lươn ăn ít thì giảm lượng thức ăn lại, lúc đó em cho chúng nó nhịn đói luôn, cách 2 ngày cho ăn 1 lần. Sau đó ăn bình thường lại.
Việc thay nước, có anh em chỉ lại, và bản thân đã làm cũng thấy đúng, bác đừng rút hết nước rồi mới cho nước mới vào. Lúc nào cũng phải giừ lại lượng nước ngập1 vĩ, đừng để lươn tản ra hết, sẽ mất nhớt và mất sức.

thức ăn cho lươn không cần nấu chín, bác lằm như vậy chỉ tốn công và tăng chi phí thôi. Còn chuyện lươn ăn ít do gặp trời mưa, nghe nói do tập tính của nó, gặp mưa nó tìm đường đi. Lúc lươn của em bị như vậy em cũng lo, sau đó em để ý xem nó hay tập trung, chen chúc ở góc nào thì em kéo cái vĩ về sát góc đó.Không còn khoảng trống, bắt buộc chúng nó phải leo lên vĩ thôi. Lươn ăn ít thì giảm lượng thức ăn lại, lúc đó em cho chúng nó nhịn đói luôn, cách 2 ngày cho ăn 1 lần. Sau đó ăn bình thường lại.
Việc thay nước, có anh em chỉ lại, và bản thân đã làm cũng thấy đúng, bác đừng rút hết nước rồi mới cho nước mới vào. Lúc nào cũng phải giừ lại lượng nước ngập1 vĩ, đừng để lươn tản ra hết, sẽ mất nhớt và mất sức.
em cảm ơn .ko biết có phải do thay đổi thời gian cho ăn ko .vì hôm trước e cho ăn lúc 4g chiều,sau đó e cho ăn luc7g tôi nhưng luôn vẫn ăn bình thường .này e lại cho ăn lúc 4g chiều.và chúng ăn ít ,thậm chí chúng bỏ ăn ,này còn chết ít có và có bệnh phụ đầu nữa chứ.

em cảm ơn .ko biết có phải do thay đổi thời gian cho ăn ko .vì hôm trước e cho ăn lúc 4g chiều,sau đó e cho ăn luc7g tôi nhưng luôn vẫn ăn bình thường .này e lại cho ăn lúc 4g chiều.và chúng ăn ít ,thậm chí chúng bỏ ăn ,này còn chết ít có và có bệnh phụ đầu nữa chứ.
NUÔI LƯƠN KHÔNG BÙN Ở NGHỆ AN 01257411328!!!
không cần nấu chín thức ăn đâu bác ơi.thay đổi giờ cho ăn không ảnh hưởng đến lươn quá nhiều đâu .đừng thay đổi liên tục và cách nhau nhiều giờ quá.
chúc bác nhanh thành công

NUÔI LƯƠN KHÔNG BÙN Ở NGHỆ AN 01257411328!!!
không cần nấu chín thức ăn đâu bác ơi.thay đổi giờ cho ăn không ảnh hưởng đến lươn quá nhiều đâu .đừng thay đổi liên tục và cách nhau nhiều giờ quá.
chúc bác nhanh thành công
Bác có lấy lươn ở chỗ ĐKS ko vậy?

Anh Tùng Lâm cho e hỏi với. Em mới thả lươn tới nay là ngày thứ 3. Từ hôm thả tới giờ bị chết hơn 15con. Giờ vẫn còn một số con lờ đờ, một vài con bị giống như gẽ. Anh cho e hỏi lươn chết vậy có gì đáng ngại không. Em vẫn làm theo hứơng dẫn ngày thay nứơc 2 lần và khữ trùng bằng povidin theo liều 3ml/m3, nếu e pha liều nhiều hoặc ít hơn thì có ảnh vấn đề gì không. Em cảm ơn!

Lươn loại 20c/kg mà bao 15 ngày là chết chắc.thông thường từ 18 ngày mới bắt đầu bể rộ.để cứu giãn tình thế,vậy bạn đến Thú Y mua sp TADO về tạt 5 ngày liên tục.Mỗi ngày tắm 5 giờ,rồi thay nước.tạt 20ml Bivodine ngâm tới sáng hôm sau.làm tiếp tục cho đến khi Lươn hết chết.Nhớ trong thời gian điều trị ngưng cho ăn nha
Chet roi...em cung bi y nhu bac phuongdang vay. E tha giog dc 3 ngay roi..hjx cu trung binh moi ngay chet 5 con.

kinh nghiệm của mình là dùng muối hạt hoàn toàn nhé, không cần sử dụng bất kỳ loại thuốc thủy sản nào hết. càng nặng thì càng tang nhieu muối lên, theo dõi nếu lươn ngoi dầu lên thở nhiều là hơi mặn cần xả thêm nước. trong topic này mình có hướng dẫn xử lý tình trạng của mình rồi, nếu ai gặp trường hợp giống thì đọc lại nhé. tham khảo tại đây http://agriviet.com/threads/ky-thuat-nuoi-luon-khong-bun.143992/page-10

Last edited by a moderator:
các bác cho em hỏi.luôn em từ lúc bỏ ăn tới giờ ,mấy hôm nay có hiện tượng đầu to, quỳ gối ,nữa người thắng trong nước và chết ngày 4 em.luôn này em nuôi được 5 tháng rồi .có đôi còn có hiện tượng thời mạng dưới nữa chứ.e đã dùng oxyxentra tạt vào bể nhưng vẫn ko được .vậy có bác nào đã gặp hiện tượng trên có cách chữa chỉ dùm e với.e cảm ơn.

Back