Kỷ Thuật nuôi Lươn không bùn

Cơ sở Lươn giống MINH TIẾN
ĐC :ấp Tân Bình Hạ-xã Tân Hòa-huyện Thanh Bình - Đồng Tháp
LH: 093.9999.202 gặp MR Tùng
số TK :6506275131102
Chủ TK:Lâm Hữu Tùng

NH AGRIBANK - chi nhánh huyện Tam Nông-Đồng Tháp
1/
2/
3/
4/
5/

Last edited:
Nuôi Lươn băng vạc tre- Mô hình này đã và đang mang lại hiệu quả kinh tế rất khả quan. -Xây bồn tổng diện tích 6m2.có thể nuôi được 1500 con giống. 1) Làm vạc tre - Mỗi tấm vạc cách nhau 5cm.dùng cây có chiều cao 5cm đóng đinh cho dính cố định luôn - 4 tấm vạc khoảng cách mỗi lỗ = 5cm và ta dùng lưới dây nilon loại lỗ 2cm {lưới màu xanh }căng thẳng đóng vào tấm vạc trên cùng hoặc có thể dùng dây lát ( dây bẹ)đan chiều ngang - 4 tấm vạc đã viết:
[/SIZE]
anh tùng có thể hướng dẫn chi tiết hơn cho em về cách làm vạt tre được không ạ, em vưa xây xong 4 hồ nuôi lươn, mổi hồ 4m2(2m*2m). em xin cám ơn anh

có ai giúp đơ em cách làm vạt tre chi tiết hơn không ạ
Làm vạc tre có khó gì đâu mà fai hướng dẫn chi tiết hả bạn. Bạn có thể tham khảo cách làm vạc tre (có hình ảnh minh họa) của a Lâm Tùng ở đầu topic. Hồ 3x2 m2 thì bạn làm vạc 2x1.5m là dc rồi , tre bạn phơi khô chẻ ra vuốt nhẵn để lươn ko bị trầy xước. Có thể đóng đinh hoặc quấn dây nilon để cố định vạc. Một hồ cần 3 hoặc 4 tấm vạc cách nhau cục gạch ống . Tấm vạc trên cùng đan dây dày một chút để bỏ thức ăn cho lươn lên đó.

Làm vạc tre có khó gì đâu mà fai hướng dẫn chi tiết hả bạn. Bạn có thể tham khảo cách làm vạc tre (có hình ảnh minh họa) của a Lâm Tùng ở đầu topic. Hồ 3x2 m2 thì bạn làm vạc 2x1.5m là dc rồi , tre bạn phơi khô chẻ ra vuốt nhẵn để lươn ko bị trầy xước. Có thể đóng đinh hoặc quấn dây nilon để cố định vạc. Một hồ cần 3 hoặc 4 tấm vạc cách nhau cục gạch ống . Tấm vạc trên cùng đan dây dày một chút để bỏ thức ăn cho lươn lên đó.
cám ơn bác đã cho em thêm một số thông tin bổ ít ạ, do đây là lần đầu tập chăn nuôi, vốn cung không nhìu nên muốn có thêm nhìu thông tin cho an toàn ạ. một lần nữa em cám ơn

Chào anh Tùng, tôi ở Hậu giang đã làm xong 2 bể (2x3m) xi măng lát gạch tàu. về kỹ thuật nuôi tôi cũng tìm hiểu khá kỹ nhưng vẫn còn một số thắt mắt mọng anh chỉ giúp!
1/ Lát gạch màu vàng có tạo được màu vàng cho lươn không? trong bài "kỹ thuật nuôi lươn không bùn" của anh có hướng dẫn để 4 bao đất ở 4 góc bể nuôi để tạo màu cho lươn, anh có thể giải thích rỏ hơn không?
2/ Có thể tập cho lươn ăn thức ăn viên không?
3/ Anh Tùng cho tôi cái bảng giá lươn giống hiện tại ở trại của anh. (e-mail của tôi là vinh071@yahoo.com)
Xin cảm ơn anh rất nhiều!

ACE cho em hỏi với, dạo này mấy bé lươn nhà em có triệu chứng là đi ngoài phân nổi lình bình trên mặt nứơc, ăn kém hơn mọi khi, bị cũng dc 3 ngày rồi. ACE cho em hỏi có phải lươn nhà e bị bệnh đừơng ruột không? Và phải trị như thế nào? Em cảm ơn!!

ACE cho em hỏi với, dạo này mấy bé lươn nhà em có triệu chứng là đi ngoài phân nổi lình bình trên mặt nứơc, ăn kém hơn mọi khi, bị cũng dc 3 ngày rồi. ACE cho em hỏi có phải lươn nhà e bị bệnh đừơng ruột không? Và phải trị như thế nào? Em cảm ơn!!
Triệu chứng đó ăn khó tiêu, tiêu chảy , bạn trộn thêm men tiêu hóa và thuốc smecta (mua ngoài tiệm thuốc tây) trộn cho ăn 3 or 5 ngày là hết.

Các bạn cho mình hỏi, hồ nuôi lươn có mái che thì tốt hơn che lưới phải không ?

Làm vạc cho lươn nằm, tốt nhất bằng nứa xanh chẻ ra
cạo cật, vót nhẵn và không phơi khô. Nứa trên rừng
rất nhiều, rẻ, và tốt. Chọn loại nứa cỡ 8-10 centimet
đường kính, chiều dài đốt 50-100 centimet mỗi lóng,
màu xanh thẫm hay ngả vàng, ngả đỏ. Đừng chọn cây quá
vàng, quá đỏ hay đã khô, vì quá già, chất lượng kém đi.
Nứa đó có lợi là ít mắt, và mắt chìm, dễ róc, dễ vót
cho trơn nhẵn di, và độ dày vừa phải suốt chiều dài
vài mét. Nếu là tre, thì nơi gốc rất dày, nơi ngọn thì
mỏng và thót nhỏ lại.

ACE cho e hỏi mình có thể dùng nước mưa để nuôi lươn k ạh. Vì dạo này chổ em mưa nhiều và e cũng có hồ đễ trữ nc mưa nữa.em thấy k dùng thì hơi phí..hj

ACE cho e hỏi mình có thể dùng nước mưa để nuôi lươn k ạh. Vì dạo này chổ em mưa nhiều và e cũng có hồ đễ trữ nc mưa nữa.em thấy k dùng thì hơi phí..hj
Chào bạn,
Nước mưa hoàn toàn có tể nuôi được, tuy nhiên bạn phải lưu ý một số vấn đề sau:
- Nước mưa giữa mùa mưa thường thì độ PH khoảng 7, với độ PH này thì lươn phát triển tốt. Tuy nhiên những trận mưa đầu mùa thì rất nguy hiểm vì PH rất thấp(khoảng 4.5-5.5), nếu bạn xả vào hồ thì nguy cơ lươn của bạn sẽ yếu và chết hàng loạt. Vì vậy tuyệt đối không dùng nước mưa đầu mùa mưa để xả trực tiếp vào hồ nuôi.
- Lươn là loài sức sống rất khỏe, nhưng nếu gặp môi trường không phù hợp thì nó lại rất yếu và dễ chết. Vì vậy nếu bạn muốn tận dụng nguồn nước mưa thì bạn nên tập cho chúng quen dần với môi trường mới. Tuy nhiên bạn nên kiểm tra PH của nước bạn đang nuôi với nước mưa xem có chênh lệch nhiều không? Nên cho nước mưa từ từ vào, mỗi ngày tăng lên từ từ cho chúng tập với môi trường mới. Quan sát nếu thấy chúng vẫn khỏe mạnh và nằm trong vỉ tre thì ok, nếu chúng xáo động, bỏ vỉ,bơi và nằm lang thang ngoài vỉ thì lập tức bạn nên xả bỏ nước này và thay bằng nước như bình thường bạn vẫn nuôi.
P/s: Theo tôi thì bạn cũng không nên quá mạo hiểm để sử dụng nước mưa nuôi lươn, vì nước mưa hiện nay cũng bị...ô nhiễm khá nhiều, trong nước mưa lẫn khá nhiều tạp chất do hấp thụ khí thải và hóa chất độc hại từ các khu công nghiệp,...
Chúc bạn thành công!
Làm vạc cho lươn nằm, tốt nhất bằng nứa xanh chẻ ra
cạo cật, vót nhẵn và không phơi khô. Nứa trên rừng
rất nhiều, rẻ, và tốt. Chọn loại nứa cỡ 8-10 centimet
đường kính, chiều dài đốt 50-100 centimet mỗi lóng,
màu xanh thẫm hay ngả vàng, ngả đỏ. Đừng chọn cây quá
vàng, quá đỏ hay đã khô, vì quá già, chất lượng kém đi.
Nứa đó có lợi là ít mắt, và mắt chìm, dễ róc, dễ vót
cho trơn nhẵn di, và độ dày vừa phải suốt chiều dài
vài mét. Nếu là tre, thì nơi gốc rất dày, nơi ngọn thì
mỏng và thót nhỏ lại.
Thanks bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho ACE trên diễn đàn, tôi hoàn toàn đồng ý tuy nhiên tôi có một input nhỏ. Theo như bác nói là TRE KHÔNG PHƠI KHÔ, nhưng thực tế tôi thấy nếu không phơi khô tre khi mình cho nước vào nuôi thì nguồn nước nuôi trong hồ sẽ rất nhanh ỗ nhiễm, mùi hôi từ thân tre tươi hòa vào nước rất khó chịu, một ngày thay nước 2 lần vẫn còn mùi hôi. Nên tôi thấy tre phơi khô là tốt nhất!
Chúc bác vui khỏe, thành công và có nhiều ý kiến đóng góp cho ACE trên diễn đàn!

Wa nhiều năm tìm hiểu và học hỏi tôi rút ra được một kinh nghiệm có thể phần nào giúp ích cho anh em đam mê nuôi Lươn:
*Cách làm vạc tre khoảng cách bằng 1 viên gạch óng ko hiệu quả lắm :
1/Khoảng cách thưa quá làm Lươn bị nhát kém ăn mồi.
2/ Nếu nuôi Lươn nhỏ sẽ ko có chổ để Lươn đeo bám ăn mồi,nó phải bơi lội liên tục để đến cục mồi,đuối sực nghĩ ăn.
* Anh em nên làm vĩ cách khoảng 5cm là được rồi.Nếu nuôi loại lươn nhỏ từ 70 - 100c/kg.thường Lươn nhát ít ăn > Lớn ko đồng đều thậm chí ko ăn > suy dinh dưỡng
- Khắc phục : khoanh tròn dây lát hoặc lá chuối khô đưa vào vĩ thứ 2 từ trên xuống,để cho Lươn tập trung rút vào đó.
- Vĩ trên cùng ta bỏ lá chuối hoặc dây lát càng dầy càng tốt,sau đó dọn 1 lỗ nhỏ đủ bỏ cục mồi vào có thể đậy kín lại cũng được.khi nào Lươn lớn và ăn mạnh ta rút lá chuối hoặc dây lát ra từ từ.Có chổ nào chưa hiểu anh em cứ alo cho mình nhé.Tu vấn Free 0939999202

Tình hình là như thế này , mong các bác giúp 1 tay :
- Lươn mới mua về , chưa thuần -> vậy mình thuần như thế nào ?
- Tính đến thời điểm này là 12 tiếng trôi qua lúc mới thả lươn , và có những biểu hiện như , ngốc đầu 1/5 ( 10kg loại 80con /kg ) , một số vào vĩ , 1 số thì ko , sáng này ra vớt khoản 20 con chết ( mất nhớt , có con bể bụng , có con đỏ hậu môn )
**** QUAN TRỌNG : Nước của mình là nước máy ( chắc có clo ) , mình có để nước lắng 1 ngày ( đủ để bom nước vào hồ ) . Nếu trong lúc 1 đầu xả 1 đầu vào mình mình xả trực tiếp bằng nước máy vào cho sạch -> xong mới bơm nước máy đã lắng 1 ngày vào cuối cùng có ổn ko ?
-Nó ngốc đầu lên nhiều quá , và chết 20 con rồi , lo quá , tư vấn giúp với .
anh tùng cho em hỏi tý. Nếu mình mua lươn ngoài tự nhiên về nuôi thì úm cách nào để hạn chế tỷ lệ chết 1 cách thấp nhất không anh. em cũng đang nuôi thử nghiệm khi mua về thả vào nước giếng( giếng của em là giếng đất đã dùng đc hơn 10 năm và em đã đi xét nghiệm chỉ tiêu hóa học và sinh học đều đạt) mới đầu thả vào bể lươn rất khỏe nhưng sau 2-3ngayf lươn nổi đầu lên thở và chết hàng loạt, khi vớt lên thấy mất nhớt, hậu môn nổi cục to màu đỏ, mang rỉ máu tươi. xin anh cho em 1 lời khuyên, rất cảm ơn anh
Mong tư vấn về nội dung này với .

ko thành công đâu bạn ơi, mình đã nuôi và chết hết giống như tình trạng của bạn đó, có hỏi mà người ta không trả lời đâu( chắc chưa úm bao giờ họ chỉ mua về rồi bán lại cho khách liền nên ko biết mà trả lời), mới thử nghiệm thôi mà cũng đi gần 10 triệu chưa kể công gần 2 tháng trời.

ko thành công đâu bạn ơi, mình đã nuôi và chết hết giống như tình trạng của bạn đó, có hỏi mà người ta không trả lời đâu( chắc chưa úm bao giờ họ chỉ mua về rồi bán lại cho khách liền nên ko biết mà trả lời), mới thử nghiệm thôi mà cũng đi gần 10 triệu chưa kể công gần 2 tháng trời.
bạn ni nói vui tính nhỉ?họ chỉ cho bạn những kỹ thuật cơ bản về nuôi lươn và cách trị bệnh là may mắn lắm rồi.họ bỏ bao nhiều thời gian và tiền bạc ra để nghiên cứu dc bí quyết thuần lươn hiệu quả.chưa kịp áp dụng và thu hồi vốn đã phải chia sẻ cho bạn sao?bạn bỏ ra vài trăm triệu nghiên cứu đi mà chia sẻ.hão.bản quyền công nghệ.bạn dám bỏ ra mua và học hỏi ko?!! Họ có lòng tốt thì làm giống thật chất lượng và bán lại cho chúng ta voi giá rẻ la hạnh phúc rồi.là dân ta giàu to rồi.đừng lừa đảo như đoàn kim sơn là được.chúc tất cả thành công.(bạn có thể tìm thấy bí quyết thuần dưỡng lươn trong mấy topic của agriviet đó).
chúc anh lamtung thanh cong.anh này có vẻ làm thật

bạn ni nói vui tính nhỉ?họ chỉ cho bạn những kỹ thuật cơ bản về nuôi lươn và cách trị bệnh là may mắn lắm rồi.họ bỏ bao nhiều thời gian và tiền bạc ra để nghiên cứu dc bí quyết thuần lươn hiệu quả.chưa kịp áp dụng và thu hồi vốn đã phải chia sẻ cho bạn sao?bạn bỏ ra vài trăm triệu nghiên cứu đi mà chia sẻ.hão.bản quyền công nghệ.bạn dám bỏ ra mua và học hỏi ko?!! Họ có lòng tốt thì làm giống thật chất lượng và bán lại cho chúng ta voi giá rẻ la hạnh phúc rồi.là dân ta giàu to rồi.đừng lừa đảo như đoàn kim sơn là được.chúc tất cả thành công.(bạn có thể tìm thấy bí quyết thuần dưỡng lươn trong mấy topic của agriviet đó).
chúc anh lamtung thanh cong.anh này có vẻ làm thật
biết thì nói không biết thì đừng có vuốt đuôi, tôi chỉ nói lên thực tế của tôi nuôi thôi, còn ông biết gì về Đoàn kim sơn mà dám nói người ta lừa đảo, đã bị ông ấy lừa chưa hay chỉ nói leo. rồi nick lamtung nào đó ông biết gì về nick này đã gặp và trao đổi mua bán chưa. xin thưa chỉ toàn chém gió thôi. còn tôi không biết nuôi lươn chết thì tôi bảo là chết và cũng chẳng nói ai lừa đảo cả vì tôi chưa bị ai lừa nên không a dua như 1 số người. còn nói về công nghệ hay khoa học gì đó tốt nhất đừng nói người ta cười cho.

biết thì nói không biết thì đừng có vuốt đuôi, tôi chỉ nói lên thực tế của tôi nuôi thôi, còn ông biết gì về Đoàn kim sơn mà dám nói người ta lừa đảo, đã bị ông ấy lừa chưa hay chỉ nói leo. rồi nick lamtung nào đó ông biết gì về nick này đã gặp và trao đổi mua bán chưa. xin thưa chỉ toàn chém gió thôi. còn tôi không biết nuôi lươn chết thì tôi bảo là chết và cũng chẳng nói ai lừa đảo cả vì tôi chưa bị ai lừa nên không a dua như 1 số người. còn nói về công nghệ hay khoa học gì đó tốt nhất đừng nói người ta cười cho.
haha.có 1thực tế thế này bạn tôi đã bị đoàn kim sơn bán giống kém chất lượng và bị mất trắng.và 1điều chắc bạn cũng biết là giá đks rất cao. Và tôi cũng đã trao đổi với anh lamtung,thấy anh cũng rất chân thành và nhiệt tình chỉ giáo.vậy là quá đủ rồi.và 1thực tế là chẳng ai bỏ công,tiền bạc nghiên cứu để cho người khác hưởng thụ và làm giàu đâu.hãy cùng hợp tác giúp đỡ nhau cùng làm giàu là hay nhất.chắc bạn không làm được nên đố kỵ thôi.đó là tích cách của nhiều người Việt mà.ghen ăn tức ở. Như bạn thì không bao giờ làm được cái gì để chia sẻ đâu.

Chào các bác,
Tôi thấy hai bác có vẻ hơi căng thẳng với nhau rồi,hai bên nên kiềm chế để giữ hòa khí. Về việc thuần lươn và ĐKS tôi có ý kiến như sau:
1. Việc thuần lươn:
- Hiên tại tôi cũng đã thuần được giống lươn đồng. Tôi cũng như hầu hết bà con đêù tự thuần và mò mẫm thôi chứ chẳng có ai chỉ dạy hết. Đương nhiên là trong quá trình tập thuần mình phải chấp nhận bị thất bại, tuy nhiên nếu kiên trì theo đuổi+biết áp dụng khoa học kỹ thuật+rút kinh nghiệm từ những lần thất bại+...thì chắc chắn sẽ thuần được.
- Còn về kỹ thuật thuần dưỡng thì phải nói thẳng nhau là không thể chia sẻ được, đó là vấn đề "nhạy cảm" vì nếu chia sẻ cho một người thì sẽ hai người biết, hai người biết sẽ có người thứ ba biết,...và đến một lúc nào đó thì ai cũng biết. Khi đó thì người bán giống lươn sẽ bán cho ai? Và đó là điều mà không thể chia sẻ kỹ thuật thuần lươn được. Nếu ai có quyết tâm và kiên trì sẽ thuần thành công!
- Còn việc chia sẽ kinh nghiệm và kỹ thuật nuôi thì đương nhiên là sẽ chia sẻ hết mình rồi. :)
2. Về trại giống SC của ĐKS:
- ĐKS chính thức 100% là lừa đảo, tôi đã từng lấy giống của ĐKS(lúc mới nuôi chưa có kinh nghiệm). Sau này tìm hiểu kỹ và tiếp xúc nhiều lần mới khẳng định 100% DKS là kẻ lừa đảo:
+ Lươn giống của ĐKS không phải là giống sinh sản nhân tạo hay 100% là thuần dưỡng từ lươn đồng, mà hắn có một hệ thống"chân rết" chuyên nằm vùng ở các tỉnh ĐBSCL để thu mua lươn còi đẹt của bà con nông dân nuôi bùn(khoảng 8-10 tháng), sau đó về trộn vào lươn giống bán cho bà con(ít nhất là 50% lươn còi đẹt). Trộn lươn còi đẹt vào bán giống ĐKS rất có lợi, hắn bao hao hụt 15 ngày đầu: Lươn còi đẹt đã quá già lươn rồi thì chắc chắn là tỉ lệ hao hụt rất ít. Chỉ tội cho bà con mua về nuôi ko lớn thôi.
+ Giá giống ĐKS cao hơn các nơi khác mà chất lượng giống lại quá tệ thì chắc chắn nuôi sẽ 100% lỗ.
- ĐKS có rất nhiều loại cân(cân chuyên mua và cân chuyên bán), khi mua giống lươn nêu không để ý là bị bọn lính của nó xúc...nước vào cân luôn.
- Đầu con thì ko đạt: loại 30-40con/kg thì thực tế về kiểm tra lại khoảng 25 con/kg.
- .....và còn rất nhiều lý do nữa.

Vì vậy tôi khuyên bà con nếu không tự thuần được giống thì hãy mua giống ở nhưng nơi có nguồn giống tốt về nuôi. Tránh xa ĐKS ra!
Chúc hai bác và ACE trên diễn đàn sức khỏe và thành công!

Back