Kỹ thuật trồng đu đủ

Chào các ban Cây đu đủ là một trong những cây ăn quả ngắn ngày mang lại giá trị kinh tế cao,được nhiều người trồng trong nhiều năm trở lại đây.
Bạn nào có kinh nghiệm hay có sở thích trồng loại cây này chúng ta hãy cùng nhau bàn luận nhé

Vậy là cũng có thời điểm sức tiêu thụ đu đủ cũng rất cao đó chứ.

Qua tìm hiểu thấy quảng cáo Phân bón sinh học Thiên Phú trị được bệnh xoan, vàng lá của cây đu đủ Bác VanhieuTN tham khảo thử. Nếu đúng thì quá tuyệt vời

Qua tìm hiểu thấy quảng cáo Phân bón sinh học Thiên Phú trị được bệnh xoan, vàng lá của cây đu đủ Bác VanhieuTN tham khảo thử. Nếu đúng thì quá tuyệt vời

Hix e có gé nhà máy mua thử rồi ,nhìn hoang tàn gê luôn ,phải chi bữa có chộp hình lại cho bác xem là biết hư thật.Em đến mua thì tại nhà máy , đúng nghĩa đen luôn ,cái nhà cũ với mấy cái máy đã nghỉ hưu .có hai chị em trông koi ,em đến thì họ lấy chai rồi sang qua đóng nắp lại ,em hỏi sau so sài quá ,họ bảo là bí mật công nghệ ,mua men vi sinh gì đó đổ vào thùng nước sẽ tạo ra phân vi sinh ....hix

Bác đã mang về thử chưa. Thấy bảo chừng 20 ngày xử Lý đúng quy trình là cây phục hồi. Loại này cải tạo đất, phát triển rễ và lá. Thấy trên diễn đàn rau sạch nhiều người sử dụng rất ok

Cũng đã mua về dùng thử rồi bác ak, không biết do mình sử dụng không đúng quy cách hay do lý do nào khác mà chưa thấy hiệu quả rõ rệt .Có ai đã thử qua chưa nhỉ ,bác trungdudu đã xài thử chưa.

Cũng đã mua về dùng thử rồi bác ak, không biết do mình sử dụng không đúng quy cách hay do lý do nào khác mà chưa thấy hiệu quả rõ rệt .Có ai đã thử qua chưa nhỉ ,bác trungdudu đã xài thử chưa.

Chưa cũng đang định dùng thử .nghe nói nó cải tạo đất tốt, cân bằng độ PH, kích thích rễ phát triển. Nó mà cứu được bênh xoăn lá của đu đủ thì quá khâm phụcMô hình trông đu đủ xuất khẩu đây mời các bác, hi vọng sau này Việt Nam mình cũng trở thành nước xuất khẩu đu đủ.

Không biết nước ngoài người ta mua nhiều đu đủ
thế nào, nhưng hơn ba chục năm tôi sống ở miền Bắc
Việt Nam, thì bà con ít ăn, ít trồng đu đủ lắm.

Khi tôi còn nhỏ, chừng 6 tuổi, vườn nhà tôi có một
cây đu đủ đực, có mấy chục trái. Trái to nhất bằng
2 nắm tay người lớn, thi có bão. Sáng mai ra sân thì
đầy sân là trái đu đủ và các cuộng của chúng. Khi tôi
lớn lên, chẳng hiểu sao, các cây đu đủ tôi trồng đều
là đu đủ cái cả. Tìm quanh làng, cũng kiếm không ra
cây đu đủ đực nào. Bà con hễ thấy trái đu đủ dài là
chặt hết. Cả làng chỉ trồng đu đủ cái thôi. Ấy thế
mà ra chợ, mấy hôm mới thấy bán một trái đu đủ. Thì
ra số cây đu đủ cũng không nhiều. Mà nhiều hơn nữa,
thì bán cho ai?

Có lần tôi bẻ nhánh đu đủ trồng xuống thì nó mọc lên
thành cây con. Đứa em tôi nghe lời thày giáo nó, đào
cả gốc bỏ vào chậu, mang lên trường, cho nhà trường
tổ chức triển lãm nông nghiệp cho bà con quanh vùng.
Một bác nông dân không tin là cây đu đủ trồng từ nhánh,
bèn nắm cây lôi gốc lên coi. Quả nhiên gốc có vết sẹo
bẻ từ thân cây mẹ ra. Thế nhưng cây này trồng lại thì
chết vì nó bị đứt nhiều rễ quá. Tôi cứ tiếc mãi, vì
không biết nó lớn lên ra trái thế nào.

Tôi nhớ mãi chuyện ấy, và bây giờ đang muốn thử trồng
đu đủ bằng cách ương chồi từ thân cây đu đủ đã chặt bỏ
vì lâu năm, trái nhỏ chỉ bằng nắm tay. Tiếc rằng tôi
ở xứ tuyết, nên không làm được thí nghiệm này.

Vâng bác ạ. Đu đủ từ lúc trồng tới khi thu hoạch quả chín phải tới 7-9 tháng như vậy cần 7-9 tháng nhiệt độ không quá lạnh cho nó phát triển. Trồng bằng nhánh chỉ áp dụng cho trồng vài cây khi cây mẹ là cây chất lượng tốt. Còn để trồng đại trà và xuất khẩu thì chỉ có trồng bằng hạt, và muốn toàn bộ cây lưỡng tính quả dài và đồng đều hơn thì phải trồng 3 cây rồi giữ lại 1 cây như trong các video youtube. Còn không bắt buộc phải nuôi cấy mô. Mà nuôi cấy mô đối với đu đủ có lẽ tốn kém nếu không các nuươc tiên tiến đã làm.

Chào MinhNong ,Tôi hơi giật mình vì thấy bạn nói là trồng vài hecta đu đủ.Tôi luôn muốn chia sẻ với những ai thực sự có tâm huyết làm kinh tế, đặc biệt là nông nghiệp nhằm phát huy tiềm năng lớn này của địa phương mình và của đất nước.
Bạn trồng đu đủ với diên tích lớn như vậy đã tính kỹ chưa, riêng khoản đầu tư ban đầu cũng không nhỏ ví dụ như giống, phân bón,mà vấn đề quan trọng nhất là tiêu thụ, sản phẩm sản xuất ra nhiều như vậy liệu có tiêu thụ hết không đặc biệt chỉ trong vài tháng.
Tôi chỉ tính đơn giản chi phí ban đầu cho 2ha giống, phân bón, túi lynon che bao quanh cho cây lúc còn nhỏ đã hơn 10 triệu rồi .mà mục đích trồng của bác là lấy nhựa hay lấy quả.
Tôi lưu ý đến mấy vấn đề lớn như sau:
-Phải có đầu ra cho sản phẩm ,đây là vấn đề sống còn 2ha sẽ trồng ít nhất được 5000 cây và chỉ tính trung bình 30kg/cây đã là 150 tấn. nếu như tiêu thụ hết với giá 1500đ/kg đã có 225triệu rồi
-Phải chủ động được nguồn nước tưới Vì ở Tây Nguyên không sợ úng chỉ sợ không có nước tưới.
-Nên trồng xen canh cây ớt hoặc khoai sọ để Tăng thu nhập tránh lãng phí diện tích.
Còn vấn đề giống và kỹ thuật bác cứ yên tâm, tôi sẽ đồng hành cùng bác
Thân!
chào bạn trungdudu .mình ở ngoài bắc cũng đang muốn trồng đu đủ bạn có thể chia sẻ số diện thoại của bạn để mình có thể học hỏi từ nơi bạn không ?và mình có thắc mắc muốn hỏi bạn luôn .làm sao khi đu đủ ra hoa mà biết đâu là hoa cái ,hoa lưỡng tính ,hoa đực .cảm ơn bạn rất nhiều !

Chào MinhNong ,Tôi hơi giật mình vì thấy bạn nói là trồng vài hecta đu đủ.Tôi luôn muốn chia sẻ với những ai thực sự có tâm huyết làm kinh tế, đặc biệt là nông nghiệp nhằm phát huy tiềm năng lớn này của địa phương mình và của đất nước.
Bạn trồng đu đủ với diên tích lớn như vậy đã tính kỹ chưa, riêng khoản đầu tư ban đầu cũng không nhỏ ví dụ như giống, phân bón,mà vấn đề quan trọng nhất là tiêu thụ, sản phẩm sản xuất ra nhiều như vậy liệu có tiêu thụ hết không đặc biệt chỉ trong vài tháng.
Tôi chỉ tính đơn giản chi phí ban đầu cho 2ha giống, phân bón, túi lynon che bao quanh cho cây lúc còn nhỏ đã hơn 10 triệu rồi .mà mục đích trồng của bác là lấy nhựa hay lấy quả.
Tôi lưu ý đến mấy vấn đề lớn như sau:
-Phải có đầu ra cho sản phẩm ,đây là vấn đề sống còn 2ha sẽ trồng ít nhất được 5000 cây và chỉ tính trung bình 30kg/cây đã là 150 tấn. nếu như tiêu thụ hết với giá 1500đ/kg đã có 225triệu rồi
-Phải chủ động được nguồn nước tưới Vì ở Tây Nguyên không sợ úng chỉ sợ không có nước tưới.
-Nên trồng xen canh cây ớt hoặc khoai sọ để Tăng thu nhập tránh lãng phí diện tích.
Còn vấn đề giống và kỹ thuật bác cứ yên tâm, tôi sẽ đồng hành cùng bác
Thân!

thì bán cho ai?

chào anh anhmytran ngoài bắc bây giờ tiêu thụ đu đu cũng khả quan hơn nhiều rồi .tôi thấy có mấy người trồng gần 10hecta mà vẫn tiêu thụ được .còn nhỏ lẻ không tính ,mà không bán được ta lại chở củi về rừng (vào nam ) chỉ sợ là chất lượng kém và quả xấu thôi

chào bạn trungdudu .mình ở ngoài bắc cũng đang muốn trồng đu đủ bạn có thể chia sẻ số diện thoại của bạn để mình có thể học hỏi từ nơi bạn không ?và mình có thắc mắc muốn hỏi bạn luôn .làm sao khi đu đủ ra hoa mà biết đâu là hoa cái ,hoa lưỡng tính ,hoa đực .cảm ơn bạn rất nhiều !

Xin chào bác Mình nói ngắn gọn thế này. Thông thường giới tính của đu đủ có 3 loại Đực Cái Và Lưỡng Tính. Trong đó cây cái ra hoa ổn định nhất. Còn cây lưỡng tính và đực biến đổi nhiều nếu thời tiết không ổn định. Cụ thể là cây lưỡng tính sẽ chỉ ra hoa lưỡng tính dạng đực bầu nhụy sẽ teo nếu nhiệt độ cao trên 35 độ, và ra hoa lưỡng tính dạng cái có bầu ngụy to như hoa cái nếu nhiệt độ dưới 26 độ. Cây đực cũng sẽ cho quả nếu gặp thời tiết và dinh dưỡng thuận lợi. Ngày nay các giống lai Gần như 100% là cây cái và lưỡng tính. Tuy nhiên muốn cây cái đạt năng xuất cao và tối đa thì cần được thụ phấn, phấn hoa này là từ cây lưỡng tính hay cây đực. và nếu giống nào tỉ lệ cây cái nhiều thì nên trồng thêm vài cây đực trong vườn. Như vậy nếu mua giống thì khỏi lo cây đực, còn muốn để giống thì cần tìm hiểu thêm về kết quả lai mà mình đã giới thiệu đầu topic.
Còn về hình ảnh thì đây. Cần gì cứ vào đây hỏi mình thường xuyên online.

Cây đực và hoa đực đa phần chỉ có nhị và hạt phấn cuống hoa rất dài

Cây và hoa lưỡng tính hoa gồm cả nhụy cái và nhị chứa hạt phấn, có cả hoa dạng đực

Cây cái Hoa chỉ có nhụy cái thông thường quả tròn và ngắn hơn quả của cây lưỡng tính trên cùng 1 giống

Chào tất cả các bác trên diễn dan.chào ad.cho e hoi e muon trong du du dai loan tren dat doi co duoc khong.dat nha e mi muc len chua trong gi ca.....cac bac chi cho e cach uom giong mi nhe.thanks

Có phải hôm qua bạn có gọi điện cho haclong ?

thì bán cho ai?

Đu đủ là 1 loại trái cây có thị trường hẹp anhmytran à. Ngoài ra, giá cả tại vườn luôn biến động như chứng khoán do .... thị trường. Hôm nay mua giá này, 4 ngày sau giá khác, và cứ thế, và cứ thế .... cho đến 1 ngày thì chủ vườn phát hiện bị lái buôn ép quá thì không trả lại tiền cọc và tìm lái buôn khác.
Hix e có gé nhà máy mua thử rồi ,nhìn hoang tàn gê luôn ,phải chi bữa có chộp hình lại cho bác xem là biết hư thật.Em đến mua thì tại nhà máy , đúng nghĩa đen luôn ,cái nhà cũ với mấy cái máy đã nghỉ hưu .có hai chị em trông koi ,em đến thì họ lấy chai rồi sang qua đóng nắp lại ,em hỏi sau so sài quá ,họ bảo là bí mật công nghệ ,mua men vi sinh gì đó đổ vào thùng nước sẽ tạo ra phân vi sinh ....hix

Chả có thứ gì trị được virut trên dd đâu bác nhá, thứ trên cũng vậy thôi, chiêu maketting pro đó mà.

Tưới mấy con vi khuẩn vào đất mà trị được virut nằm trong cây ??? Vi khuẩn chỉ giết vi khuẩn, không giết virut nhá !!!

Haclong !

giống sinta , mình trồng ở Tây Ninh ,virus thì chưa thấy , năng suất thì do kỹ thuật trồng quyết định bạn ak

Các bạn cho mình hỏi có cách nào giúp cho đu đủ chín nhanh hơn bình thường ko (Mình ở Hà Nội,cây trồng khoảng 12 tháng rồi )

Các bạn cho mình hỏi có cách nào giúp cho đu đủ chín nhanh hơn bình thường ko (Mình ở Hà Nội,cây trồng khoảng 12 tháng rồi )

Bạn lấy dao cắt hết lá và chặt đứt 50% rễ cây dd thì nó sẽ chín cấp tốc (nhưng ăn k ngon) !

Anh Trungdudu ở đâu thế? cho em biết địa chỉ khi nào rảnh ghé thăm. Nhà em cũng trồng đu đủ nhưng năm đó bán ko ai mua. Lỗ tới giờ ko dám trồng nữa.
Anh có địa chỉ đầu ra của cây này ko, chia sẽ cho em với ruaconbm122@yahoo.com
Đầu ra bây giờ bạn yên tâm nhé.nếu bạn làm ở miền đông mình xin giói thiệu vài người uy tín cho

Đầu ra bây giờ bạn yên tâm nhé.nếu bạn làm ở miền đông mình xin giói thiệu vài người uy tín cho
Nhiều năm trong nghề có khác ha, ko còn lo đầu ra nữa :p:p:p
Sau nhiều năm có "lượng" rồi, giờ lo "chất" đi, vậy mới bán được cho dân Agriviet :hoa::hoa::hoa:

Back