Thảo luận Kỹ thuật trồng dưa hấu

• Thread starter nguyenthoa123
  • Ngày gửi
Chào các bác, em con nhà nông và từ bé tới lớn đều theo bố ra đồng lăn lê ở ruộng dưa miết nên cũng thành quen
Từ việc ươm mầm, thả cây, tưới bóng ngắt ánh thụ phấn hoa ra sao. Nhưng có 1 điều em trăn trở là phải dùng tới thuốc quá trời quá đất, mà không phun thuốc thì không thể có dưa thu hoạch được. Đủ loại thuốc trị sâu bệnh các kiểu rồi tới thuốc đậu quả...

3 năm nay nhà em bỏ không trồng dưa hấu nữa vì thời thiết thất thường, mưa nắng thay đổi trồng dưa không được giá nên bỏ. Nhưng đi mua ngoài chợ thì mình cũng hiểu rõ dưa có thuốc, nhưng mà có cách nào trồng đỡ thuốc mà quả vẫn đạt thu hoạch không các bác?
Em vẫn có tư tưởng quay lại trồng dưa cùng gia đình dù em không làm nông hiện giờ
Các bác có kinh nghiệm gì cải tiến hơn chỉ giáo em với ạ
Em cảm ơn!

Mình cũng như bạn. Thèm như ngày xưa. Được ăn dưa hấu thỏa thích k lo nghĩ j. Chắc mình đâu tư trồng dưa hấu sạch quá

Mình cũng như bạn. Thèm như ngày xưa. Được ăn dưa hấu thỏa thích k lo nghĩ j. Chắc mình đâu tư trồng dưa hấu sạch quá
Nhiều lúc thèm lắm luôn nhưng gần đây nhiều vụ nhúng thuốc rồi mới đem bán, nào là thuốc tươi lâu các kiểu nên ra chợ cũng hạn chế dám mang về bác ạ.
Thả cây ở nhà mà không thuốc thì nó ngoặt ngẹo chả có quả mà ăn :D

Nhiều lúc thèm lắm luôn nhưng gần đây nhiều vụ nhúng thuốc rồi mới đem bán, nào là thuốc tươi lâu các kiểu nên ra chợ cũng hạn chế dám mang về bác ạ.
Thả cây ở nhà mà không thuốc thì nó ngoặt ngẹo chả có quả mà ăn :D
Khí hậu càng khắc nghiệt. Haiz. Ngày xưa trồng dưa hạt chăm bón bao nhiêu đâu. Khi tới kỳ thu hoạch vào ăn thỏa thích miễn nhã lại hạt. Hj

Back