làm gì để thoát nghèo ?các bác ơi giúp em với !!!!!!!!!!!!

• Thread starter duc34tc
  • Ngày gửi
Em ở hải dương ,em vưa mói lây vợ các bác a
đám cưới xong 2 vợ chông dồn hết tiên vào mua được 15con lợn và 60 con cho
\nao ngờ bây giờ lơn cung chết vi dịch bệnh ,cho cũng ra đi mất 2/3 rồi
hic thật tình em cũng rất buồn vi như vậy nhưng không dám nói ra sợ vợ em nản.nhưng quả thật chưa có lúc nào em thấy mình hụt hẫng như vậy .giúp em voi mọi người ơi ?

Em ở hải dương ,em vưa mói lây vợ các bác a
đám cưới xong 2 vợ chông dồn hết tiên vào mua được 15con lợn và 60 con cho
\nao ngờ bây giờ lơn cung chết vi dịch bệnh ,cho cũng ra đi mất 2/3 rồi
hic thật tình em cũng rất buồn vi như vậy nhưng không dám nói ra sợ vợ em nản.nhưng quả thật chưa có lúc nào em thấy mình hụt hẫng như vậy .giúp em voi mọi người ơi ?

Một câu hỏi khó chưa lời đáp; "Cho tới bây giờ mặt vẫn chau"
Đọc những tâm sự của bạn cũng những chia sẻ của các bác thật sự mình không biết nói gì nữa. Im lặng đôi khi cũng là một cách nhưng mình nghĩ đôi khi một lời động viên sẽ làm cho ai đó có thêm nghị lực để vượt qua.
Nhiều người tiêu tiền rất giỏi, với họ lúc nào tiền trong túi cũng rủng rỉnh, xài mà không thèm nghĩ. Những người đó không phải vì họ may mắn mà là vì họ được hưởng may mắn. May mắn thật sự là do chính chúng ta tạo ra. Đôi lúc chỉ có sự cố gắng thôi là chưa đủ để thành công. Và quá trình nào cũng cần có time "luyện tập".
Bạn hơn nhiều người ở chỗ bạn có gia đình vậy nên bạn hãy tôn trọng điều đó. Hoàn cảnh trước mắt chỉ là một thử thách nhỏ để bạn, chúng ta trưởng thành hơn. Việc bạn cần làm lúc nào là cố gắng chăm sóc tốt những gì còn lại, tận dụng nó để thu hồi được phần vốn nào hay phần đó rồi tính toán xem nên làm gì tiếp theo. Bạn còn rất trẻ để làm những việc đó, vấn đề là bạn đừng nản chí mà hãy sáng suốt tìm ra cho mình một con đường thích hợp. Điều kiện hoàn cảnh của bạn và của mỗi người rất khác nhau. Bạn không nói cụ thể được thì rất khó để đưa ra một hướng đi phù hợp. Chỉ mong rằng bạn sẽ cố gắng và sớm vượt qua giai đoạn hiện tại.
"Mỗi vĩ nhân cũng chỉ có 24h mỗi ngày. 24h đó bạn làm gì?"

Nhìn nick bác em thấy sao sao. Mà những chia sẽ của bác thì hết ý! Trong đoạn em thấy có trùng suy nghĩ của em đó nha! Không biết bác đã đọc cùng 1 cuốn sách với em không! Tựa "Cần cù có bù thông minh?" em kết nhất câu đó!

Lão mỗ chưa đọc cuốn sách đó,
nhưng lão mỗ hiểu câu tục ngữ dân gian “ cần cù bù thông minh” ý nói về kĩ năng luyện tập cũng sẽ làm cho người ta thành công trong công việc..tương đương 1 người có năng khiếu

Nếu 1 ngày bạn cần cù 8 tiếng bên trang trại thì sau 10 ngàn giờ( hơn 3 năm) thì có cái trục trặc nào trong chăn nuôi mà bạn không trải qua? Kể cả các trục trặc của thị trường về sản phẩm đó . tương đương học xong 1đại học...thực tế
1 đứa con chăm chỉ và đứa con thông minh đều được cha mẹ , bạn bè, xã hội trân trọng quí mến ngang nhau

Nhưng những bộ môn thuộc về sáng tạo..thì sự thông minh luôn thành công hơn thí dụ Hội họa (ngệ thuật)
Nếu bạn không năng khiếu thì sau 10 ngàn giờ tập vẽ bạn sẽ chỉ trở thành người thợ vẽ rất giỏi.. rất đẹp
Nhưng chỉ người có năng khiếu mới tạo thành 1 bức tranh làm rung động lòng người dù nét vẽ có nguệch ngoạc

Last edited by a moderator:
Em hiểu ý bác! Từ nhỏ em vẫn biết nhưng thực tế em chưa tin. Và em thấy bác đã trãi nghiệm thì bác hiểu và khẳng định được bằng thực tiễn, CÒN em bây giờ mới ngộ ra, hii, đang tự luyện mình hằng ngày. Vậy năng khiếu vẫn có lợi thế so sánh riêng phải không bác, nhưng điều đó chưa đủ để quyết định được vấn đề. Quyết định điều gì là do chính mình lúc này!

cả làng em chó đều bị chết hết các bác ah ,,,cứ tầm 7-8kg thì lăn ra chết
đầu tiên là chó bỏ ăn ,nôn mửa sau đó bị đi ỉa ,,con nào nhẹ thì phân mầu hồng hồng con nào nặng thì ra cả máu tươi luôn các bác ah
em tim hiểu và tham khảo ý kiến mọi người thì biết đó là bệnh care tiêm phòng và cho uống thuốc ngay nhưng tình hình vẫn không khả quan lăm .
con nào con sống thì bây giờ rất khỏe .đây là bài học đắt giá của em ,mọi người thích nuoi chó cũng cẩn thận nhé !

--------

nhưng em vẫn máu nuôi chó lắm , gia đình ngăn cản ,vợ cũng chẳng buồn nói j nữa làm em thấy ........ em cũng đâu có muốn nó chết như vậy chứ ,,,,,,,
Mình kg phải là dân nuôi chó, nhưng mình biết chó thường hay bị bệnh này, vùng mình gọi là "Tiêu chảy cấp hay viên ruột cấp gì đó". Nếu phát hiện bệnh này sớm mua thuốc chích là khỏi mà, mình không nhớ tên thuốc là gì, nhưng ở địa phương mình hầu như ai chích cũng đều sống hết, với đk phải phát hiện sớm. có ít thông tin cho bạn.

Hồi xưa nhà mình cũng bị 1 lần, nhưng lâu rồi không thấy nữa! Bác ôm con chó chết ra hỏi bác sĩ thú y là người ta trả lời và xữ lý nhanh gọn thôi mà!

cả làng em chó đều bị chết hết các bác ah ,,,cứ tầm 7-8kg thì lăn ra chết
đầu tiên là chó bỏ ăn ,nôn mửa sau đó bị đi ỉa ,,con nào nhẹ thì phân mầu hồng hồng con nào nặng thì ra cả máu tươi luôn các bác ah
em tim hiểu và tham khảo ý kiến mọi người thì biết đó là bệnh care tiêm phòng và cho uống thuốc ngay nhưng tình hình vẫn không khả quan lăm .
con nào con sống thì bây giờ rất khỏe .đây là bài học đắt giá của em ,mọi người thích nuoi chó cũng cẩn thận nhé !

--------

nhưng em vẫn máu nuôi chó lắm , gia đình ngăn cản ,vợ cũng chẳng buồn nói j nữa làm em thấy ........ em cũng đâu có muốn nó chết như vậy chứ ,,,,,,,

Chó không chích ngừa rất dễ chết vì có tới 7 loại bịnh do vi trùng và siêu vi..mà chỉ cần 1 thôi cũng không thể chữa được, hoặc chữa rất tốn kém mà tỉ lệ khỏi bịnh cũng thấp

Để nuôi chắc chắn 1 con chó sống tới già
thì ngay khi nó được 7 tuần tuổi đã phải chích 1 mũi Hexadog để ngừa 7 bịnh nguy hiểm 7 bịnh này chuyên hủy diệt chó con và chó còn…trẻ

1 tháng sau bạn phải chích cho nó 1 mũi Hexadog nữa để gia tăng thêm các kháng thể ngừa 7 bịnh nguy hiểm nhất
Sau đó mỗi năm bạn chích nhắc lại 1 mũi Hexadog cho tới khi nó chết già thì thôi ( khoảng 17 năm)
1 mũi hexadog giá khoảng 130 ngàn đồng

Để giảm bớt chi phí thì 2 mũi đầu tiên dùng hexadog , các mũi chích nhắc lại hằng năm nên dùng tetradog thuốc này chỉ có khoảng 50 ngàn đồng 1 mũi nhưng chỉ ngừa được 4 bịnh nguy hiểm nhất thôi ( trong đó có ngừa được bịnh care đấy)

Ngoài ra bác còn phải biết dùng Ivermectin ( thuốc của Tây Ban Nha) để chích ngừa ve rận, giun sán. giá 1 chai 30cc là 450 ngàn đồng ( mỗi lần 1 cc cho 8kg ) 3 tháng chích 1 lần

Để giảm chi phí cho việc ngừa diệt ve rận thì 3 mũi đầu tiên có thẻ dùng invermectin ( thuốc VN) 15 ngàn đồng 1 hũ 15 cc
Sau 3 mũi chích ( 1 tuần 1 mũi) ve rận chết hết nhưng vài tháng sau sẽ tái phát và thuốc VN không còn công dụng nữa…bắt buộc bác phải dùng Ivermectin của Tây ban Nha để chích nhắc lại…công dụng như thần, ve rận chết sạch

Nhà tôi có vài con chó kiểng để được chúng…nịnh vui lắm và vài con giữ vườn tốn kém lắm đấy để chắc chắn chúng sống tới già

Hằng năm vẫn phải chích ngừa bịnh dại dù rằng trong Hexadog cũng có ngừa dại rồi nhưng y tế công cộng không chịu đâu vì cho rằng chưa đủ đô…phải 1 mũi đặc chủng ngừa dại của y tế công cộng tới tận nhà chích giá 15 ngàn đồng 1 mũi

Đó là qui trình chăm sóc y tế ( và giá cả) cho 1 con chó đơn giản nhất để chắc chắn nó sống tới già
Nuôi chó mà bỏ qua qui trình y tế này thì có ngĩa là nuôi cầu may
mà bạn cầu may thì sẽ được rủi nhiều hơn...vì may mắn do chính mình tạo ra, may mắn không ở đâu tự đến cả

Có 1 người nói với mình: mất tiền, mất bạc, mất nhà còn tìm lại được chứ mất niềm tin là mất tất cả đấy bác ạ.

em cảm ơn tất cả mọi người đã động viên và góp ý cho em ,mấy hôm nay em phải làm lại bờ ao vì sợ mưa ngập nên ko vào diễn đàn đc !
những lời góp y của mọi người chắc chắn sẽ giúp em trong thời gian tới !
em định mua 50con chó nũa các bác ah ,ko phải để chứng minh là mình sẽ nuôi dc mà em muốn xem cách nuôi nào là hiệu quả nhất vi em đang tính sẽ chia làm 3 ô cho ăn các loại thức ăn khác nhau ,các bác thấy có nên như vậy không a ?

em cảm ơn tất cả mọi người đã động viên và góp ý cho em ,mấy hôm nay em phải làm lại bờ ao vì sợ mưa ngập nên ko vào diễn đàn đc !
những lời góp y của mọi người chắc chắn sẽ giúp em trong thời gian tới !
em định mua 50con chó nũa các bác ah ,ko phải để chứng minh là mình sẽ nuôi dc mà em muốn xem cách nuôi nào là hiệu quả nhất vi em đang tính sẽ chia làm 3 ô cho ăn các loại thức ăn khác nhau ,các bác thấy có nên như vậy không a ?
Bạn nuôi chó gì vậy? mình thấy nuôi dê có vẻ hiệu quả hơn

Bác hãy cố gắng lên.Em cũng từng mơ ước lớn về đàn gà và đàn vịt trước kia.dù chỉ là mấy triệu đồng tiền vốn nhưng khi gần bán được thì bệnh dịch tràn đến và em gần như là mất trắng.em buồn nhất là lúc đó mình chưa có việc làm ổn định,kinh tế gia đình thì khó khăn .thức ăn cho gà vịt thì ngoài thức ăn viên,em còn tận dụng cơm thừa canh cặn,rồi còn chặt thêm cây chuối về cho chúng ăn.Nhớ lại lúc đó em thấy mình cực lắm nhưng vui lắm các bác à.nhìn những con vịt chen chúc nhau ăn,rồi nhìn những chú gà con mới nở em vui xiết bao và thầm mơ về một tương lai tốt đẹp về những việc mình làm.nhưng hành sự tại nhân và thành sự tại thiên ,em đã thất bại thảm hại.lúc đó em chán lắm không nghĩ gì về chăn nuôi trồng trọt nữa.nhưng sau một hai năm khi đi làm công chức thì em vẫn nghĩ về nghề nông,nghề đã nuôi sống gia đình bao thế hệ qua.Hiẹn nay em vẫn làm nhà nước và cũng vẫn tiếp tục chăn nuôi.nhưng em thấy mình chính chắn hơn,tự tin hơn sau những thất bại.mong rằng bác cũng sẽ như em.vấp ngã rồi lại tự đúng lên được bằng chính đôi chân của mình.chúc bác thành công

Hix! em có bài thuốc đảm bảo chữa khỏi 100% chỉ bằng cây cỏ thôi dễ kiếm lắm gđ em đã áp dụng thành công trên nhiều con. Nhưng bác có ý định nuôi chó thương phẩm nên em sẽ ko chỉ. thịt nó tội nghiệp lắm. Cứu nó sống rùi làm thịt nó thà để nó chết ngay từ đầu.

hình như là ăn cây cỏ sữa trị được bệnh này, chó cỏ khi bi bệnh nếu được thả thì nó sẽ tự đi tìm cây cỏ sữa để ăn, và hết bệnh, thế mới lạ!

em cảm ơn các bác đã động viên em !
chắc chắn em sẽ không từ bỏ ý định đó ,còn lý do nhiều người cho rằng ko nên nuôi chó thịt vì sợ khổ trhaan hay thương chó thi đó là suy nghĩ của từng người thôi riêng em thì nghĩ khac , chỉ cần không phạm pháp không ảnh hưởng tới quyền lợi của ai thì em sẽ làm !
nhà em có gần 7000m2 ao cá và nhiều chuồng trại ở trên ,bố mẹ em làm ao cá cung dc khoang 17-18 năm rồi còn em thì theo bố mẹ đi làm mọi việc từ bé .bây giờ em dang là giáo viên nhưng em vẫn không bỏ dc niềm đam mê lớn nhất của cuộc đời :Làm chủ một trang trại nhỏ !mặc dù gia đình chẳng ai đồng ý nhưng em không nản !
em tin là mình sẽ làm dc ,các bác cho em một phiếu nhé !
thank !

Tôi ủng hộ bạn. Có lẽ cái cần nhất ở bạn là lòng quyết tâm và sở thích chăn nuôi, còn kinh nghiệm và kỹ thuật bàn sẽ có nó nếu bạn có quyết tâm.
Mình cũng giống như bạn, cũng muốn chăn nuôi và làm cái gì đó về nông nghiệp.
Chúc bạn thành công!!!:lol:

Back