lời tâm sự về Trang trại

• Thread starter nguoitramlang
  • Ngày gửi
không bt e post đúng mục không như em có vài suy nghi cần mấy bác chia sẽ.

chắc vài bác cũng đọc 1 số bài viết về cách thức mở trang trại mà em đã hỏi:

http://agriviet.com/home/threads/83...ga-khep-kin-can-may-bac-giup-do#axzz1obPIAFVz

http://agriviet.com/home/threads/10...-tu-van-nuoi-gia-cong-cho-cong-ty-c-p?p=#post

http://agriviet.com/home/threads/82916-Mo-trang-trai-voi-voi-mo-hinh-khep-kin-?p=#post

nguyện vọng em cũng thích làm nông. hiện e học xong đại hoc( bên kinh tế), sinh nam 1988. đang đi làm lương tháng 4tr. như e chán sg làm rồi. muốn về we như lại thất tiếc bao năm đền sách, anh chị lại cản ko cho về we. với lại e nghĩ lam công ăn lương bt khi nào mới giàu. về we thì sợ làm nong chịu cực ko nổi như e lại thích, muốn nuôi gà, nuôi cá, trồng vài cây cảnh, thich cảnh bình yên mỗi buổi sáng.

theo mấy bác em có nên về? cần lắm 1 lời khuyên.

Mình đọc tâm sự của các bác vừa thấm vừa cười. Mình cũng chia sẻ cái cuộc sống của mình hiện tại cho mọi người biết. Sinh ra và lớn lên ở một vùng quê nghèo ở huyện m'đrak. Mình học kg giỏi lắm nên chỉ được có tới trung cấp CNTT ra trường đi làm cũng đc 1 số công việc ổn định nhưng do bản tính bồng bột. Mình nhảy việc nhiều và sau đó ra mở kinh doanh riêng, mình rất muốn làm giàu nhanh nên đã đổ của ông bà mất 60tr vào sàn vàng. Thật bất hiếu phải kg? Sau này thì từ 2 bàn tay trắng tinh mình cũng kiếm đc 1 số vốn nho nhỏ với 200tr. Nhung mình không biết dừng lại lại dùng số vốn đó bỏ vào kinh doanh, thế là lại thua lỗ. Giờ mình kg còn gì hết. Có lẽ mình sẽ quay lại nơi mình sinh ra để làm trang trại lại. Tuy không còn vốn nhưng cơ ngơi của ông bà có sẵn mình sẽ quy hoạch lại và làm không công cho ông bà vài năm coi như trả nợ. Thật buồn nhưng cũng vẫn còn gia đình nên mình thấy còn may chán!

Trại
Quảng cáo thì đăng đúng chuyên mục bạn ơi, vào làm một mạch quá trời dòng cũng chỉ để quảng cáo, làm website thì mình làm nhiều lắm rồi, mình cũng dân IT, nhưng đã bỏ phố về làm nông, hy vọng tất cả chúng ta sẽ thành công với ý chí của mình.
Trại của bạn ở đâu vậy?

không bt e post đúng mục không như em có vài suy nghi cần mấy bác chia sẽ.

chắc vài bác cũng đọc 1 số bài viết về cách thức mở trang trại mà em đã hỏi:

http://agriviet.com/home/threads/83...ga-khep-kin-can-may-bac-giup-do#axzz1obPIAFVz

http://agriviet.com/home/threads/10...-tu-van-nuoi-gia-cong-cho-cong-ty-c-p?p=#post

http://agriviet.com/home/threads/82916-Mo-trang-trai-voi-voi-mo-hinh-khep-kin-?p=#post

nguyện vọng em cũng thích làm nông. hiện e học xong đại hoc( bên kinh tế), sinh nam 1988. đang đi làm lương tháng 4tr. như e chán sg làm rồi. muốn về we như lại thất tiếc bao năm đền sách, anh chị lại cản ko cho về we. với lại e nghĩ lam công ăn lương bt khi nào mới giàu. về we thì sợ làm nong chịu cực ko nổi như e lại thích, muốn nuôi gà, nuôi cá, trồng vài cây cảnh, thich cảnh bình yên mỗi buổi sáng.

theo mấy bác em có nên về? cần lắm 1 lời khuyên.
Chào các bạn, chào anh em cùng "hoạn nạn".
Tôi học theo nguyện vọng của cha tôi, cha tôi bắt buộc tôi phải học kinh tế kế hoạch để sau này ra phân phối theo kế hoạch cho ngành này ngành nọ bao nhiêu cái bằng vệ sinh, bao nhiêu cái lưỡi lam, bào kiêu kg gạo, bao nhiêu kg thịt heo.... Rồi đất nước mở cửa khi tôi đang còn học dở dang cái chương trình phân phối ấy và chuyên ngành của tôi chuyển thành QTKD.
Ra trường, thất nghiệp, cơ quan hành chánh tuyển vào làm (chính xác là xin vào chứ không phải tuyển). Rồi là con người phải phấn đấu làm việc tốt để cơ quan lại cử đi học tiếp: law.
Nhưng buộc phải làm, tất cả là vô nghĩa, vô vị. Bằng khen ư? chỉ là cái để treo lên cho cah tôi ngắm.
Cái sở thích từ thuở học phổ thông, sinh học, hóa học dưỡng như nó ăn sâu vào cơ thể tôi. Và trong vô thức, tôi trở về với điều tôi thích.
Hồi chiều tôi có viết bài bên topic của tôi. "thích" là cảm tính, phải tìm, phải đọc, phải học, phải hỏi, phải trả giá thì mới trở thành "yêu". Khi đã trở thành yêu thì ta mới vượt qua khó khăn vất vả vượt núi trèo non đến bến bờ hạnh phúc.
Từ lâu lắm rồi, tôi bóc 1 tờ lịch, và trên tờ lịch đó có ghi câu nói "Chúng ta bắt một đứa trẻ chăm, ngoan, học giỏi. Và chúng ta đã có một đứa trẻ như ý muốn: lễ phép, ngoan hiền, thành tích học tập tốt. Nhưng chúng ta đã tước đi một quyền lớn nhất của đứa trẻ: quyền tự định đoạt" - Bill Clinton.
Cách đây cũng lâu rồi, tôi có đọc báo tuổi trẻ, báo đăng bức thư của tổng thống USA gửi các sinh viên gốc VN có thành tích học tập xuất sắc nhất nước Mỹ có đoạn tôi còn nhớ "Hợp chủng quốc Hoa Kỳ bảo đảm rằng, ước mơ của các cháu là không có giới hạn, và các cháu sẽ thực hiện được ước mơ đó".
Các bạn thân mến, các bạn còn chần chừ gì nữa, hãy ước mơ đi, và thực hiện ước mơ của mình đi; các bạn hãy thực hiện quyền tự định đoạt của các bạn đi, một quyền cơ bản nhất của con người mà các thế hệ đi trước đã phải đổ máu xương để giành lấy nó, và nó đã được hiến định và luật định. Vậy tại sao các bạn không đứng lên thực hiện quyền hợp pháp đó của mình đi.
Tôi cũng đã rất vất vả khi quyết tâm theo đuổi đam mê của mình các bạn ạ. Tôi đã đọc hết hàng tấn sách vở về hóa, sinh, nn; đi hàng triệu km để thực hiện đam mê của mình, đi từ núi cao, rừng râu, miền biển, trung du nắng cháy, miền Tây sông nước trữ tình...
Và cho đến giờ này, tôi có thể tự hào là tôi "xuất quỷ nhập thần" - tự phong thôi, tự lãn mạn thôi - nhưng các bạn đừng cười tôi nhé, đó là nụ cười trên môi tôi giữa cánh đồng vắng ngắt, là niềm vui, là say mê khi một mình lang thang giữa trưa nắng gắt trong vườn cây hịu quạnh không một bóng người, không một điệu nhạc, không một ly cà phê, không có máy lạnh...
Và niềm vui khi mà các tay cao thủ làm vườn kinh nghiệm đầy mình luôn tôn sùng tôi, khi tôi đến với họ, họ rủ tôi đi thăm vườn mà đi theo sau tôi có hàng đoàn nông dân ghi chép tủ mỷ lại lời nói của tôi, và khi vô nhà gà, rượu bia đã đầy ắp được chuẩn bị bởi con gấu mẹ vĩ đại của họ... (oh, thật là may mắn, chưa bao giờ được nghe các con gấu mẹ đó ca bài ca của các bà gấu).
Và khi cánh đàn ông chúng tôi nâng chén tạc chén thù thì tôi hứng quá lớn tiếng nói (xin lỗi các bạn trước, tôi nói tục) "Đ.M, thấy chồng con người ta đi làm có vợ bé thấy mà ham, chồng người ta đi làm mới vừa cất cho con vợ bé cái biệt thự 2 tỷ". Thế mà mấy bà còn ngẫu hứng cười tủm tỉm nữa mới lạ đời chứ... Thật may mắn là mâm nhậu chưa lần nào bị hất bay xuống đất....
Các bạn ạ, mỗi người có một niềm vui riêng, nhưng niềm vui lớn nhất là được sống và làm việc với những gì mình thích, phù hợp với lẽ phải, với xã hội.
Chúc các bạn có cuộc sống vui vẻ nhé.

Cảm ơn các bạn! Tôi đi làm lương hơn 10 tr/ tháng công việc không có tương lai, có trang trại 1,5ha cách chỗ ở có 15km mà còn ko dám về đây này!

Cảm ơn các bạn! Tôi đi làm lương hơn 10 tr/ tháng công việc không có tương lai, có trang trại 1,5ha cách chỗ ở có 15km mà còn ko dám về đây này!
Vì bạn không có sở thích ngắm cây đâm chồi, ngắm gà đi ngủ.
Mấy năm rồi đã có bao nhiêu bác trong chỗ này bỏ việc chưa nhỉ.

Hihihiiii... vì bạn chỉ mới thích thôi, chưa có tình yêu... nếu có tình yêu rồi, bạn sẽ thức tới 2 giờ sáng để quan sát cái cây đang "mở đọt", mà bạn chưa có tình yêu thì bạn đẩu có cảm nhận được bạn tình của mình đang... từng bước... từng bước... sung sướng bởi hơi thở của nàng trở nên nhẹ nhàng, khoan khoái, dồn dập, thở dốc... và nàng đang rên lên... có lẽ cì đau đớn.... ặc ặc ặc ặc....

Chào bác Việt
Bác cho em hỏi cách hạ phèn ở vùng đất Tân Phước, Tiền Giang được không ạ. Vì e tính trồng cỏ để chăn nuôi gia súc. Nhưng đất nhiễm phèn nặng quá sợ cỏ lên không nổi. Cảm ơn Bác.

Chào bác Việt
Bác cho em hỏi cách hạ phèn ở vùng đất Tân Phước, Tiền Giang được không ạ. Vì e tính trồng cỏ để chăn nuôi gia súc. Nhưng đất nhiễm phèn nặng quá sợ cỏ lên không nổi. Cảm ơn Bác.
Oh, Thật ngẫu nhiên mình vô lại đây và biết bạn hỏi mình (web có tính năng thông báo nếu bạn trích dẫn đấy, lần sau bạn nhớ thực hiện tính năng này của web để mình biết ngay ai đã trích dẫn mình nhé.
Còn về vấn đề hạ phèn trồng cỏ, theo mình cách rẻ tiền nhất là rửa phèn bằng cách 2 ồng cống, 1 ống vào đặt trên cao ở phía bên kia vườn, và 1 ống ra xả phèn dưới đáy mương ở phía bên này vườn.
Hoặc nếu tốn công thì ngay nắp cống xả (miệng ống cống 40 Cm) bạn khoét 1 lỗ nhỏ ở giữa khoảng 5 cm để sao cho khi nước lớn thì nước ngoài sông theo lỗ nhỏ này chảy vào vườn, nhưng ống nhỏ không thể ngập vườn; còn khi nước ra thì sẽ xổ ra cạn vườn. Chú ý lỗ nhỏ này cũng phải khóa lại được như ý muốn, nếu không triều cường sẽ ngập vườn đấy. Vườn của mình đang làm cách rửa phèn này đấy.
Bạn phải chú ý mực nước thấp nhất phải trên tầng phèn tiềm tàng để ko cho O2 kk oxy hóa tầng phèn tiềm tàng nhé.
Phèn ở Tân Phước nặng lắm, nếu nếm nước ngoài sông và nước trong vườn sẽ cảm nhận rất rõ vị chát của phèn ở trong vườn. Mình ko thạo về trồng cỏ và chăn nuôi, nhưng nghe nói lại ở vùng nước phèn nuôi bò dễ bị xù lông, theo mình có lẽ là do cỏ phát triển không tốt nên hàm lượng dinh dưỡng trong cỏ thấp; hoặc cỏ hấp thụ thụ động nhiều Al và Fe gây ngộ độc cho bò.

Oh, Thật ngẫu nhiên mình vô lại đây và biết bạn hỏi mình (web có tính năng thông báo nếu bạn trích dẫn đấy, lần sau bạn nhớ thực hiện tính năng này của web để mình biết ngay ai đã trích dẫn mình nhé.
Còn về vấn đề hạ phèn trồng cỏ, theo mình cách rẻ tiền nhất là rửa phèn bằng cách 2 ồng cống, 1 ống vào đặt trên cao ở phía bên kia vườn, và 1 ống ra xả phèn dưới đáy mương ở phía bên này vườn.
Hoặc nếu tốn công thì ngay nắp cống xả (miệng ống cống 40 Cm) bạn khoét 1 lỗ nhỏ ở giữa khoảng 5 cm để sao cho khi nước lớn thì nước ngoài sông theo lỗ nhỏ này chảy vào vườn, nhưng ống nhỏ không thể ngập vườn; còn khi nước ra thì sẽ xổ ra cạn vườn. Chú ý lỗ nhỏ này cũng phải khóa lại được như ý muốn, nếu không triều cường sẽ ngập vườn đấy. Vườn của mình đang làm cách rửa phèn này đấy.
Bạn phải chú ý mực nước thấp nhất phải trên tầng phèn tiềm tàng để ko cho O2 kk oxy hóa tầng phèn tiềm tàng nhé.
Phèn ở Tân Phước nặng lắm, nếu nếm nước ngoài sông và nước trong vườn sẽ cảm nhận rất rõ vị chát của phèn ở trong vườn. Mình ko thạo về trồng cỏ và chăn nuôi, nhưng nghe nói lại ở vùng nước phèn nuôi bò dễ bị xù lông, theo mình có lẽ là do cỏ phát triển không tốt nên hàm lượng dinh dưỡng trong cỏ thấp; hoặc cỏ hấp thụ thụ động nhiều Al và Fe gây ngộ độc cho bò.
Cảm ơn anh Việt nhé.

Trung bình thu nhập 1 tháng 15tr (đã trừ mọi chi phí) nhưng cũng bỏ. Tất cả vì 2 chữ ĐAM MÊ

Em là một kỹ sư xây dựng Đại học kiến trúc chính hiệu đây, từ lúc ra trường làm việc cơ quan nhà nước đến nay được 2 năm. Lương ba cọc ba đồng, vợ con vào gian nan quá. Cuối năm rồi em có thuê 1 trang trại của người ta ở quê rộng 1,4ha, chuồng trại ao cá đủ cả. Mọi người phải đối gây cho em không biết bao nhiêu khó khăn. Được cái số em cũng may lấy được người vợ thảo hiền luôn ủng hộ mọi hoàn cảnh. Cũng là niềm đam mê các bác ạ. Không biết trời run rủi thế nào em lại quay lại với nó. Từ nhỏ em yêu thương động vật lắm, có bao giờ dám xé 1 con cua, mổ một con cá, hay cầm dao cắt tiết 1 con gà đâu. Nhà nuôi lợn tới lúc bán em toàn phải sang nhà hàng xóm chơi, không dám nhìn nó. 3 năm cấp 3 em học chuyên sinh trường chuyên của tỉnh. Tới lúc thi đại học thì đỗ cả kiến trúc lẫn nông nghiệp (khoa công nghệ sinh học - dh nông nghiệp 1). Ngày đó ngành xây dựng hót lắm nên chọn kiến trúc. Lãng phí thời gian 5 năm đại học + 2 năm từ lúc ra trường đến bây giờ em mới được quay trở lại với niềm đam mê đích thực của mình. Năm mới với biết bao niềm hi vọng em gửi gắm vào cái trại này. Rất mong được làm quen giao lưu học hỏi với anh em bạn bè gần xa. Em ở Hà Nam.

Tại vì ngu, đầu tư trại bằng lá dừa nước để che mát cho luống nuôi trùn, chi phí cao, thất bại gỡ ra nhóm lửa cũng đỡ chi phí gas nhưng không đủ can đảm, để cho mối, mọt ăn chơi. Đầu tư trên 1 đơn vị diện tích cao thì khó nhân rộng mô hình do chi phí vốn cao. Vì vậy phá sản do chỉ sản xuất quy mô nhỏ. Mặc dù phá sản đối với con trùn quế nhưng đối với tôi nó vẫn là trùm trong các loại vật nuôi do tốc độ sinh sản nhanh, sản xuất phân hữu cơ nhanh và hiệu quả nhất. Kinh nghiệm sau phá sản: đảm bảo tránh mưa, nắng cho luống nuôi bằng bạt căng chữ A. Che mát bằng giàn dây leo được trồng xung quanh luống nuôi, tưới bằng hệ thống ống HDPE phun sương để giữ độ ẩm( giá 3200đ/m ). Kết luận: chi phí đầu tư thấp, thu lợi 3 tầng (giàn dây leo, con trùn quế, phân trùn), 1 nhân công chăm 1 mẩu "ngồi chơi...bật công tắc" thiết kế thêm hệ thống rải phân bò bằng bơm lùa và ròng rọc thì chú nhân công này khỏe nữa. Giờ thì tui đang lo cho xong cái vụ cá kiểng cái đã. Rãnh rỗi tui mới lập " âm mưu" thiết kế trại bò công nghiệp (chắc phải vợ con xong xuôi mới tính đến vì không vợ không con làm nhiều chi cho...mệt, kaka). Chìa khóa của trại bò công nghiệp nằm ở chỗ công nghệ trồng cỏ rẻ hơn công đi cắt cỏ và diệm tích bằng 1/5 đến 1/10 cách trồng cỏ thông thường và con trùn quế là thành phần quan trọng nhất trong trang trại đó. Như vậy tui đủ tư cách "làm công" cho hoangthuy chưa? Khà khà.
Em chào anh . Anh cho em gmail của anh dc ko ah. Em dang quan tam dến công nghẹ trong cỏ của anh. Cảm on
Trung bình thu nhập 1 tháng 15tr (đã trừ mọi chi phí) nhưng cũng bỏ. Tất cả vì 2 chữ ĐAM MÊ
Đừng làm vậy bác. Em chỉ biết khuyên vậy thôi vì mức thu nhập đó là rất cao. Làm nông ko dc như thế đâu

bác nào biết chủ top giờ tình hình thế nào rồi.cung hơn 2 năm rồi còn gì. cho bọn đàn em chúng e nói gương ak. các anh các chú đi trước thành công xin chia sẻ kính nhiệm cho chúng e lấy tình thần theo đuổi dam mê của mình ak. xin chan thành cám ơn

E thì khác các bác e sinh ra ở thế hệ 9x e có ước mơ từ cấp 3 là làm giàu trên quê hượng . Chả biết từ đâu mà e thích chan nuôi từ bé e nhớ lớp 5 là e dồn được ít tiền ma e củng không nhớ từ đâu. E mua mẹ e một ổ gà con nuôi và dần về sau gà nhà e toàn của e đầu tiên thì bán gà cho bố mẹ lấy tiền an kẹo( nói bán cho lại chứ củng là hình thức xin tiền an kẹo) sau học cấp 3 thì cứ buột miệng nói sau về làm ruộng. E học củng không giỏi nên học xong cấp 3 củng chỉ học cái ngề lương hhiện h trừ hết chi phí cung còn 5 triệu một tháng và củng một miệng xin bố mẹ vô quê lam ruộng .tới nam nay bố mẹ củng ngỉ ngợi sao nhạn 4ha ruộng chiêm trũng cấy 2 vụ lúa cho e về làm e h củng đang lan man chưa biết về sẻ làm gi nuôi con gì với số vốn 200 triệu bố mẹ cắm 2 sổ đỏ vay ngân hàng

E thì khác các bác e sinh ra ở thế hệ 9x e có ước mơ từ cấp 3 là làm giàu trên quê hượng . Chả biết từ đâu mà e thích chan nuôi từ bé e nhớ lớp 5 là e dồn được ít tiền ma e củng không nhớ từ đâu. E mua mẹ e một ổ gà con nuôi và dần về sau gà nhà e toàn của e đầu tiên thì bán gà cho bố mẹ lấy tiền an kẹo( nói bán cho lại chứ củng là hình thức xin tiền an kẹo) sau học cấp 3 thì cứ buột miệng nói sau về làm ruộng. E học củng không giỏi nên học xong cấp 3 củng chỉ học cái ngề lương hhiện h trừ hết chi phí cung còn 5 triệu một tháng và củng một miệng xin bố mẹ vô quê lam ruộng .tới nam nay bố mẹ củng ngỉ ngợi sao nhạn 4ha ruộng chiêm trũng cấy 2 vụ lúa cho e về làm e h củng đang lan man chưa biết về sẻ làm gi nuôi con gì với số vốn 200 triệu bố mẹ cắm 2 sổ đỏ vay ngân hàng
Nông nghiệp nếu nhà ở trên đất luôn thì làm việc rất tiện lợi và thêm sự đam mê. Nếu nhà 1 nơi, đất 1 nơi. thật khó mà làm. Nếu chỗ 4ha đất lúa đó gần nhà thì tiện, xa nhà thì xác định định cư ở đó luôn. Làm cách nào đó để xây ở gần đó 1 cái nhà. Làm lúa nuôi cá lóc, ếch,..chăn nuôi vịt là khỏe. Còn nhà 1 nơi, đất 1 nơi. Làm j cũng khó

Nông nghiệp nếu nhà ở trên đất luôn thì làm việc rất tiện lợi và thêm sự đam mê. Nếu nhà 1 nơi, đất 1 nơi. thật khó mà làm. Nếu chỗ 4ha đất lúa đó gần nhà thì tiện, xa nhà thì xác định định cư ở đó luôn. Làm cách nào đó để xây ở gần đó 1 cái nhà. Làm lúa nuôi cá lóc, ếch,..chăn nuôi vịt là khỏe. Còn nhà 1 nơi, đất 1 nơi. Làm j cũng khó
Nha e thì trong làng cách đám ruông tâm 1km nhà thì bố mẹ xay rồi nếu làm trang trại thì phải ở ngoài đó luôn . Vấn đề nuôi con gì mới là vấn đề lớn eđang lơ mơ và hoang mang lám

Nha e thì trong làng cách đám ruông tâm 1km nhà thì bố mẹ xay rồi nếu làm trang trại thì phải ở ngoài đó luôn . Vấn đề nuôi con gì mới là vấn đề lớn eđang lơ mơ và hoang mang lám
Nhìn đi nhìn lại cũng chỉ mấy con quen thuộc..gà, cá, lợn, bò, heo...không phải là nuôi con gì..mà là con gì mình nuôi hiệu quả nhất..thì cứ thế mà làm. Mình làm hiệu quả hơn người ta thì sống tốt hơn thôi.

các bác lương 4-5 triệu ma đã chán vậy sao ?
nhớ ko nhầm thì tầm này năm ngoái em cũng lên diên đàn chia sẽ với mọi người .
còn năm nay thi em vui hơn mọt chứt ít bởi:
năm ngoái em xin việc (giáo viên hợp đồng) hết 70tr moi tháng em nhận dc 1.2tr tiên lương .em day 20t/tuần .năm nay người ta noi phải có 180tr thi vào cong chức và em đã bye luôn .
hicccccccccccccc
đầu tiên là em thấy thoải mái vi ko phai chịu áp lực từ mọi phía
thứ 2 là em có thể thực hiên ươc mơ của cuộc đời minh : làm nong nghiệp
và cho đến giờ sau khi nghỉ viêc dươc 25 ngày em dã có 1 vạn ếch giống ,45con gà đẻ (em nuôi từ khi còn đi dayj học)
2 ao cá rông khoảng 5000m2
em nghĩ rằng chỉ cân đam mê và chịu khó tiếp thu hoc hỏi thì dù có đi chân đất cũng vươt qua sa mạc
chúc những ước mơ vĩ đại sẽ trở thanh hiện thực dù rất nhỏ bé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Chúc anh thành công!
Vợ em cũng là giáo viên, ra trường 3 năm vẫn không xin được việc làm. Bỏ ra 70-120 tr để làm việc cho người ta, không biết khi nào mới lấy lại được.

Back