Mệt quá.

Đang mệt vì một ngày làm nông từ 6h đến 21h, và về chòi nằm chèo queo, không đèn, không trà, không đàn bà, không rượu trà.
Có anh em nào cùng cảnh ngộ không?

Không gian vắng lặng, côn trùng kêu rả rích, rột rẹt những con chuột đi ăn đêm.
Nhắm mắt lại thì thấy sự ám ảnh một oan hồn miệng đầy máu.
Tiếng chắc lưỡi của thằng lằn càng làm cho sự hoang vắng thêm cô quạnh.
Hỏi thật nhé, trong màn đêm tĩnh mịch u ám vắng lặng đó bạn có nghĩ tới ma không?
Và ít nhất một lần trong đời, bạn đã gặp ma chưa?

Đa số sẽ nghĩ đến ma ! Mà không ít người tin là có ma. Mà thiếu thốn thế thì để ma nó đưa đi cho rồi.
Không gian vắng lặng, côn trùng kêu rả rích, rột rẹt những con chuột đi ăn đêm.
Nhắm mắt lại thì thấy sự ám ảnh một oan hồn miệng đầy máu.
Tiếng chắc lưỡi của thằng lằn càng làm cho sự hoang vắng thêm cô quạnh.
Hỏi thật nhé, trong màn đêm tĩnh mịch u ám vắng lặng đó bạn có nghĩ tới ma không?
Và ít nhất một lần trong đời, bạn đã gặp ma chưa?

em thì nhát gan... ở một mình thế này chắc teo chim mất, ít ra có 2-3 anh em làm chung đở sợ. Làm vài xị vô chống muỗi nữa là ổn.

Ma, oan hồn, cô hồn, chiến sỹ, bơm đạn chiến tranh... là những chuyện bình thường mà nhà nông ta thường nhắc đến, thường cúng cô hồn, thường gặp trong canh tắc nông nghiệp.
Bạn đã gặp ma thật lần nào chưa, một con ma bằng hình bằng bóng, một con ma đã để lại trong trí nhớ của bạn sự sợ hãi, để bạn luôn luôn bị ám ảnh trong màn đêm tĩnh mịch rằng có ma?

Đang mệt vì một ngày làm nông từ 6h đến 21h, và về chòi nằm chèo queo, không đèn, không trà, không đàn bà, không rượu trà.
Có anh em nào cùng cảnh ngộ không?
Em có kho chuyện cũng thú vị lắm, ngày nào anh đi làm về mà thấy MỆT QUÁ. nói em kể nghe online cho đỡ mệt nhé!
Chuyện thứ nhất:
MƯA NGẬP

Chuyện là mình có cô bạn làm mẹ đơn thân. Cô ấy đẹp, lạnh lùng, có nét kiêu sa. Năm nay nhỏ hơn mình tí tuổi, khoảng 25 thui. Một năm trở lại đây, lâu lâu cô ấy rủ qua nhà, đó là 1 căn hộ chung cư ở Bình Thạnh, chung cư ấy cũng ok, chỉ có điều mưa là ngập đường, xe phải lội nước 1 đoạn....
Mà là qua nhà cô ấy chẳng có gì, chỉ là đôi khi chơi với thằng bé, thỉnh thoãng ra ban công tâm sự, lâu lâu lai rai vài chai Ken, hoặc ngồi xem Ti Vi trong lúc cô ấy nấu ăn, xong ăn, xong đi về. Có lần cô ấy nói đôi khi muốn thấy đàn ông trong nhà, nhưng không muốn ngày nào cũng thấy.
Gần đây, cô ấy ăn mặc "thoáng mát" hơn. Có lần mưa to (Sài Gòn vớ vẩn thật, mùa này mưa, mà còn mưa to mới đểu thật). Cô ấy bảo hay mình ở lại hết mưa, hết ngập rồi về. Mình đùa có mà tới mai à, cổ nói ờ thì tới mai cũng được mà.....
Nghĩ ngợi một hồi, thấy mưa tạnh, mình đi về, đường ngập...
Mình muốn hỏi xe mình là Future 125, tuổi đời khoãng 5 năm rồi, chưa mở máy, lội nước nhiều lần như vậy có sao k???

Bác leviet_law có vợ chưa ?
Future 125, tuổi đời khoãng 5 năm rồi, chưa mở máy, lội nước nhiều lần như vậy có sao k???
Nếu không bị ngập máy Xe mô tô chạy ngập nước nhiều lần 2 vành xe mau mục ..bạc đạn hư nhanh hơn

Nếu phải thay vành bánh xe...thì nên thay loại bằng nhôm đúc...mặc sức cày
nhưng không được để ngập tới trục bánh,,bị nước vào bạc đạn hư rất nhanh

Last edited:
Tình hình là tối qua sợ ma quá không dám ngủ, sáng nay đi làm vườn tiếp hơi mệt.
Đường vào vườn sâu hun hút, không một đầu chân người:

Dưới là những con kênh hun hút như đường vào công viên khủng long ở kỷ zura:

Và một võng bỏ không ở bìa rừng hoang vu:

Võng này tối qua chắc có ma nằm đưa kẻo kẹt.
Và đang làm việc giữa ruộng mênh mông:

Tình hình là tối qua sợ ma quá không dám ngủ, sáng nay đi làm vườn tiếp hơi mệt.
Đường vào vườn sâu hun hút, không một đầu chân người:

Dưới là những con kênh hun hút như đường vào công viên khủng long ở kỷ zura:

Và một võng bỏ không ở bìa rừng hoang vu:

Võng này tối qua chắc có ma nằm đưa kẻo kẹt.
Và đang làm việc giữa ruộng mênh mông:

Bác hay sợ ma thì tối đến xem cái clip này cho hết sợ.

Bác leviet_law có vợ chưa ?

Nếu không bị ngập máy Xe mô tô chạy ngập nước nhiều lần 2 vành xe mau mục ..bạc đạn hư nhanh hơn

Nếu phải thay vành bánh xe...thì nên thay loại bằng nhôm đúc...mặc sức cày
nhưng không được để ngập tới trục bánh,,bị nước vào bạc đạn hư rất nhanh
Hoàn toàn chưa vợ!

Hoàn toàn chưa vợ!
Chưa vợ là chưa vợ...cớ sao lại có chữ : hoàn toàn ?

Hay là bác nhờ Ma Đầu Thủy Canh làm mai cho bác 1 bà...việt Kiều úc..chuyện này thì Ma đầu chắc giỏi...vì khứa lão có tật hay làm chuyện tài lanh

Tôi biết có 1 số phụ nữ VN không thích lấy chồng hải ngoại...họ về VN tìm..."nửa kia" của họ

Úc mênh mông đất hoang dã sang đó làm nông mới...đã
Nhưng bác có tật sợ ma..thì hỏng...vì nhà nông “bển” hiu quạnh hơn bên này

Chưa vợ là chưa vợ...cớ sao lại có chữ : hoàn toàn ?

Hay là bác nhờ Ma Đầu Thủy Canh làm mai cho bác 1 bà...việt Kiều úc..chuyện này thì Ma đầu chắc giỏi...vì khứa lão có tật hay làm chuyện tài lanh

Tôi biết có 1 số phụ nữ VN không thích lấy chồng hải ngoại...họ về VN tìm..."nửa kia" của họ

Úc mênh mông đất hoang dã sang đó làm nông mới...đã
Nhưng bác có tật sợ ma..thì hỏng...vì nhà nông “bển” hiu quạnh hơn bên này
Ok.
Muốn yêu nông nghiệp, trước hết phải có kỹ năng yêu bạn ạ.
Mình phải nói thật với bạn là mình rất yêu nông nghiệp. Mình rất thích những vùng đất hoang vu không một dấu chân người, không có coffeff chân dài váy ngắn, không có điện, chỉ có bóng đêm và sao băng, gió khuya mát lạnh, những bụi tre nhún nhảy cọt kẹt, những bóng ma chuyền từ đọt tre sang tàu dừa.
Mình đã nhiều lần gặp ma, mình sẽ kế cho các bạn nghe, từng lần, từng lần một.
1001 đêm, mình sẽ kể cho các bạn 1001 câu chuyện ma.
Mình sẽ dẫn dắt các bạn đi từ nỗi sợ hãi này đến sợ hãi khác.

Tản mạn chuyện con ma,

Nhiều chuyện lắm, giờ chỉ nói Ma Chết thôi.

Ủa, mà chết rồi thì mới làm Ma được chứ ? Tất nhiên, nhưng xã hội giờ loạn lạc, lòng người ly tán, cho nên xuất hiện nhiều kiểu ma. Trước hết thì ta nói chuyện sợ con Ma truyền thống vậy. Còn những con Ma khác thì từ từ nói sau.

Vì sao lại phải sợ ? Ma từ đâu ra ?

"Nhân chi sơ vốn bản thiện". Con người sanh ra vốn dĩ tốt, do môi trường sống, do giao tiếp người với người, mà dần cái tốt không còn. Chuyện sợ Ma cũng vậy. Nào ai có biết Ma là gì, chỉ vì nghe kể, rồi hù dọa lẫn nhau, để rồi cái tính sợ Ma xuất hiện, và làm người ta sợ. Mà con người lại vốn dĩ là loài rất tò mò, sợ - nhưng không biết con Ma nó ra làm sao, cho nên muốn xem phim Ma, đọc truyện Ma, nghe kể chuyện Ma, để được ... nâng lên nỗi sợ :D:eek::p

Có thể hiểu rằng, người ta sợ Ma là tại bản thân họ là nguyên nhân trước hết. Đừng nghe, đừng nhìn, đừng đọc... thì nào có biết Ma mà sợ. Đúng là "tiên trách kỷ, hậu trách Ma". Người Pháp có câu "Không một chiếc gối nào êm hơn một lương tâm trong sáng". Ban ngày không giao thiệp với kẻ nhát ma, không làm chuyện hại người ta ra Ma, thì ban đêm không sợ Ma nhát.

Khi sợ Ma, tốt nhất đừng nghe kể chuyện Ma. Lỡ nghe rồi, thì tìm cách quên đi, bằng những câu chuyện ... kiểu như chuyện của @Loan Nguyen vừa kể (chắc cô Loan cũng sợ Ma lắm đây ! :Bop: )

Anh @leviet_law thì như gã lãng tử cô độc, làm gì có chuyện sợ Ma, cho nên bác @Kiêu-Phong đừng lo, thử làm mai đi, biết đâu có được cái đầu Cừu (dân Úc ít ăn heo mà nuôi nhiêu cừu :cool:). Chỉ e bác Phong chưa kịp ăn thịt cừu thì anh Việt đã bị mấy bà ở xứ đó "ăn" mất . :Haha:

Last edited by a moderator:
Em có kho chuyện cũng thú vị lắm, ngày nào anh đi làm về mà thấy MỆT QUÁ. nói em kể nghe online cho đỡ mệt nhé!
Chuyện thứ nhất:
MƯA NGẬP

Chuyện là mình có cô bạn làm mẹ đơn thân. Cô ấy đẹp, lạnh lùng, có nét kiêu sa. Năm nay nhỏ hơn mình tí tuổi, khoảng 25 thui. Một năm trở lại đây, lâu lâu cô ấy rủ qua nhà, đó là 1 căn hộ chung cư ở Bình Thạnh, chung cư ấy cũng ok, chỉ có điều mưa là ngập đường, xe phải lội nước 1 đoạn....
Mà là qua nhà cô ấy chẳng có gì, chỉ là đôi khi chơi với thằng bé, thỉnh thoãng ra ban công tâm sự, lâu lâu lai rai vài chai Ken, hoặc ngồi xem Ti Vi trong lúc cô ấy nấu ăn, xong ăn, xong đi về. Có lần cô ấy nói đôi khi muốn thấy đàn ông trong nhà, nhưng không muốn ngày nào cũng thấy.
Gần đây, cô ấy ăn mặc "thoáng mát" hơn. Có lần mưa to (Sài Gòn vớ vẩn thật, mùa này mưa, mà còn mưa to mới đểu thật). Cô ấy bảo hay mình ở lại hết mưa, hết ngập rồi về. Mình đùa có mà tới mai à, cổ nói ờ thì tới mai cũng được mà.....
Nghĩ ngợi một hồi, thấy mưa tạnh, mình đi về, đường ngập...
Mình muốn hỏi xe mình là Future 125, tuổi đời khoãng 5 năm rồi, chưa mở máy, lội nước nhiều lần như vậy có sao k???
Cho xin cái địa chỉ đỏ ở Bình Thạnh đi Loan ơi ! Để đôi khi .......:hoa:

Mình đã nhiều lần gặp ma, mình sẽ kế cho các bạn nghe, từng lần, từng lần một.
1001 đêm, mình sẽ kể cho các bạn 1001 câu chuyện ma.
Mình sẽ dẫn dắt các bạn đi từ nỗi sợ hãi này đến sợ hãi khác.
Bắt đầu sợ rầu á. Đừng có tag tên em vào mấy cái vụ Ma chết, Ma sống nha anh
chắc cô Loan cũng sợ Ma lắm đây ! :Bop: )
Sợ cấp độ cao nhất, nên đừng có dạ em á, em chạy mất ko ai kể chuyển vui đâu :Haha:
Chỉ e bác Phong chưa kịp ăn thịt cừu thì anh Việt đã bị mấy bà ở xứ đó "ăn" mất
Cái này em xác nhận luôn á, đừng có mang anh @leviet_law đi gả cho người ta, người ta ăn tươi nuốt sống ông anh già của em mất thôi :Gun::Gun:
Cho xin cái địa chỉ đỏ ở Bình Thạnh đi Loan ơi ! Để đôi khi .......:hoa:
Em inbox cho anh rồi đó, SG dạo này hay mưa, mưa to mới ghê chớ :Dapdau::Dapdau::Dapdau: anh khó mà về :Bash::Bash::Bash:. Vậy nên anh nói với chị nhà đi công tác dài ngày nha:D:D:D

Back