mô hình nhà lưới trồng rau sạch

• Thread starter Cô bé nhà nông
  • Ngày gửi
xin chào mọi người. Trước đây e có xem báo đài và biết được trồng rau trong nhà lưới sẽ đem lại hiệu quả kinh tế cao. Hiện tại e đang nghiên cứu về mô hình nhà lưới và việc áp dụng mô hình nhà lưới vào địa phương e để tăng lợi nhuận cho người dân từ việc trồng rau màu. Nhưng hiểu biết của e về mô hình nhà lưới hạn hẹp quá. Mọi người có thể chia sẻ cho e một số thông tin về nhà lưới để giúp e hoàn thành việc nghiên cứu này không ạ. e cần một số thông tin về chi phí xây dựng nhà lưới. doanh thu và lợi nhuận từ việc trồng rau trong nhà lưới. Mong mọi người giúp đõ e nhiều nhiều ạ

Last edited by a moderator:
chủ thớt vào đây hỏi mục đích chính là để làm báo cáo thực tập nghề nghiệp, các bác cứ nhao nhao vào tư vấn. ở ngoài bắc ko ai trồng RAU trong nhà lưới đâu kể các các vùng chuyên canh rau hoa ( trừ các loại hoa cao cấp, nhà lưới làm mô hình thực tập, lai tạo giống mới, trồng rau hoa thủy canh)

Last edited:
Nhà lưới,và mãi là hỏi về nhà lưới.
ở đơn dương,lâm đồng có nhiều mô hình này.
bác nào đang trực tiếp làm nhà lưới trên chính mảnh đất Việt nam thì tư vẫn cho cô bé.
nhà kính khác xa với nhà lưới,xin các bác lưu ý cho.
Che bằng nilong trắng có chịu nổi gió cỡ lớn không vậy mấy bác. Gió giật cấp 12/12 chả hạn. Vì chỗ mình hay bị bão.
gió giật cấp đấy thì đợi bão qua làm lại cả nhà mình ở và nhà kính.

Nhà lưới,và mãi là hỏi về nhà lưới.
ở đơn dương,lâm đồng có nhiều mô hình này.
bác nào đang trực tiếp làm nhà lưới trên chính mảnh đất Việt nam thì tư vẫn cho cô bé.
nhà kính khác xa với nhà lưới,xin các bác lưu ý cho.

gió giật cấp đấy thì đợi bão qua làm lại cả nhà mình ở và nhà kính.
Ở miền trung dự báo thời tiết giật cấp 12/12 hoài bác à. Mà chắc là ở ngoài biển vô tới đất liền quên để ý là bao nhiêu.

Đối với nhà lưới hoàn toàn, chi phí trên một sào đất (1000m2) là từ 23 - 25 triệu đồng, tùy theo loại cọc, loại lưới và độ cao
hoangkhoi cho hỏi, nơi nào thi công nhà lưới như bạn nói ko? họ có website hay hình ảnh công trình họ đã làm thì share giúp mình nhé. Nếu ko thì, hoangkhoi cho hỏi, nhà lưới ấy có bao phủ 4 mặt ko? hay chỉ phủ bên trên và trụ là trụ gì, loại lưới. Mình đang tìm hiểu nhà lưới cho việc trồng RAU thôi. Nếu được, bạn có thể tư vấn thêm về phí cho mạng lưới tưới tiêu giúp mình. Phun sương, nhỏ giọt? Cám ơn nhiều :)

Bạn cần 1 số vật tư chính để làm nhà kính:
- Làm khung: có thể sử dụng trụ bê tông/ sắt/ tre
- Nylon: 64 - 75k/kg (tùy loại của các hãng khác nhau); mình dùng lưới của irsael khoảng 2,5tr 100m dài (khổ 4,2m)...
- Lưới chắn côn trùng trắng có nhiều khổ rộng 1,8m và 3,6m...mình hay dùng 2 loại này lên biết giá nó: loại 1,8m thì giá khoảng 11k/m dài; loại 3,6m giá 21k/ m dài

Chào bạn, bạn mua lưới làm nhà màng ở đâu vậy?. Cho mình xin địa chỉ nhé. Bạn ở chỗ nào Gia Bình?, nếu được mình đến thăm quan nhà lưới của bạn được không?. Cảm ơn bạn nhiều

Giá hiện tại thì mình không biết nhưng giá của 3 năm trước tại Đà Lạt thì như thế này. Nhà kính màng phủ nylon khung thép khoán hoàn toàn là 125t/1000m2, nhà khung tre thì hết 30-35t/1000m2. Còn vấn đề nhiệt cao khi trời nóng thì người ta bọc thêm lưới 4 mặt. Còn nhà bằng lưới hoàn toàn thì ngươi ta chỉ làm để trồng hoa Lan và một số cây ưa cớm(bóng) như hoa Môn,...Nhà lưới thì rẻ hơn nhiều so với nhà kính nhưng hiệu quả thì kém hơn.

Bên công ty mình chuyên thi công thiết kế nhà kính lưới nông nghiệp ở khu vực miền bắc. có thiết kế lưới chắn côn trùng xung quanh nhà. Trên mái có thiết kế 1 phần nhô ra lắp lưới chắn côn trùng. Do vậy cũng góp phần giảm nóng về khí hậu ở Việt Nam. Về thiết kế nhà kính thì quan trọng nhất là phần khung. Về thiết kế khung nhà: khung thép của công ty Nhật sản xuất tại Việt nam, Thiết kế kết cấu lắp ghép, không hàn xì, tránh được hỏng hóc do xuất phát từ các mối hàn, từ đó cho tuổi thọ cao ( Nếu không gặp thiên tai ngoài dự trù thiết kế thì ở Nhật bản thông thường cho phép tuổi thọ trên 20 năm), cho phép tháo lắp di chuyển trong trường hợp cần thiết. Bên công ty mình có cả hình thức vật liệu trọn gói cung cấp trọn bộ vật liệu kèm tài liệu hướng dẫn thi công lắp đặt và có thể sẽ cử cán bộ hướng dẫn thi công nếu cần thiết trong một số giai đoạn.
https://www.facebook.com/nhakinhnhatban
http://wpvn-green.com/cac-du-da-thuc-hien/

Bạn cần 1 số vật tư chính để làm nhà kính:
- Làm khung: có thể sử dụng trụ bê tông/ sắt/ tre
- Nylon: 64 - 75k/kg (tùy loại của các hãng khác nhau); mình dùng lưới của irsael khoảng 2,5tr 100m dài (khổ 4,2m)...
- Lưới chắn côn trùng trắng có nhiều khổ rộng 1,8m và 3,6m...mình hay dùng 2 loại này lên biết giá nó: loại 1,8m thì giá khoảng 11k/m dài; loại 3,6m giá 21k/ m dài
Bạn cho mình SĐT để mình hỏi được không? Cho mình xin mẫu hình ảnh lưới với

Back