Thảo luận Mô hình nuôi Ba ba bằng lồng

• Thread starter The Farmer
  • Ngày gửi
Chào mọi người,

Tôi có 1 cái ao khoảng 5000 m2, đang bắt đầu nuôi các loại cá nước ngọt, tôm càng xanh. Tôi đang dự định quây 1 ao nhỏ khoảng 100 m2 để nuôi Ba ba. Mực nước tại vị trí dự định nuôi Ba ba khoảng 80 cm. Tôi đang phân vân giữa việc chọn lưới quây (lưới mắt cáo), vì tôi muốn cá nhỏ có thể vào khu vực nuôi để ăn tạp chất trong quá trình nuôi Ba ba. Lưới tôi dự định là phương án 1 quây bằng lưới thép loại bọc PVC phương án 2 là bằng lưới nhựa dập (giá bán lẻ khoảng 30 ngàn/mét).

Có anh chị nào biết liệu Ba ba có thể cắn rách lưới bằng nhựa dập không ah ? Khoảng cách từ mặt nước trở lên cần chiều cao tối thiểu bao nhiêu thì Ba ba không ra ngoài được (tôi dự tính cao khoảng 20 cm) ?

Leo trèo giỏi, cắn lưới, .... là vấn đề các bạn lo, là đúng rồi. Nhưng cái này là cái lo nhất đây. chúng cắn nhau, không có chỗ nghĩ ngơi, không có bùn hay cát dìm mình ... Đấy là những cái tạo ra thất bại nặng trong nuôi ba ba

Chỗ mình dự định làm là 1 nhà thủy tạ, rộng hơn 100 m2 (lâu lâu mới có khách nhậu), Ba Ba sẽ ở dưới nhà đó và dưới đó có bùn. Xung quanh mình sẽ tạo các tấm gỗ cây để Ba ba lên tắm nắng. Mình chỉ đang phân vân là nên chọn loại lưới thép hay nhựa thôi ? Thép thì giá đắt gấp 3 lần nhựa cứng.

Có tiền thì mua luôn lưới inox làm của xài vĩnh viễn.
Miền tây người ta cũng làm lồng bè cá ba sa bằng lưới inox đó bạn.
Cần thì tôi chỉ chổ làm lưới inox cho, giá rẽ bằng 2/3 thị trường

Muốn nuôi thì cứ nuôi, việc gì phải xin ý kiến ai.
Nuôi ít thôi.
Hiệu quả thì làm tiếp.
Không hiệu quả thì thay đổi phương pháp.

Nếu không gì có thể cản trở ý chí của bạn thì bạn sẽ sớm thành công.

Muốn nuôi thì cứ nuôi, việc gì phải xin ý kiến ai.
Nuôi ít thôi.
Hiệu quả thì làm tiếp.
Không hiệu quả thì thay đổi phương pháp.

Nếu không gì có thể cản trở ý chí của bạn thì bạn sẽ sớm thành công.
Bạn vui tính nhỉ ?

Forum đc sinh ra để trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau mà.

Làm gì thì công tác chuẩn bị trước chiếm đến 70% hiệu quả công việc.

rào lưới nhưng phía trên phải có cái gì đó trơn trơn chứ, lúc trước tôi có nuôi một ít trong chuồng heo cũ (xây bít cửa, chuồng cao 1 mét) chúng leo ra tất. Còn về cắn phá thì tôi nghĩ chúng không phá lưới, vì có người đăng lọp dính nó nó cũng ko phá ra, bác nên mua 1 ít lưới nhựa về làm cái lồng nhỏ nhỏ nhốt vài con vào thí nghiệm

rào lưới nhưng phía trên phải có cái gì đó trơn trơn chứ, lúc trước tôi có nuôi một ít trong chuồng heo cũ (xây bít cửa, chuồng cao 1 mét) chúng leo ra tất. Còn về cắn phá thì tôi nghĩ chúng không phá lưới, vì có người đăng lọp dính nó nó cũng ko phá ra, bác nên mua 1 ít lưới nhựa về làm cái lồng nhỏ nhỏ nhốt vài con vào thí nghiệm

Thanks Bác.
Phía dưới đáy mình sẽ dùng cây gỗ để chén xuống bùn để tránh Ba ba chui ra. Phía trên mình dự định sẽ dùng ống nhựa PVC làm 1 rảnh để kẹp tấm lưới, nếu nó leo lên thì ống nhựa PVC trơn cũng kg leo ra ngoài được.

Chào mọi người,

Tôi có 1 cái ao khoảng 5000 m2, đang bắt đầu nuôi các loại cá nước ngọt, tôm càng xanh. Tôi đang dự định quây 1 ao nhỏ khoảng 100 m2 để nuôi Ba ba. Mực nước tại vị trí dự định nuôi Ba ba khoảng 80 cm. Tôi đang phân vân giữa việc chọn lưới quây (lưới mắt cáo), vì tôi muốn cá nhỏ có thể vào khu vực nuôi để ăn tạp chất trong quá trình nuôi Ba ba. Lưới tôi dự định là phương án 1 quây bằng lưới thép loại bọc PVC phương án 2 là bằng lưới nhựa dập (giá bán lẻ khoảng 30 ngàn/mét).

Có anh chị nào biết liệu Ba ba có thể cắn rách lưới bằng nhựa dập không ah ? Khoảng cách từ mặt nước trở lên cần chiều cao tối thiểu bao nhiêu thì Ba ba không ra ngoài được (tôi dự tính cao khoảng 20 cm) ?
bạn ở đâu? đã nuôi ba ba lần nào chưa?....vv

Mình chưa làm nông bao giờ. Công việc chính là công nghiệp, làm việc văn phòng. Mình đặc biệt thích nghề nông như trồng cây, nuôi các loại con động vật. Mình tìm hiểu đe đầu tư cho mấy anh em cấp dưới làm thêm. Ao mình đã thả đủ các loại cá và 3000 con tôm càng xanh. Đang tăng cường thả cá rô phi để sau này thức ăn cho ba ba.
Mình đã quyết định sẽ làm lồng bằng lưới thép, bọc nhựa. Làm 120m2, thả khoảng 500 con baba. Sau này sẽ sử dụng nguồn thức ăn cá phi cho baba ăn. Mắt lưới đủ rộng để cá bơi vào ăn thức ăn thừa, cũng như chất thải của baba. Có thể baba sẽ tự bắt đc cá nhỏ luôn. Có thể đây là cách làm đâu tiên khi nuôi baba trong bể như mình, nếu mọi người thích mình sẽ update về lồng này.

Thả tôm càng xanh và đủ loại cá nữa coi như :Hello: đàn tôm rồi!
Baba mà cho ăn cá rô phi thì lãng phí vì thức ăn viên hay các loại phế phẩm khác rẻ hơn nhiều
Dừng bằng tấm lợp fibro xi măng cũ sẽ kinh tế hơn
Chừa một khoảng vài mét dừng lưới, cá sẽ ra vào thoải mái thôi bạn
Nếu làm mô hình như bạn thì nuôi baba gai hay cua đinh sẽ hợp lí hơn, có thêm con đặc sản nhậu chơi:Kem:

Thả tôm càng xanh và đủ loại cá nữa coi như :Hello: đàn tôm rồi!
Baba mà cho ăn cá rô phi thì lãng phí vì thức ăn viên hay các loại phế phẩm khác rẻ hơn nhiều
Dừng bằng tấm lợp fibro xi măng cũ sẽ kinh tế hơn
Chừa một khoảng vài mét dừng lưới, cá sẽ ra vào thoải mái thôi bạn
Nếu làm mô hình như bạn thì nuôi baba gai hay cua đinh sẽ hợp lí hơn, có thêm con đặc sản nhậu chơi:Kem:
Cua đinh và ba ba gai thịt ngon và có giá hơn ba ba trơn, ( ba gai có tầm vóc hơn ba trợn) hi hi . Chưa ngán cua đinh sao Tân hi hi . Nếu có gò đất, hoặc bè... gò đất cao hơn mặt nước 0,2- đến 0,5 mét , thả rùa cũng hấp dẫn lắm. Rùa bơi lội 1 tí thì bò lên gò nằm sãy chân nghĩ ngơi. Đối với rùa rào chắn thì không quá kho khăn. Rùa cũng thường hay ở tập trung trên gò đất. Nếu thích con nào chạy đến túm nó đem rang muối, hoặc xào lăn.....thì OK rồi.

Có gì đâu mà ngán chứ bác Xuân Vũ. Học phí ngàn ngoài con cua đinh thì cũng có ý ngĩa của nó chứ! hjhj
Cháu ko làm nữa vì nhân ko hòa nên hơi nản tí

Có gì đâu mà ngán chứ bác Xuân Vũ. Học phí ngàn ngoài con cua đinh thì cũng có ý ngĩa của nó chứ! hjhj
Cháu ko làm nữa vì nhân ko hòa nên hơi nản tí
Hòa gì nữa mà hòa, lỗ nặng quá xót của mà hi hi

Con giống không chuẩn và cách ương con không chưa đạt lắm , trong cách ương có phần lớn về khẩu phần ăn

Back