Nên hay không???Khởi nghiệp bằng chăn nuôi bò thịt.

• Thread starter thienthuat
  • Ngày gửi
Chào mọi người!!!
Với cái tuổi 24 có lẽ em(cháu) là một trong những người nhỏ tuổi nhất trên diễn đàn này.Nhưng em(cháu) có nhiều nhiệt huyết với nghề chăn nuôi.Ông bà ta thường nói:"có gan mới làm giàu".Với khoảng 1,2ha đất, em(cháu)đang dự định vay ngân hàng 100tr(lãi suất 12%/năm) để nuôi bò thịt.Mong anh,chị,chú,bác có kinh nghiệm chia sẽ cho em(cháu) một số kinh nghiệm(bí quyết càng tốt.hihi.)
Anh,chị,chú,bác nào có nguồn giống tốt ở Đồng Nai,Bình Thuận,tpHCM giới thiệu cho em(cháu) luôn.em(cháu cảm ơn rất nhiều)
Lưu ý:em(cháu) đã quyết định lấy con bò thịt làm vật nuôi chủ đạo nên mong nhận được sự tư vấn vè kỹ thuật và kinh nghiệm.Mọi comment bàn ra sẽ không được hoan nghênh.
Kính!!!

:huh:
mỗi ngày....tôi chọn một niềm vui.....
chọn những bông hoa chọn những nụ cười.....
:huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh::huh:

hãy suy nghĩ rồi làm rồi rút kinh nghiệm và bạn sẽ thành công. ko ai có thể cho bạn 1 công thức thành công chính xác hơn bản thân bạn. quan điểm của bản thântôi là nhắm, bắn, ko trúng nhắm lại thật kỹ mục tiêu rồi lên dây bắn.
chúc bạn thành công

Heo, gà đang rớt giá thê thảm nhưng giá thịt bò vẫn ở mức cao, chứng tỏ là nhu cầu của thị trường vẫn rất lớn bất chấp khủng hoảng kinh tế. Tui là fan của thịt bò nè, rất bổ và có thể chế biến được rất nhiều món ngon, hihi...
Nói vậy để thấy nuôi bò khá triển vọng vào thời điểm này nhưng ngặt nổi vốn đầu tư ban đầu khá cao. Gía bò giống đang bị đẩy lên vô tội vạ. Như ở Củ Chi một con bò cái trưởng thành giá phải tầm 20-30 triệu tùy con to hay con nhỏ. Tui cũng có miếng đất vườn ở Củ Chi tính trồng cỏ nuôi vài cặp bò nhưng chưa đủ vốn. Với lại đang băn khoăn không biết nên nuôi bò sữa hay bò thịt có lợi hơn vào thời điểm này? Hay là vừa nuôi bò thịt vừa nuôi 1-2 con bò sữa để có tiền bán sữa hàng ngày đắp đổi qua ngày chờ ngày xuất chuồng bán bò thịt. Bác nào có cao kiến gì xin chỉ giáo giúp ạ.
Xin cám ơn

chào iceman theo ý của mình thì tùy vào điều kiện để quyết định nuôi loại nào bạn ah. loại nào cũng có cái hay riêng của no đặc biệt vùng củ chi rất có điều kiện để pt cả bò sữa lẫn bò thịt
nếu bạn có nhân lực dồi dào và nếu thuê ở mức nhẹ thì nên nuôi bò sữa vì thứ nhất có thu hàng ngày, thứ 2 vẫn có thể cho sinh sản như bò thịt và thứ 3 vẫn có thể bán hay trao đổi như bò thịt khó khăn lớn nhất khi nuôi bò sữa là nhân công nhièu và phải có kỹ thuật hơn bò thịt bạn ah.
còn nuôi bò thịt đơn giản hơn rất nhiều ít việc nè, cho ăn uống đơn giản hơn nè, chịu kham khổ tốt hơn và cũng ít bệnh tật hơn nữa tất nhiên loẹi nhuận kém hơn và lâu hơn 1 chút.
vài dòng theo suy nghĩ của bản thân chúc bạn có hướng làm ăn hiệu quả nhé

cám ơn bạn Tiengdan_codon đã chia sẻ. Nhân công thì chỉ có mình thôi, mình không định mướn người làm vì không tin tưởng.
Nhân tiện cho mình hỏi là bạn nuôi 5 cặp bò mẹ-con một mình hay có ai phụ không? Bạn trồng bao nhiêu m2 cỏ để cho số bò đó ăn? Bạn thu hoạch cỏ một lần rồi phơi khô, ủ chua để trữ hay bò ăn ngày nào thì cắt ngày đó? Bạn có cho ăn thêm thân bắp, thân lá đậu phộng, bả mì gì không?
Mong tin bạn
Thân

uhm chào bạn, nói thật là tuy nuôi 10 con bò nhưng mình vẫn đi làm viêc bình thường cho chúng ăn chỉ là tranh thủ 1 ngày k2 tiếng thôi bạn ah. mình đã trồng đc k1000m2 cỏ rồi nhưng mùa này là mùa mưa nên thong that lắm bạn ah cỏ nhiều vô số kể mình đang tiếc rẻ vì hồi đó ko mua thêm vài con nè hihi. mình cho ăn ngày nào cắt ngày đó cho ăn thêm mỗi con k1kg bột mì nữa bạn ah, từ khi mua về đến nay bò mập lên trông thấy ai cũng khen nge mà sướng hihi.
bò mình ko chăn thả chỉ nhốt có thêm tí sân chơi thôi nên cũng rảnh rỗilắm, bây giờ bắt đầu thu hoạch bắp mình đang thuê 2 người đi xin thân cây về ủ chua dự trữ mùa khô.
nói chung là mình đã nuôi rất nhiều loại nhưng nuôi bò là thik nhất hihi có nhìu thời gian bù khú với bạn bè 5 giờ chiều là khỏe re rùi

Ông bà chủ trại bò gần nhà tôi (ở bờ biển Đông Bắc Mỹ) có gần 5 chục
con bò thịt. Họ nhốt trong hàng rào chừng 2 héc ta. Họ có mấy chục
héc ta trồng cỏ để bán. Chẳng rõ họ cho bò ăn bao nhiêu cỏ, và bao
nhiêu lúa mì, ngô, nhưng họ nhàn lắm. Cả ngày chằng làm gì cả. Chỉ
ngồi nghỉ, rồi đi thơ thần.

Hây . Nuôi con bò với 1,2ha đất nầy bạn trồng cỏ cho ăn rất thuận lợi
cái thứ 2 là con vật nầy sức đề kháng rất cao nuôi ít bệnh
đầu ra tốt , mau lẹ tỉ lệ xác xuất rất cao an toàn . Bạn nên tiến hành vào nghề

Last edited by a moderator:
Hiện nay bạn có thực hiện ước mơ mình chưa
nuôi con vật nầy tỉ lệ rủi ro rất ít và lợi nhuận cao

Cảm ơn những lời khuyên và động viên hữu ích của mọi người.Hiện tại em đã bắt đầu trồng cỏ và xây dựng chuồng trại.em cũng đang đi tìm nguồn giống tốt và thích hợp.Nhiều người bảo em là nên chờ tới mùa khô giá bò giống sẽ rẻ hơn.Nếu không có gì thay đổi em sẽ có lứa bò đầu tiên trong vòng 3tháng tới.Mong rằng sẽ nhận dc sự giúp đở của mọi người trên 4rum.Cảm ơn mọi người rất nhiều...

Chào mọi người!!!
Với cái tuổi 24 có lẽ em(cháu) là một trong những người nhỏ tuổi nhất trên diễn đàn này.Nhưng em(cháu) có nhiều nhiệt huyết với nghề chăn nuôi.Ông bà ta thường nói:"có gan mới làm giàu".Với khoảng 1,2ha đất, em(cháu)đang dự định vay ngân hàng 100tr(lãi suất 12%/năm) để nuôi bò thịt.Mong anh,chị,chú,bác có kinh nghiệm chia sẽ cho em(cháu) một số kinh nghiệm(bí quyết càng tốt.hihi.)
Anh,chị,chú,bác nào có nguồn giống tốt ở Đồng Nai,Bình Thuận,tpHCM giới thiệu cho em(cháu) luôn.em(cháu cảm ơn rất nhiều)
Lưu ý:em(cháu) đã quyết định lấy con bò thịt làm vật nuôi chủ đạo nên mong nhận được sự tư vấn vè kỹ thuật và kinh nghiệm.Mọi comment bàn ra sẽ không được hoan nghênh.
Kính!!!
Tôi cũng đã từng muốn nuôi bò thịt nhưng vì lý do là ko có đất + không đủ vốn nên đành gác lại. Nhưng bạn có thể tham khảo ở đây. Chúc bạn thành công!
http://agriviet.com/home/threads/68...ao-thoi-diem-nay-khong-cac-bac-#axzz22KtnithP

cần cù chiọu khó và quyết đoán đúng thời điểm sẽ đem lại cho bạn thành công ngoài mong đợi. đừng đợi có 1 cv tốt rồi mới bắt đầu làm. bạn tính toán thử nếu từ bây giờ bạn chưa mua thì 3 tháng sau bạn sẽ phải ghánh lãi ngân hàng và bò ngta lớn lên sẽ cao giá hơn bạn ah. mùa mưa bò thường dễ động dục nên nếu bạn bỏ qua thì sẽ mất 1 đợt bò con. và càng gần tết giá cả sẽ leo thang

--------

mình mua bò có 2 loại bò con thế này nhé. khi mua có 2 con đc 6 tháng tuổi 1 con đc 4 tháng và 2 con đc 2 tháng vậy mà bây giờ 5 con bằng nhau lun. các bạn biết vì sao ko? 2 con 2 tháng tuổi là bò lai gieo tinh nhân tạo còn 3 con kia là bò ta phối giống tự nhiên vậy mà bây giờ nhìn 2 con bò nhỏ đẹp mê li luôn. vậy nếu bạn để bò phối giống tào lao thì con sinh ra sau này ăn hoài mà chẳng chịu lớn.
2 con bò nhỏ đó hôm nay đã có người tới trả mỗi con 7tr rùi đó nhưng mình ko mún bán vì đều là bò cái tính để giống mà mình mới nuôi đc có 3 tháng ah. vậy là mình quyết định ko mua bò đực nữa mà sẽ bỏ tiền đi học 1 khóa gieo tinh nhân tạo bò. đang mùa mưa nên khá rảnh rỗi. hy vọng sẽ thành công

Last edited:
oh!Bạn đã cho mình một thông tin rất hữu ích.Cảm ơn bạn rất nhiều!!!
bạn cho mình hỏi con bò 2th tuổi+3tháng nuôi bạn ước lượng được bao nhiêu kí rùi.mình muốn biết tốc độ sinh trưởng đó mà,

--------

không biết gieo tinh nhân tạo cho bò có phức tạp không?có giống như heo không??ngày trước nhà mình nuôi heo nhiều nên có biết chút ít

hjhj, bò 2 thánh thì chắc cũng đc k40-50kg tùy loại bạn ah. có khi còn hơn nhìu nữa vì bò mà thụ tinh nhân tạo có con sinh ra đã đc 30kg rùi đó. nhưng bò cỏ thì sinh ra có hơn 10kg ah nuôi lâu lớn hơn nhìu. mình chưa bao giờ thấy ngta thụ tinh cho heo nên cũng ko biết có dễ hơn bò hay khó hơn nữa nhưng mình thấy họ thụ tinh bò cũng đơn giản thôi, dụng cụ cũng đơn giản luôn. bữa nây đi dường thấy 1 con bò thật là to nên dừng lại hỏi họ nói đó là bồ batman trắng nhìn to khủng khiếp luôn họ nói mua từ phú yên về với giá 60tr các bạn ah. bò 2 năm tuổi và họ nói ko bán mà để nuôi béo 1 thời gian rùi mới chịu bàn mình nghĩ họ vỗ k2 tháng chắc phải bán 80tr quá. mình đoán nó phải hơn 7tạ ấy. ước gì 1 năm mình có 3 con như thế bán nhỉ hihi

--------

đến giờ đi cắt cỏ cho bò rồi chào các bạn nhé. chúc thành công

Last edited:

Back