nên nuôi trâu hay nuôi bò???

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
như tiêu đề tôi đang có dự án nuôi trâu hoặc là nuôi bò để phát triển kinh tế nhưng tôi xuất phát không phải con nhà nông nghiệp nên không có kiến thức và kinh nghiệm về nông nghiệp rất mong bà con ACE tư vấn giúp để có mô hình kinh tế hiệu quả nhất. mảnh vườn của tôi là 2400m2. chân thành cảm ơn mọi đóng góp để tôi tham khảo và thực hiện

trâu dể nuôi hơn.ít bệnh,có giá,nhưng chậm lớn.mất thời gian hơn
mà đầu ra con bò cũng ổn định,giá trị cũng cao
Mình cũng đang chuẩn bị nuôi bò.
Mong dc trao đổi nhiều hơn với bạn
Chúc thành công!!!!!

mình thấy hình như giá trâu bây giờ cao hơn giá bò thì phải, mình nói là hình như thôi nhé vì mình ko có kinh nghiệm về NN, nhưng mình có nghe mọi người nói vậy

Đúng rồi!Trâu có giá hơn bò nhưng không chênh lệch lắm.Nguyên nhân là thịt trâu giờ hiếm hơn bò(ngày trước trâu rẻ hơn bò vì còn nhiều)
Nhu cầu thịt bò không bao giờ giảm(trâu thì chưa chắc)

cảm ơn bạn thienthuat nhiều, mình muốn hỏi bạn với diện tích đất của mình như vậy có nuôi bò đc ko? và nuôi thi tối đa được bao nhiêu con, vì nuôi bò cần phải có diện tích đất để trồng cỏ nữa.

Theo mình nghĩ mới bắt đầu nuôi thì nên nuôi ít thôi (chậm mà chắc)bò thì mình chí cần cột vào gốc cây nào đó dây hơi dài để bò đi tới đi lui.lưu ý ko cột gần ao hồ vì bò có thể bị quấn dây té xuống nước.nếu gần nhà có bãi đất trống nào thi dắt ra đó cũng dc.Với DT đó thì nên trồng khoảng 1000m2 cỏ VA06.sau này có phát triển thêm mình tính sau.Tận dụng số đất còn lại canh tác thêm cái gì đó(mà bạn thích)để có thêm thu nhập vì thời gian sinh trưởng con bò hơi dài.trên diển đàn có nhiều mô hình kết hợp với bò rất hay,bạn tìm đọc để tham khảo thêm)

Năm 1975, ở bắc tỉnh Bắc Kạn, một con trâu 5 trăm đồng,
thì ở Hưng Yên phải là 5 nghìn đồng. Bò chỉ 3 trăm thôi,
vì nhỏ hơn, ít thịt hơn, lại không kéo được. Nhà nước
cấm buôn sức kéo (trâu bò) về xuôi, nên giá chênh lệch lắm.
Phải giấy tờ lôi thôi, biến trâu bò thành động vật lấy thịt
thì mang về Hà Nội rồi Hưng Yên, Thái Bình được. Giá Trâu
Bò để mổ thịt thì chưa đến nghìn đồng, nhưng cũng con ấy mà
để kéo mật mía, kéo cày thì 3-4 nghìn trở lên.
Lúc ấy, giá thịt lợn là 8 đồng 1 ký, giá thịt trâu bò là 6
đồng. Muốn ăn trâu bò thì dễ lắm. Làm nó què chân, rồi xã ký
giấy chứng thực, lên huyện đóng dấu làm thịt, tha hồ mổ, còn
hơn bán cho nhà nước theo đường chính thức bán về xuôi, rẻ
mất vài chục đồng so với giá xã. Phần lớn bà con Tày Nùng ít
ăn trâu bò, nên thịt mới rẻ thế.
*
Bây giờ thì khác, nhưng thịt bò mềm hơn, ở Hà Nội bao giờ
cũng đắt hơn thịt trâu. Trâu thì chịu đựng đói khát và leo
núi hơn bò, ăn nhiều loại cây cỏ bò không thích ăn. Trâu lại
lớn con hơn, mổ được nhiều thịt hơn. Tôi không biết tỷ lệ
thức ăn với 1 ký thịt hơi là bao nhiêu.
*
Tôi gợi ý, bạn nên mua bò mùa thu, là mùa ít cỏ, trâu bò nếu
không bán kịp thì bị chết đói, giá rẻ như cho. Các mùa khác,
bạn trồng cỏ, phơi khô, khi bò rẻ mua về thì cho ăn cỏ khô,
kèm sắn lát phơi khô, ngô xay, gạo nương. Tôi nhớ vùng Phủ
Thông, Chợ Đồn nhiều bò giá rẻ lăm. Mua chục con dắt bộ về
rồi vỗ béo mà mổ thịt bán cũng được. Nếu gặp lái bán về Hà
Nội hay Thái Nguyên càng quay vòng vốn nhanh. Lúc ấy gạo Nếp
gạo Khẩu Thép giá 1 đồng rưỡi 1 ký, còn gạo Khẩu Mố chỉ 1 đồng
hay 9 hào thôi. Khẩu Mố và Ngô Bắp ở vùng đèo Giàng rất sẵn.
*
Đừng nên chăn nuôi cho mệt. Diện tích nhỏ quá.
Chỉ cần lập được đường dây tiêu thụ bò về Hà Nội, Thái Nguyên,
thì chỗ đất ấy làm kho chứa Trâu Bò. Lúc ấy bạn tha hồ chăn
nuôi cho thoả ước mơ.
*

các bác cho thêm 1 vài ý kiến nữa để em tham khảo nào, rất mong sự đống góp nhiệt tình của các bác ACE trong 4room

Bạn nên xác định là mình chăn nuôi vì muốn làm giàu hay vì niềm đam mê.
Nếu muốn làm giàu thì bạn làm theo cách của bác anhmytran.Nhưng phải tiềm hiểu thực tế trước xem có được hay không(vì bác anhmytran hay nói chuyện ngày xưa lắm).Đi buôn thì khõe thân nhưng mệt óc.Chăn nuôi thì ngược lại.Đi buôn thì dể giàu nhưng cũng dể phá sản như chơi.Chăn nuôi tuy chậm nhưng bền vững hơn.
Nếu bạn có niềm đam mê với con bò thì dù có bao nhiêu đất bạn cũng làm dc.Gần nhà mình có 1 bác,đất chỉ đủ xây 1 cái nhà và cái chuồng bò.Vậy mà vẫn nuôi dc chục con.hằng ngày cứ dẫn bò ra bãi cỏ hoang nào đó,rồi đi tìm cỏ cắt thêm.chiều lùa về cho ăn thêm.Cả nhà bác ấy chỉ cần sống bằng tiền bán phân bò...bán bò ra chỉ việc đi mua vàng bỏ vào tủ.Xong...
Cứ cân nhắc bạn nhé!!!!
Chúc thành công!!!!

rất nhiều ý kiến hay, nuôi trâu cũng là 1 ý kiến tuyệt vời mà các bạn. nhưng thịt trâu đc gọi là đặc sản mà mình thì lại ko khoái cái đặc sản lắm. với 2400m2 thì cũng rộng rồi bạn ah hơn nữa theo mình biết thì ở thái nguyên đất đai còn rộng nên bạn có thể tận dụng bãi chăn thả đc, nhưng ở đó lại có 1 mùa đông khắc nghiệt nên bạn muốn nuôi cũng cần thiết có phương án chống rét cho trâu bò và dự trữ thức ăn thật tốt nhé. chúc mọi người thành công

--------

hôm bữa có đc nge 1 mục của vtv2 nói ở thái nguyên có bà hoàng nuôi trâu có gần 1000 con trâu bạn tìm hiểu thử xem biết đâu lại có ý tưởng mới

Last edited:
Bạn nên nuôi Trâu . nếu diện tích đất đó của bạn có ao,có nước,,, vì nuôi Trâu cần nước để Trâu đầm

Nuôi bò thì bạn tính nuôi bò nào? bò vàng,bò lai sin,bò xứ lạnh hay bò xứ nóng ...Mỗi loại đều có ưu nhược điểm riêng ... vì vậy bạn cần tìm hiểu kỹ về các loại bò ...

Nếu có thể thì đi học một lớp thụ tinh cho bò ... Như vậy ... bạn sẽ chỉ cần nuôi bò cái . còn tinh bò đực . bạn lên trung tâm môn ca đa mua tinh bò về ... trên đó họ có tinh và quản lý giống theo dòng ... khỏi phải nuôi bò đực đạp làm gì ... chỉ nuôi bò Cái và bò thương phẩm thôi

Bác nuoide có thể tư vấn giúp mình nên nuôi loại bò nào được ko? vì như đã nói ở trên mình ko có kinh nghiệm về NN nên còn rất hạn chế, nghe bác nói thì bác rất dành về con bò, rất mong bác chỉ bảo giúp nuôi bò nào kinh tế và hợp với khí hậu thời tiết Thái Nguyên. còn nuôi trâu ko có ao có được ko vậy? vì mình ko có ao

Không . Mình không rành về bò đâu ... Chỉ tại đọc nhiều nên nhớ về các loại bò đang nuôi hướng thịt ở VN...

Thực ra trong hai loại Trâu và Bò ... ở thời điểm hiện tại . Trâu có giá hơn,được người tiêu dùng yên tâm hơn,giá cao hơn ...

Mình nói ở trên . Nuôi Trâu cần ao ... Là vì đặc tính của nó . Trâu thích mát,thích vùi mình vào bùn,nước vào mùa hè,để hạn chế các loại ký sinh trùng cắn vào nó... vì thế nuôi trâu cần có ao nhỏ ... Nếu bạn không có ao thì quây một khoảnh 100 mét vuông ...chỗ này là chỗ thấp nhất của trại ... Để nước mưa,nước từ mương nội đồng chảy vào đó làm chỗ tập kết tắm của Trâu là ok ... chỉ cần ngập vài chục phân cũng đủ

Bạn ở Thái Nguyên . Tiếp giáp Tuyên Quang ... Đây là khu vực có đàn Trâu tốt của cả nước ... Chương trình bảo tồn giống Trâu của VN đều lấy Trâu Tuyên Quang làm giống chuẩn quốc gia ...Nếu bạn chọn con Trâu . Từ Thái Nguyên - Tuyên Quang ... đều rất dễ để bạn tìm được đàn Trâu giống khỏe mạnh,giống tốt ... (Hội lễ Trâu ở Chiêm Hóa Tuyên Quang lễ hội quốc gia thì phải)

Vì vậy . Nếu là mình thì mình chọn Trâu để nuôi . Còn con Bò ... Bạn nên tìm hiểu kỹ về giống sao cho phù hợp với địa phương bạn ... Cái này thì mình ko biết ... Chỉ biết rằng . Một huyện miền núi của Quảng Ninh mình . Ngày xưa cũng có chương trình bò lai . Rồi sau đó chết yểu vì giống ko phù hợp với bản địa .

Tại vì chủ đề bài này là "nuôi trâu hay nuôi bò" nên mình góp ý thẳng thừng như thế này
NÊN NUÔI BÒ
Vì sao?vì nhu cầu con bò luôn cao hơn trâu(phở bò,bò kho,bò né,bò bit-tet....rất nhiều món ăn từ bò)Còn trâu thì sao nè??
thời gian nuôi con nào nhanh hơn???
giá thịt trâu cao hơn thịt bò bao nhiêu???không đáng kể.Bạn đừng quan tâm tới giá cả.Trâu hiếm nên đắt hơn bò.Mọi người thấy giá cao nuôi nhiều rồi cũng rẻ lại thôi.
Chất lượng thì sao nè?thịt nào ngon hơn??(có thời gian người ta trộn thịt trâu vào thịt bò nữa là...)
Còn vấn đề chọn con giống??rất đơn giản.MÌnh nghĩ là gần nơi bạn ở cũng có người nuôi bò.Cứ tìm nơi nào có con bò to nhất hỏi người ta là giống gì?tìm mua giống đó về nuôi...xong....(đương nhiên là gần nơi bạn ở khí hậu giống nơi bạn bạn ở rồi đúng không)

Nuôi bò đi bạn, không hiểu sao trâu hay rượt đám con nít lắm (hồi nhỏ bị rượt hoài) :lol:

Trâu hiếm nên đắt hơn bò.Mọi người thấy giá cao nuôi nhiều rồi cũng rẻ lại thôi.

Link: http://agriviet.com/home/threads/102461-nen-nuoi-trau-hay-nuoi-bo-#ixzz22ANgnIgN

Miền Bắc mình thì ngược lại với miền nam bạn nhé ...

Miền Nam từ Nam Trung Bộ cho đến khu vực giáp giới cam pu chia ... Nông dân đều có thể dễ dàng tìm đưoc nguồn Bò giá rẻ..

Miền bắc thì khác . Tâm lý lúa nước .Tỉ lệ cơ giới hóa trong trồng lúa còn khá thấp . Vì vậy . Số nhà nuôi Trâu . Luôn gấp mấy chục lần so với Bò .... Mình đi nhiều tỉnh miền bắc . Hầu như nhà nào ở nông thôn cũng có ít nhất 1 trâu để bừa . Giá trâu non nếu không nhầm là 4-5 triệu/con cái ........ Trâu thương phẩm con to hơn chục triệu

Cá biệt có những vùng . hoàn toàn không có Bò nữa đó ....

Đúng là vấn đề đó mình chưa biết thật,Ở chổ mình trâu có thể gọi là động vật quý hiếm.Đã hơn chục năm nay mình không nhìn thấy con trâu nào.
Nhưng mình vẫn bảo lưu ý kiến nên nuôi bò
Bò con giống<10tr,bò thương phẩm >30tr

Back