nhím .đâu là giá trị thật của nó ?

• Thread starter hoangnhim
  • Ngày gửi
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cx-quang%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
cảm ơn bác XV góp ý nhưng em thấy thịt con nhím cũng thường thôi mà.Có người còn bảo thua thịt chó nữa!Nhưng quả thật thịt nhím không biết biến thì hôi lắm.

Nhưng vì sao giá nhím lại ngày càng leo thang ?

<!--[if gte vml 1]><v:shapetype id="_x0000_t75" coordsize="21600,21600" o:spt="75" o:preferrelative="t" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" filled="f" stroked="f"> <v:stroke joinstyle="miter"/> <v:formulas> <v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"/> <v:f eqn="sum @0 1 0"/> <v:f eqn="sum 0 0 @1"/> <v:f eqn="prod @2 1 2"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @0 0 1"/> <v:f eqn="prod @6 1 2"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"/> <v:f eqn="sum @8 21600 0"/> <v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"/> <v:f eqn="sum @10 21600 0"/> </v:formulas> <v:path o:extrusionok="f" gradientshapeok="t" o:connecttype="rect"/> <o:lock v:ext="edit" aspectratio="t"/> </v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" type="#_x0000_t75" alt="" style='width:14.25pt; height:14.25pt'> <v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\x-quang\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif" o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/he.gif"/> </v:shape><![endif]--><!--[if !vml]-->Chắc chắn là bán giống thôi chứ khi đã bảo hòa rồi thì 200k/kg không biết có ai mua không nữa.Tội nghiệp dân mình cứ chạy theo phong trào ,ai nuôi sau cùng sẻ ôm bom thôi :he: banh xác đấy bà con ơi.
Hãy bình tĩnh nhìn nhận giá trị thật của con nhím trước khi bạn quyết định mua nuôi.

<!--[if !supportLineBreakNewLine]-->
<!--[endif]-->

Theo tôi kinh doanh cái gì cũng có rủi ro cả. Với con nhím hiện tại, mình cho là giá giống hơi cao, nhưng bù lại nó ít bệnh, nguồn thức ăn dồi dào, do đó chi phí duy trì bầy không quá cao so với các vật nuôi khác. Khả năng tăng đàn của nhím cũng không cao (một năm sinh sản 2 lần, mổi lần 1 đến 2 con) do vậy mà nhiều người dự báo "bùm" mà đến nay vẫn chưa thấy! Nếu ở nông thôn có nguồn quỹ đất nông dân ta có thể trồng các loại thực phẩm cho nhím "dùng" được cộng với sự nhàn rổi của nghề nông thì chi phí duy trì đàn rõ ràng không là gánh nặng. Các nghề mà thường dể "bùm" là do chi phí duy trì lớn buộc người dân phải bán tháo, bởi càng để càng lổ nặng... Một vài suy nghĩ cùng bà con!

Theo tôi kinh doanh cái gì cũng có rủi ro cả. Với con nhím hiện tại, mình cho là giá giống hơi cao, nhưng bù lại nó ít bệnh, nguồn thức ăn dồi dào, do đó chi phí duy trì bầy không quá cao so với các vật nuôi khác. Khả năng tăng đàn của nhím cũng không cao (một năm sinh sản 2 lần, mổi lần 1 đến 2 con) do vậy mà nhiều người dự báo "bùm" mà đến nay vẫn chưa thấy! Nếu ở nông thôn có nguồn quỹ đất nông dân ta có thể trồng các loại thực phẩm cho nhím "dùng" được cộng với sự nhàn rổi của nghề nông thì chi phí duy trì đàn rõ ràng không là gánh nặng. Các nghề mà thường dể "bùm" là do chi phí duy trì lớn buộc người dân phải bán tháo, bởi càng để càng lổ nặng... Một vài suy nghĩ cùng bà con!

HOAN HÔ anh kynongdan,đọc những dòng suy nghĩ của anh tôi thấy rất đúng, đó mới là những lời chân thành và có ích cho bà con nông dân.cám ơn anh rất nhiều.
Thân.

Last edited:

em đồng ý với bác nhưng có chổ này " Khả năng tăng đàn của nhím cũng không cao (một năm sinh sản 2 lần, mổi lần 1 đến 2 con) " như vậy tính ra khả năng tăng đàn của nó vẫn cao hơn con bò anh ạ.Đây là điểm mình cần lưu ý .
Thân.

Nói về con nhím, mình không bàn về con giống mà chỉ nói về con thịt thôi, nếu giá nhím thịt 200k/kg nhím hơi thì người nuôi không bao giờ lổ. Vì thức ăn của nhím rất rẻ dể tìm, giá mua lại rẻ, có thế tự sản xuất ra được nếu có 1 mảnh đất nhỏ he he

em thì nghĩ là giá nhím hạ dúng với giá trị của nó nhu gà ,vịt vậy là ok hi hi hi........lúc dó tha hồ mà nuôi tha hồ mà ăn thịt h ih ih hi hio ......

mình nghỉ hãy thành thật với nhau hãy cùng giúp đở lẫn nhau cùng phát triển đừng quăng bơm như thế có thể gây hoang mang cho bà con
bác trangtraiheocon... cũng tuyên bố hùng hồn nhím sẽ rớt giá nhả ý đó cũng hay cám ơn bác và anh hoàng nhím và anh thuận nhưng các bác đừng làm cho người ta hoang mang chứ mua bán mà thị trường ai làm được thì nên chúc mừng đừng làm cho người ta không biết định hướng chứ.....????

đó chỉ là nhận định của riêng cá nhân em thôi nhưng giờ em thấy mình đã dự đoán sai.Bán hết bầy nhím hồi năm ngoái là một sai lầm to lớn mà đến nay em đang khắc phục mãi chưa dc.Hic hic

Ko biết bên TQ đã nuôi đại trà hay chỉ mới nuôi nhỉ? Có Bác nào biết tình hình thực tế ko, em không biết tiếng Hoa nên nhìn web của TQ cứ như........hehe. Bác nào biết tiếng Hoa chịu khó đọc và dịch ra giúp bà con biết thêm với nhé.

Chúc các Bác vạn sự như ý.

Ko biết bên TQ đã nuôi đại trà hay chỉ mới nuôi nhỉ? Có Bác nào biết tình hình thực tế ko, em không biết tiếng Hoa nên nhìn web của TQ cứ như........hehe. Bác nào biết tiếng Hoa chịu khó đọc và dịch ra giúp bà con biết thêm với nhé.

Chúc các Bác vạn sự như ý.

bạn tìm trang web TQ rồi copy link cho vào Google translate là đọc tàm tạm mà!

bác hoangnhim định lũng đoạn cả con nhím nữa hả.hiiiiiiiiii.nếu bác giàu từ con nhím thì cứ im lặng mà làm kiếm ít phòng lúc tuổi già.đừng gieo gió kẻo không được gặp bảo đã xum họp cùng tổ tông.

Haiz!!!!! Mới nuôi 2 đôi để chơi được 6 tháng mà giờ cũng thấy lo lo.

theo mình tìm hiểu các trang wed bán Nhím giống của TQ thì hiện tại giá giao động khoảng 3000 nhân dân tệ 1con. vì là tiếng TQ nên cũng ko dịch được chính xác ko bt giá họ bán giá đực /cái như thế nào? thấy bên đó phát triển mạnh lắm. hầu như các tỉnh thành đều có Nhím. giao bán trên mạng nhiều hơn VN mình rất nhiều. ngoài Nhím thì còn có các loại ĐVHD khác heo rừng,dúi,cầy hương,gà lôi ,chim trĩ..v..v phát triển cũng rất mạnh.

Xã mình có khoảng 360 hộ, trước kia khi giá bò lên cao thì ở xã mình có gần 200 hộ có nuôi bò. Còn bây giờ chỉ có 3 hộ nuôi nhím. Mặt dù com nhím sinh sản nhanh hơn bò nhưng số lượng lại rất thấp. Việc con nhím bị rớt giá như bò trước kia còn rất lâu mới xảy ra. Vậy bác nào có ý định nuôi thì cứ mạnh dạn đầu tư. Cho dù rớt giá thì vẫn có lời chỉ trừ khi nó không đẻ và mất thôi.

Em có vài ý với các Bác về thị trường nhím chút, Bác nào có cao kiến thì chỉ bảo thêm với nha.
+ Con bò: là động vật nuôi phổ thông từ xa xưa tới nay, số lượng rất nhiều nên khi có phong trào nuôi bò, ai cũng ào ạt đi mua về, trong đó có nhà em.Hihi. Em nhớ 1 con cái trưởng thành lúc đó giá hơn 20 triệu ( 1,5 cây vàng). Nhà em xui 1 cái là toàn đẻ đực liên tiếp 3 lần.Hichic => mất hết hơn 5 năm thì giá xuống => lỗ vốn, thị trường đã bão hòa. Xong chuyện nhà em! Mà các bác phải công nhận với em là nuôi bò rất cực, nào là trồng cỏ, cắt cỏ cho nó ăn, thậm chí đi mua cỏ luôn. Em nói lòng vòng nhưng ý chính là gì? Con bò mặc dù đẻ ít, đẻ chậm nhưng do đã có sẵn và được thuần hóa rất....... rất ...rất nhiều nên mau bão hòa. Xuất phát giống của nó hơn con nhím hàng ngàn lần. Các Bác nghĩ xem, thời ấy mỗi năm cả nước đẻ thêm bao nhiêu chục ngàn con bò? tính ra tốc độ tăng đàn chung cả nước là rất lớn. Cơn sốt giá bò kéo dài 5 6 năm trời, sau đó bão hòa là dĩ nhiên.
+ Con nhím: Lại sốt giá như bò. tốc độ tăng đàn gấp đôi, gấp ba con bò. Nhưng là động hoang dã nên con giống lúc khởi đầu ít và hiếm, toàn "mượn" từ rừng về. Theo cảm quan của em, con nhím chỉ được biết đến nhiều hơn chút vào năm 2007 trở đi nhờ báo đài " rêu rao " phụ, chứ bình thường ai biết đâu. Ngay cả thời điểm hiện tại, em có dịp về các vùng quê là hỏi thăm có Bác nông dân nào nuôi nhím hông thì đều nhận cái lắc đầu. Dưới quê thì có chuyện gì giấu được nhau, cái tivi hàng xóm mới mua ngta còn biết hiệu gì nữa là..... Thử hỏi ngoài TPHCM có nhiều trang trại lớn lớn, nói là lớn chứ thực ra bao nhiêu đâu à, gom lại hết chưa tới 5000 con, tính luôn con nhím nào may mắn chào đời ngày hôm nay; còn các tỉnh lẻ khác nuôi nhiều thì hơn 5-7 trại/tỉnh,mỗi trại vài chục cặp là cùng=> Mức độ gây giống chưa rộng.=> ít người cạnh tranh=> lâu bão hòa.

Tính chung lại, khi nào mỗi năm cả nước tăng thêm 10.000-15.000 ngàn chú nhím thì mới mau bão hòa, lúc đó mới sợ tí. Còn bây giờ thì các bác cứ vô tư nuôi đi, có gì đâu mà sợ.

Vài thiển cận của em, các Bác vui lòng đừng trách em .......nhiều chuyện nhé. Chúc các Bác ai cũng mua may bán đắt.

còn các tỉnh lẻ khác nuôi nhiều thì hơn 5-7 trại/tỉnh,mỗi trại vài chục cặp là cùng
Cái này là không chính xác rồi . Số lượng vài chục cặp không phải là hiếm đâu . Bác có biết không. Hiện nay có rất .. rất .. rất... nhiều công ty Lớn của nhà nước nuôi hai con .. Nhím và Heo rừng ... Các công ty này trực thuộc các tổng công ty như Than . Điện.Xi măng .May mặc . Nói đúng hơn đây chỉ là một phân xưởng DỊCH VỤ của các công ty này . Những công ty này nuôi nhiều lắm nhưnghọ chưa tham gia bán giống vì họ có vốn rất lớn và thị trường tiêu thụ trại chỗ cũng lớn .Mỗi công ty thường có vài ngàn công nhân . Họ nắm trong tay mặt bằng đẹp " Do lịch sử để lại" Chỗ tôi có công ty có đến 5 Nhà hàng lớn chuyên tổ chức tiệc cưới ,có nhà nghỉ, Đây chính là thị trường tiêu thụ của các công ty này . Dân trong vùng làm tiệc cưới ơ đây đều mua sản phẩm của HỌ .. Những ngày lễ tết truyền thống của dân tộc ,ngày thành lập công ty , ngày truyền thống của NGÀNH . Tất cả những dịp này đều phải tổ chức tiệc . Và đây là đầu ra đó...

CÒn những cơ sở nuôi nhỏ lẻ hơn chục cặp . Tôi đảm bảo đi đến bất cứ thị xã nào của một tỉnh nào đó cũng có thể hỏi được những cơ sở nuôi nhím này. Chưa kể các Đại Gia ẩn dật có nhà hàng riêng nữa ...
Sốt giá nhím hiện nay một phần do các công ty Lớn đang mạnh tay đầu tư nuôi nhím . Với lượng vốn của các công ty này vài chục vài trăm cặp chỉ là chuyện nhỏ thôi....

. Họ nắm trong tay mặt bằng đẹp " Do lịch sử để lại" Chỗ tôi có công ty có đến 5 Nhà hàng lớn chuyên tổ chức tiệc cưới ,có nhà nghỉ, Đây chính là thị trường tiêu thụ của các công ty này . Dân trong vùng làm tiệc cưới ơ đây đều mua sản phẩm của HỌ .. Những ngày lễ tết truyền thống của dân tộc ,ngày thành lập công ty , ngày truyền thống của NGÀNH . Tất cả những dịp này đều phải tổ chức tiệc . Và đây là đầu ra đó...

Vậy tạm thời các đơn vị này tiêu thụ thịt hả Bác Nuoide???

Làm như vậy có nhẫn tâm lắm không?

BÁC 3 ĐỪNG NGHĨ EM ÁC HAY NHẪN TÂM, EM CHỈ MUỐN TẠO NÊN MỘT CHỦ ĐỀ CÓ THỂ THU HÚT SỰ CHÚ Ý VÀ BÌNH LUẬN CỦA MỌI NGƯỜI VỀ GIÁ CẢ CON NHÍM THÔI CHỨ THẬT SỰ EM CHƯA HỀ RUNG CÂY NHÁC KHỈ ĐỂ CHO AI BÁN NHÍM CHO EM CẢ,( HỌ ĐÂU PHẢI TRẺ CON )
THÂN

bác hoangnhim định lũng đoạn cả con nhím nữa hả.hiiiiiiiiii.nếu bác giàu từ con nhím thì cứ im lặng mà làm kiếm ít phòng lúc tuổi già.đừng gieo gió kẻo không được gặp bảo đã xum họp cùng tổ tông.
BÁC NÓI OAN CHO EM QUÁ,NHƯ em đã nói :EM CHỈ MUỐN TẠO NÊN MỘT CHỦ ĐỀ CÓ THỂ THU HÚT SỰ CHÚ Ý VÀ BÌNH LUẬN CỦA MỌI NGƯỜI VỀ GIÁ CẢ CON NHÍM THÔI.
và em cũng cám ơn các bác cho bà con có cái nhìn đa chiều về tương lai con nhím dù theo quan điểm bi quan như anh quangbui hay tích cực như các bác.
Và em khẳng định rằng chưa có ai vì nghe những lời "tuyên bố" của em mà bán nhím cho em giá rẻ nhé.(họ không phải là trẻ con ma dễ bị dụ như vậy).
Thân.

thật tình chúng ta không thể đoán già non về giá trị của con nhím, không thể lấy 1 vài địa phương, 1 vài vùng mà đưa ra con số tổng thể được , vì khong ai có thể thống kê hết tất cả nhu cầu , tất cả các nhà cung cấp . để phân tích cung cầu như thế nào? vấn đề ở đây là chúng ta nên xác định giá trị thực của nó !

Bài viết có nội dung tương tự

Back