Nhờ các bác tư vấn (có hình ảnh)

• Thread starter trungkienhp
  • Ngày gửi
Chào các bác, em có một chút vấn đề tham khảo ý kiến các bác
Nhà em có mảnh đất khoảng 3000m2 đang trồng lúa như trong hình. Em không muốn tiếp tục trồng lúa mà muốn cải tạo để chăn nuôi.
Theo các bác thì cải tạo, chăn nuôi gì, có thể kết hợp trồng cây theo hướng nào là hợp lý theo tiêu chí lấy ngắn nuôi dài, cải tạo dần dần.
Em đang có ý là xây chuồng để nuôi mấy con bò, lợn gà vịt gì đó nhưng chưa biết bắt đầu như thế nào.
Các bác có ý tưởng gì xin chỉ giáo.

chổ nó có lũ lụt ko bác? nếu mà lũ lụt thì hơi bị khó khăn cho bác roài

chổ nó có lũ lụt ko bác? nếu mà lũ lụt thì hơi bị khó khăn cho bác roài

Bác nhìn biết mà , không bị lụt, chỗ này hàng ngon.info rồi
chỉ có điều bác chủ thớt định đầu tư thế nào, công sức tiền của ra sao vậy bác, chứ chỗ đó làm được nhiều thứ và cũng có thể ko làm được gì cả

cái này sao giống quê em quá...trồng lúa 2 vụ còn lại lụt bảo liêng miên...

nếu gần thị trường thì trồng rau tốt. tôi thấy nhiều nơi chỉ có vài sào ruộng mà trồng rau vẫn đủ ăn. còn muốn thu nhập cao hơn thì có thể trồng hoa.
với gần chục sào thì trồng cỏ đủ nuôi 3 con bò sữa
nếu chăn nuôi thì chỗ đất đó khá tốt rồi, đủ làm trại nuôi tới 1 vạn gà đẻ.
hôm trước đi off được thăm trại gà nhà bạn tú, nuôi tới vạn rưỡi gà đẻ luôn, mà nuôi chuồng nhốt cao 3 tầng chuồng. tính ra có thể nhốt tới 1 vạn gà trong 1.000 m2 nhà

nếu gần thị trường thì trồng rau tốt. tôi thấy nhiều nơi chỉ có vài sào ruộng mà trồng rau vẫn đủ ăn. còn muốn thu nhập cao hơn thì có thể trồng hoa.
với gần chục sào thì trồng cỏ đủ nuôi 3 con bò sữa
nếu chăn nuôi thì chỗ đất đó khá tốt rồi, đủ làm trại nuôi tới 1 vạn gà đẻ.
hôm trước đi off được thăm trại gà nhà bạn tú, nuôi tới vạn rưỡi gà đẻ luôn, mà nuôi chuồng nhốt cao 3 tầng chuồng. tính ra có thể nhốt tới 1 vạn gà trong 1.000 m2 nhà

chuồng gà đẻ 1vạn con khoản 1tỷ không bác. Nge bác tư vấn em thấy mơ hồ quá.

Đất này của bạn là dất thâm canh cây Lúa nước , nếu muốn chăn nuôi trên mảnh đất này thì phải khoan giếng nhé bạn ! Vì là đất cầy lúa nên các máng nước , kênh tưới tiêu có thể bị nhiễm một số hóa chất độc hại như thuốc bảo vệ thực vật . Nguồn nước náy không đảm bảo để chắn nuôi từ A tới Z .
Đất này phù hợp với cây trồng , bạn có thể trồng rau kết hợp với chăn nuôi . Làm từ từ từng bước một , lấy ngắn nuôi dài . Rau thu hoạch thường xuyên , lấy tiền rau phụ vào thức ăn chăn nuôi .
Chăn nuôi bất cứ con gì bạn cũng phải lưu ý về đầu ra cho sản phẩm . Thêm nữa nguồn thức ăn chăn nuôi tận dụng tối đa tự cung thì có lãi . Khi đã phải mua thức ăn thì tính toán cho kỹ phấn khấu hao trong khi vật nuôi ăn .
Thật ra các vật nuôi hiện nay đều đã có công thức ( bao nhiêu kg thức ăn cho ra 1kg thịt thương phẩm rồi ) . Nhưng về phần khấu hao thức ăn thì không thể chính xác được . Vì lẽ đó bạn cần tham khảo và tính toán kỹ phần này . Chăn nuôi có lãi hay không là nhờ mình tận dụng tối đa từ nguồn phân vật nuôi cho tới các loại phế phẩm có thể bán lại tới những nơi họ cần .
Ví dụ : Nuôi gà thì trong thời gian nuôi bạn vẫn thu gom phân gà đóng bao để bán . Thu nhập sau 1 lứa gà trừ hết công cán , chi phí điện , nước , thức ăn ... Có thể bạn lời ít hoặc lỗ ít . Nhưng tiền bán phân gà nó lại là một khoản lãi nho nhỏ .

Đất này của bạn là dất thâm canh cây Lúa nước , nếu muốn chăn nuôi trên mảnh đất này thì phải khoan giếng nhé bạn ! Vì là đất cầy lúa nên các máng nước , kênh tưới tiêu có thể bị nhiễm một số hóa chất độc hại như thuốc bảo vệ thực vật . Nguồn nước náy không đảm bảo để chắn nuôi từ A tới Z .
Đất này phù hợp với cây trồng , bạn có thể trồng rau kết hợp với chăn nuôi . Làm từ từ từng bước một , lấy ngắn nuôi dài . Rau thu hoạch thường xuyên , lấy tiền rau phụ vào thức ăn chăn nuôi .
Chăn nuôi bất cứ con gì bạn cũng phải lưu ý về đầu ra cho sản phẩm . Thêm nữa nguồn thức ăn chăn nuôi tận dụng tối đa tự cung thì có lãi . Khi đã phải mua thức ăn thì tính toán cho kỹ phấn khấu hao trong khi vật nuôi ăn .
Thật ra các vật nuôi hiện nay đều đã có công thức ( bao nhiêu kg thức ăn cho ra 1kg thịt thương phẩm rồi ) . Nhưng về phần khấu hao thức ăn thì không thể chính xác được . Vì lẽ đó bạn cần tham khảo và tính toán kỹ phần này . Chăn nuôi có lãi hay không là nhờ mình tận dụng tối đa từ nguồn phân vật nuôi cho tới các loại phế phẩm có thể bán lại tới những nơi họ cần .
Ví dụ : Nuôi gà thì trong thời gian nuôi bạn vẫn thu gom phân gà đóng bao để bán . Thu nhập sau 1 lứa gà trừ hết công cán , chi phí điện , nước , thức ăn ... Có thể bạn lời ít hoặc lỗ ít . Nhưng tiền bán phân gà nó lại là một khoản lãi nho nhỏ .
Cảm ơn các bác đã tư vấn, mỗi bác đều đưa ra những ý kiến đáng suy ngẫm. Đây là những điều rất cần thiết để chuẩn bị tiến hành triển khai kế hoạch nuôi trồng, Nếu không cân nhắc hết những vấn đề sẽ xảy ra thì khó có thể thành công.
Em vẫn cần thêm những ý kiến chỉ ra những vấn đề cần lưu ý với vùng địa hình như nhà em. Chân thành cảm ơn các các.

phân gà nó lẫn với trấu sao thu gom đc bác

cả giống, cả trại thì 2 tỉ luôn ấy :wacko:

đây là gà nuôi kiểu công nghiệp, nhốt chuồng, nên thu đc phân gà
còn gà thả vườn thì gom đc vài bao bón cây ^_^

Hì hì ... Đây là ví dụ mà Boi !
Ý của anh là nuôi hay trồng bất kỳ thứ gì cũng cần phải tận thu thì mới có lãi . Như là Bắp cải sau khi thu hoạch thì phần lá già đáng ra làm phân thì vẫn có thể bán cho người chăn nuôi khác ( khi số lượng quá nhiều trong một lấn xuất bán ) Những cái phụ thu nho nhỏ nó góp thêm phần thu nhập Chu chủ trại hay chủ vườn đó mừ ....

Với đất ruộng như vậy nên trồng rau cải thì nhẹ vốn đầu tư. Còn chăn nuôi, thì phải tính đến khoảng chi phí về chuồng trại, con giống. Và quan trọng hơn là đầu ra cho mỗi con giống đó. Về chăn nuôi thì phải ở trực tiếp coi ngó trộm cắp mỗi khi về đêm.

Hì hì ... Đây là ví dụ mà Boi !
Ý của anh là nuôi hay trồng bất kỳ thứ gì cũng cần phải tận thu thì mới có lãi . Như là Bắp cải sau khi thu hoạch thì phần lá già đáng ra làm phân thì vẫn có thể bán cho người chăn nuôi khác ( khi số lượng quá nhiều trong một lấn xuất bán ) Những cái phụ thu nho nhỏ nó góp thêm phần thu nhập Chu chủ trại hay chủ vườn đó mừ ....

hic, em gom đc 1 khối phân thỏ mà bán ko ai chịu mua. :1^:
Họ dùng phân bò. Phân bò vừa mắc vừa cùi hơn phân thỏ :7^: mà nói ko ai chịu nghe

nông nghiệp hiện đại có nhiều cái khác hẳn xưa kia. ví dụ na dai trồng trên núi đá (lạng sơn), vải lên đồi (lục ngạn), thanh long trái vụ, nhãn muộn, rau trồng trong nhà ...
nói thế để bạn thấy rằng đánh giá 1 vấn đề không theo kiến thức cũ, mà cần phải tìm hiểu kiến thức mới để vận dụng cho ra sản phẩm. và đã nói kiến thức mới thì cũng có nghĩa đầu tư theo những công nghệ mới.
hãy tưởng tượng con gà, con chó ngày xưa đáng bao nhiêu, nhưng nay có những con gà, con chó trị giá ngang cái xe máy.
nếu bạn có thể thử, hãy làm rau sạch với diện tích vài sào, đầu tư mái che và lưới, cùng giải pháp tưới cơ giới, tôi có thể cung cấp cho bạn loại phân sạch giá hợp lý, để bạn làm ra rau sạch có giá như rau thường, thậm chí rẻ hơn. bạn sẽ thấy hiệu quả hơn làm lúa không ?

nông nghiệp hiện đại có nhiều cái khác hẳn xưa kia. ví dụ na dai trồng trên núi đá (lạng sơn), vải lên đồi (lục ngạn), thanh long trái vụ, nhãn muộn, rau trồng trong nhà ...
nói thế để bạn thấy rằng đánh giá 1 vấn đề không theo kiến thức cũ, mà cần phải tìm hiểu kiến thức mới để vận dụng cho ra sản phẩm. và đã nói kiến thức mới thì cũng có nghĩa đầu tư theo những công nghệ mới.
hãy tưởng tượng con gà, con chó ngày xưa đáng bao nhiêu, nhưng nay có những con gà, con chó trị giá ngang cái xe máy.
nếu bạn có thể thử, hãy làm rau sạch với diện tích vài sào, đầu tư mái che và lưới, cùng giải pháp tưới cơ giới, tôi có thể cung cấp cho bạn loại phân sạch giá hợp lý, để bạn làm ra rau sạch có giá như rau thường, thậm chí rẻ hơn. bạn sẽ thấy hiệu quả hơn làm lúa không ?
nếu có ý giúp người ta thì cùng nhau hợp tác, đừng lợi dụng cơ hội để bán hàng.

chuồng gà đẻ 1vạn con khoản 1tỷ không bác. Nge bác tư vấn em thấy mơ hồ quá.
có 1 chị làm giáo viên có cái lán rộng 200m2 thì quá nửa một chút là gà 2 tầng chuồng theo kiểu japa còn lại nơi để cám, để nguyên liệu rồi các thứ linh tinh. chị ấy tự trộn thức ăn. nuôi 1000 gà đẻ mỗi ngày cũng lời khoảng 400 ngàn. mình chị ấy làm hệ thống uống nước tự động. nếu chuồng 3 tầng thì chắc 100m2 phái hơn 1000 gà. nuôi gà đẻ mỗi tội rủi do cao nhưng thu nhập ổn định trong khoảng 2 năm

có 1 chị làm giáo viên có cái lán rộng 200m2 thì quá nửa một chút là gà 2 tầng chuồng theo kiểu japa còn lại nơi để cám, để nguyên liệu rồi các thứ linh tinh. chị ấy tự trộn thức ăn. nuôi 1000 gà đẻ mỗi ngày cũng lời khoảng 400 ngàn. mình chị ấy làm hệ thống uống nước tự động. nếu chuồng 3 tầng thì chắc 100m2 phái hơn 1000 gà. nuôi gà đẻ mỗi tội rủi do cao nhưng thu nhập ổn định trong khoảng 2 năm

ý em không phải nói về lợi nhuận thấp hay cao, mà là số vốn ban đầu quá cao sợ bác chủ xị chả kham nỗi thoi

ý em không phải nói về lợi nhuận thấp hay cao, mà là số vốn ban đầu quá cao sợ bác chủ xị chả kham nỗi thoi

thực ra thì mình có suy nghĩ là nếu chủ thớt mới làm ko nên chọn phương án nuôi gà đẻ vì cái này cần kinh nghiệm và đầu tư lớn. nên chọn 1 phương án là bổ xung kiến thức của mình bằng cách đi học ở 1 vài trại chăn nuôi về cách chăn nuôi và quản lý trong nông nghiệp . hai là tự làm từ nhỏ đến lớn để bổ xung kiến thức dần dần. chứ khuyên bạn ấy thế này bạn ấy nghe theo nhưng kiến thức ko có, hoặc chưa làm nông nghiệp chịu không nổi sự vất vả và cô đơn nơi đồng trống dẫn đến sẽ hỏng việc mất

nếu có ý giúp người ta thì cùng nhau hợp tác, đừng lợi dụng cơ hội để bán hàng.

bác đừng nhầm thế, bán tý hàng đâu có giàu mà phải lợi dụng. chỉ là giới thiệu cho ace 1 phương thức sản xuất có lợi hơn mà thôi. nếu không, người ta mắc ba cái vụ kỳ cục "rau sạch đắt như vàng" thì làm ra bán cho ai ?
còn hợp tác ư, lỡ họ ở xa quá thì hợp tác sao đây ?

Back