Thảo luận Những con vật mới được thuần hóa, sao lại bỏ đi

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Nói về chăn nuôi, tôi xin nói về những con vật mới được thuần hóa. Những con vật hoang dã mới được thuần dưỡng , thuần hóa gây nuôi sinh sản và sinh trưởng thành công rồi, sao lại khai tử chúng trong danh mục chăn nuôi. Thật là trớ trêu thay, thật là đau buồn cho những người có công, gây dựng nên . Bỏ đi bao công sức, bây giờ thì không còn ai muốn nuôi nữa.
Tôi xin liệt kê 1 số con vật mới, được nuôi thuần như; Con chồn nhung đen tuy con này con ngoại lai, nhưng nó cũng là con vật mới.
Những con ở trong nước chúng ta như con nhím, chồn, heo rừng, rắn,chim trĩ đỏ, Ếch, dế, gà đông tảo, v v ...
Với mỗi con có kiểu khai tử riêng của nó, không con nào giống con nào, thế thì nguyên do khai tử ngay từ đâu . ví dụ như ;
-Con nhím; tại sao nó mất đi một thời hoàng kim của nó. Từ trên cao phải rơi xuống vực thẳm giá cả. Theo tôi con nhím không phải tự nó rơi, mà do người nuôi đua nhau đưa nó lên, không giữ lại rồi để cho rớt 1 cách thê thảm này. Con heo rừng, con chồn nhung đen, chim trĩ đỏ... cũng tương tự như thế.
- Con rắn ráo trâu: Hiện nay nó không còn đứng trên đỉnh cao nữa, mà lại đứng ở lưng chừng giá thật . Lý do là do ảnh hưởng đến xuất khẩu, thị trường bên Trung Quốc. Nhưng con rắn nó không rơi thê thảm như con nhím và những con nêu trên. Nó chỉ nằm với mức trung bình có thể chấp nhận được.
-Con chồn hương ( cầy vòi hương) ; Hiện nay nó chưa bị rớt giá. Nhưng nó không còn tiếng tăm ồn ào như trước nữa là do: Nuôi rất khó sinh sản, và nuôi con con dễ bị chết. Đây là điều có thể khắc phục được. sao không khắc phục. Vì người nuôi chưa am tường được những cái yếu điểm đó, nên không khắc phục . Chuyện này rất dễ thôi, nếu người nuôi cố gắng tìm hiểu chút là được thôi.
- Con dúi, con dông: Theo tôi con dúi cũng như con chồn hương, nó bị quên lãng hoặc ngán ngẩm chứ không phải bị rớt giá. con dông cũng thế. Bởi vì nuôi dúi cần phải có cây họ tre trúc, và dúi cũng nuôi cũng khó sinh sản, và khó nuôi con con. Con dông môi trường nuôi rất khó, vì nó cần cách đồng cát khô ráo ... v v..
Con lươn, con bồ câu; Hai con này cũng đã và đang nằm với mức ăn thua. Mức ăn thua ở đây là nó vẩn còn nóng với cái giá con giống. Nhưng giá thương phẩm của nó đã tuột rồi. Nói giá thương phẩm tuột là không đúng. Vì giá thịt của nó cao bao giờ cao đâu, mà nói hạ chứ. Chỉ được thổi phòng với giá con giống thôi.
Nói 1 cách chính xác những con vật mới nuôi hiện nay, đã bị rớt giá và bị khai tử trong danh mục, là do thổi phồng sự thật, thổi phòng giá cả, trong đó giá con giống quá cao.
Và trong khâu chăn nuôi nhất là thức ăn và chuồng trại. Hai khâu này cũng ảnh hưởng lớn để cho con vật mất đi giá trị chất lượng thịt của nó. v v . Đây cũng là 1 yếu tố quan trọng làm nó bị khai tử trong danh mục
Không lẻ cứ theo đà này, con vật nào tăng cao rồi cũng bị hạ thấp như nhau vậy sao? thế thì làm sao bây chừ?
Thật đáng buồn con chồn nhung đen, giá thực tế của nó chỉ có 20 ngàn đồng Việt Nam 1 con. Nhưng lại thổi con giống lên tới mấy triệu 1 con
Con nhím rừng, giá thịt tầm 200- 300 ngàn 1 ký lô thịt. nhưng với con giống thì hàng triệu 1 con con, hàng chục triệu 1 con trưởng thành. v v . Vì thế người nuôi sau , phải lỗ là cái chắc rồi.
Không lẻ dừng lại ngay ở đây sao?
Bây giờ chúng ta nên sàng lọc, ra con nào , nuôi ở đâu, ai nuôi. Ví dụ; Như con bồ câu, anh "bocaungocdien" có đầu ra ở siêu thị, thì anh nuôi có lãi . Nếu mình có đầu ra như anh ta thì mình nuôi. Còn không thì nên chọn nuôi khác, chỗ mình có thức ăn, có chỗ bán.
Như con lươn chỗ mình có thức ăn dể tìm, rẻ tiền, nhân giống được, mình cứ nuôi. Nhưng phải khắc phục nhược điểm là, giữ cho phẩm chất thịt gần như con lươn hoang dã. Tránh bị phân biệt giữa con nuôi và con hoang dã. ,
Giờ đây chúng ta nên phân vùng miền, cho những con nào phù hợp thì nuôi con đó, Ai có khả năng nuôi con nào thì mới nuôi. Đừng nghe người ta ăn khoai vác mai đào đất ..... Đừng nghe báo đài, đừng nghe người bán giống thổi phồng.
Báo đài nói quá sự thật đó là chuyện của báo đài, nhà báo chỉ nghe chủ trang trại nói rồi viết. Và cũng thấy trước mắt có nhiều vật nuôi, nên viết thôi. Chứ nhà báo có biết gì về con vật này đâu.
Người bán giống, có 2 kiểu;
Một là người bán giống nói thật, nhưng không nói con này phù hợp ở đâu, và ai nuôi.
Hai là; người bán giống chưa am tường về con vật nuôi trên. hoặc họ cứ mặc kệ ai mua, thì bán lấy tiền thôi.
- Còn đến trang trại: thấy người ta nuôi thành công, vật nuôi rất nhiều. Con mang bầu, con đẻ, con nuôi con v v
Cái này cũng có hai cái mà người tham quan cần tìm hiểu.
- 1 là; trang đó đã nuôi thành công thật sự. Những họ không muốn nói rỏ về con vật nuôi.
- 2 là ; cái màu, cái màn phủ mà người tham quan không biết. Cái màu này họ để khoe khoang để bán con giống thôi. Thật ra những con đó là những hoang dã, hoặc họ dã mua ở những nơi khác về để trưng bày .. v .. v...
Trong tìm hiểu con vật nuôi có nhiều chuyện lắm. mong bà con cố gắng tìm hiểu, để sau này mình tránh được cái tổn thất lớn .
Dài dòng quá , xin dừng, mời ACE thảo luận tiếp nha. Tôi vẩn đồng hành với bà con. Bài viết dài quá , làm lảng đi cái chú ý người đọc . nên tôi xin tạm dừng . Vẩn còn nhiều ý muốn nói ................................................

Cảm ơn bác đã có những phân tích cụ thể để lớp trẻ tụi con không bị vướng vào vòng xoai ngựa non háo đá mà tự chuốt họa vào thân.

Những con bạn liệt kê toàn là những con chỉ có trong quán nhậu mới dùng. Chỉ có con lươn là món ăn thường xuyên trong bữa ăn người việt nam. Tuy nhiên cũng không phải thường xuyên và không phải là thực phẩm thiết yếu. Còn lại đều là động vật hoang dã. Chúng đều là những vật nuôi không phải là thiết yếu cho cuộc sống vì vậy nó sẽ không có chỗ đứng trong ngành chăn nuôi. Cả thế giới đang tuyên truyền không sử dụng thịt động vật hoang dã, trong đó ngôn ngữ việt nam được sử dụng nhiều chỉ sau tiếng anh. Chúng có một thời hoàng kim là như bạn nói, do chính dư luận làm ra. Thực tế chúng ta vào quán nhậu cũng rất ít gọi những con này vì giá quá cao.

"Ví dụ; Như con bồ câu, anh "bocaungocdien" có đầu ra ở siêu thị, thì anh nuôi có lãi . Nếu mình có đầu ra như anh ta thì mình nuôi. Còn không thì nên chọn nuôi khác, chỗ mình có thức ăn, có chỗ bán."

Khi mở trại anh bocaungocdien ãnh có nói "Có đầu ra ở siêu thị, thì anh nuôi có lãi" không ? Đầu ra của anh bocaungocdien không phải ở siêu thị mà nằm ở cái đầu của ãnh, cái não của ãnh đóa anh Xuân Vũ àh

Ai làm trang trại, chăn nuôi mà không nhìn thấy con này có đầu ra,có thể đem lại kinh tế cho mình. Nhưng thị trường bây giờ thay đổi khôn lường, đến khi mình có thể thu hoạch thì đã khác xa lúc ta mới quyết định đầu tư. Vậy cái sai của chúng ta là chỉ định hướng thị trường trong vài tháng, vài năm trong khi muốn thành công thì phải định hướng thị trường tới 5-10 năm, thậm chí vài chục năm.

Cảm ơn bác đã có những phân tích cụ thể để lớp trẻ tụi con không bị vướng vào vòng xoai ngựa non háo đá mà tự chuốt họa vào thân.
Bẫy con mới được giăng ở khắp nơi, tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa rồi đạp nhầm vỏ chuối... nhiều lúc nản ơi là nản vậy đó các bác ơi

ko phải ai cũng thất bại với những con đó, những người thất bại là những ng chạy theo phong trào còn những ng thành công là ng thật sự yêu thích vât nuôi đó, nghề đó và họ vẫn đang tồn tại và phát triển tại mình ko thấy thôi.

Rất hay những ý kiến rât hay, mời tiếp tụcTôi không trả lời riêng 1 ý nào, và cũng không phê phán ý nào, vì đây là bài thảo luận, xin thảo luận vui vẻ hòa đồng nhé

Bác Vũ Xuân ơi cho em hỏi bác còn nuôi con Cheo Cheo không, em đang kiếm nuôi thử một cặp này mà giá cả tùm lum. Hiện giá con này bao nhiêu tiền/cặp thì mua được Bác. Xin chân thành cảm ơn.

Bác Vũ Xuân ơi cho em hỏi hiện bác còn nuôi con Cheo Cheo không ? Em muốn nuôi thử mà hỏi giá mỗi nơi báo một kiểu. Hiện giờ giá khoảng nhiêu tiền/cặp thì mua được bác. Xin cảm ơn !

Bác Vũ Xuân ơi cho em hỏi hiện bác còn nuôi con Cheo Cheo không ? Em muốn nuôi thử mà hỏi giá mỗi nơi báo một kiểu. Hiện giờ giá khoảng nhiêu tiền/cặp thì mua được bác. Xin cảm ơn !
Có chứ, hiện nay tôi có 5 con cái đang sinh sản. và 1 số con con, đã chia lại cho mấy thằng muốn cực khổ như tui nuôi rồi . Con cheo à... Con này và 1 vài con khác nữa tôi cũng muốn nói. Nhưng chưa nói ra, vì hiện nay tôi chưa hiểu hết về nó, nên chưa dám nói.
Con cheo nuôi cũng thú vị lắm, nhưng về mặt kinh tế thì thấy sao hạn hẹp quá ...........

Có chứ, hiện nay tôi có 5 con cái đang sinh sản. và 1 số con con, đã chia lại cho mấy thằng muốn cực khổ như tui nuôi rồi . Con cheo à... Con này và 1 vài con khác nữa tôi cũng muốn nói. Nhưng chưa nói ra, vì hiện nay tôi chưa hiểu hết về nó, nên chưa dám nói.
Con cheo nuôi cũng thú vị lắm, nhưng về mặt kinh tế thì thấy sao hạn hẹp quá ...........
Bác để cho em một cặp Cheo con(1 đực 1 cái không cùng huyết thống) được không, em mua mang về Bắc cho bà già em nuôi cho đỡ buồn, ngoài đó cây cối hoa quả nhiều nên thức ăn của nó ok, nhưng nó đừng cùng huyết thống để sau này em còn gây giống. Cảm ơn bác trước.

Bác để cho em một cặp Cheo con(1 đực 1 cái không cùng huyết thống) được không, em mua mang về Bắc cho bà già em nuôi cho đỡ buồn, ngoài đó cây cối hoa quả nhiều nên thức ăn của nó ok, nhưng nó đừng cùng huyết thống để sau này em còn gây giống. Cảm ơn bác trước.
À được chứ, nhũng cho tôi hẹn, vì hiện nay chưa có. Khoảng 2 tháng nữa mới có. bạn để lại sdt đi có tôi gọi.

ok, Số điện thoại của em là: 0904.178.163(Huynh). Em cầm về ngoài Bắc nên phải có giấy chứng nhận nguồn gốc động vật của Kiểm Lâm và giấy kiểm dịch của bên thú y không biết 2 loại giấy này bên bác có không ? Thanks bác.

Có ông thầy của ông thầy ổng bảo "Chăn nuôi phải biết kết hợp làm thương mại nữa, ko thì chỉ có móc bọc". Các bác nghĩ nó có lý ko?
ok, Số điện thoại của em là: 0904.178.163(Huynh). Em cầm về ngoài Bắc nên phải có giấy chứng nhận nguồn gốc động vật của Kiểm Lâm và giấy kiểm dịch của bên thú y không biết 2 loại giấy này bên bác có không ? Thanks bác.
Bác mua 2 con mới mà thêm có giấy Kiểm Lâm, giấy kiểm dịch nữa chắc bắc XV tặng ko cho bác nuno_O

Em tưởng đâu khi đăng ký trang trại là bác Vũ Xuân phải có đăng ký kiểm lâm rồi chứ, vì bác Vũ Xuân nuôi động vật hoang dã mà, còn giấy kiểm dịch thì có thể em tự làm cũng ok.

Có giấy chứ, nhưng 2 con mà đi làm giấy vận chuyển thì cho còn có nghĩa tình hơn. Bạn cũng biết chứ thời buổi bây chừ mà.........................////////////////////////////////////////////////

Bác chỉ cần làm em cái giấy chứng nhận nguồn ngốc xuất xứ vật nuôi(Bác làm trang trại thị giấy này bên kiểm lâm có cấp), còn cái giấy kiểm dịch em tự làm cũng được. trước mắt em cầm về Bắc nuôi thử 2 con, nếu nó sống được khỏe mạnh em mua tiếp khoảng 2-3 cặp nữa. Chứ bây giờ mua ngay về nó không sống được thì vừa mất tiền lại vừa phải bỏ công sức.

Back