nuôi bồ câu quần thể và công nghiệp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
hôm nọ e lập topic hỏi các bác về nhốt bồ câu để nuôi công nghiệp, hôm nay e lại lập cái topic này. e nhốt chúng lại rồi nhưng nhìn tội quá các bác ạ, chúng cứ ủ rũ và cảm giác như gầy đi (mặc dù ko đi ỉa, sức khỏe hoàn toàn bt). có thật là nuôi bồ câu lồng chúng sẽ đẻ năng suất hơn nuôi quần thể bán công nghiệp ko các bác?
e có hai đồi pháp, 1 đôi trắng, một đôi màu xám ghi. đôi xám thì khi con nó được 20 ngày nó đẻ lại lứa tiếp , còn đôi trắng thì cứ khi con con được 30 ngày nó mới đẻ lại. e thấy trên mạng nói khi con con được 10 ngày chim bố mẹ đã đẻ lại rồi (đấy là nuôi nhốt lồng). nghe mà thèm, nên e cũng muốn nuôi nhốt.
nhưng có thật là nuôi nhốt lồng chúng đẻ mắn hơn ko các bác? bác nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến hộ em với, nếu các bác nói "không" thì e lại thả chúng ra thôi, nuôi nhốt nhìn chúng cứ tội nghiệp sao ấy.

tại sao cứ phải thích chim đang nuôi con 10 ngày thì đẻ tiếp? đẻ xong rồi ấp trứng thì sao nuôi đc chim con? chim con chưa lớn cặp trứng này nở thì sao chim bố mẹ có sữa nuôi con? mỗi lần nuôi con chim bố mẹ luôn luôn rớt cân và ảnh hưởng rất nhiều, chưa hồi phục hết thì lại đẻ tiếp rồi ấp nuôi con, như vậy thì chim bố mẹ 1 lúc nào đó sẽ hư luôn thôi...đối với nuôi theo công nghiệp như vậy thì chỉ có haị chứ chẳng có lợi gì cả.....

Tốt nhất thì chim con lớn rồi thì mới đẻ và ấp tiếp là tốt nhất, để chim bố mẹ có thời gian hồi phục, hoặc chim đẻ rồi thì bắt chim con ra bơm cho chim ăn, để chim bố mẹ ko bị gánh nặng. và giảm rủi ro chim con vào ổ đạp bể trứng....

Bạn đang nuôi thả bỗng dưng nhốt lại trong cái lồng thì tất nhiên nó sẽ buồn rồi!
Còn chuyện nói là nuôi nhốt mau đẻ hơn nuôi thả thì chưa chắc đâu bạn vì sao, vì thường là nuôi nhốt mình quản lý +can thiệp vào dạng như là ép chim đẻ. lúc chim con được khoảng 1 tuần tuổi là bắt nó xuống cái ổ đẻ ở dưới, cái ổ ở dưới ở đây khi nào có chim con 1 tuần tuổi thì mới gắn vào thôi, vì khi 1 tuần tuổi mà vứt nó xuống sàn thì chim rất yếu sẽ ko được. Và còn cái ổ ở trên thì có chỗ cho con trống nó gù dụ mái kích thích con mái rụng trứng, còn bạn nuôi thả thì biết rồi đấy khi con chim nó bập bẹ bay con mẹ còn dậy cho chim con tập bay nữa(tốn thời gian và ko có ổ đẻ nữa).
Với lại chim ra ràng thường thì 20 ngày tuổi đã xuất chuồng chim bố mẹ chỉ nuôi con tới thời gian đó nên sức khỏe nó cũng đỡ hao mòn, nếu nuôi nhiều thì tầm gần 10 ngày người ta đã bắt chim con ra tiến hành vỗ béo rồi.
Tuy vậy, như bạn nói nghe trên mạng nói khi chim con tầm 10 ngày tuổi chim bố mẹ đã đẻ rồi thì mình nghĩ là chắc hơi khó tin và nếu có thì cũng chỉ có vài cặp mắn đẻ qua thôi, vì chim ấp 17 ngày nở+10 ngày chim con nữa là 27ngày/1 lứa. như vậy thì nó là cái máy đẻ rồi!
Vài ý kiến cá nhân ko biết có gì sai sót ae bỏ qua.

--------

Bồ câu cũng giống bao động vật khác, nó có chu kì rụng trứng của nó. lúc nuôi con thì nó sẽ chậm qua trình rụng trứng lại và đồng nghĩa với chậm đẻ hơn, cũng giống như nó đang ấp trong thời gian khá dài thì có đời nào vừa ấp vừa đẻ, nhưng khi nó đẻ xong lấy trứng ra liền ko cho ấp thì nó cứ khoảng 10 ngày là đẻ, đó là chu kì rụng trứng của nó, còn nếu nó mắn đẻ hoặc đẻ khi con chim con còn nhỏ là do con trống nó xung quá quấy phá kích thích chim mái việc này đồng nghĩa với tỉ lệ hư trứng trong lúc ấp rất cao.

Last edited by a moderator:
Nuôi công nghiệp người nuôi thường cho uống gói kích trứng của gà đẻ ... gói này có rất nhiều vitamin ... trong thành phần có cả kháng sinh.Dùng uống định kỳ để kích trứng,ngừa bệnh đường ruột và hô hấp,tăng cường sức khỏe của chim

Nếu chim ấp nở được 1 con thì lứa tiếp theo sẽ đẻ nhanh hơn so với việc nuôi 2 con .Trong cac bài viết quảng cáo về chim bồ câu . Ngày xưa có một bài của anh bán giống quảng cáo ... sau 4 ngày chim sẽ đẻ lại . Tôi có phản biện thì anh ta ko thèm trả lời ... Nuôi nhốt phải 2-3 tuần mới đẻ lứa tiếp kể từ khi lưa trước nở ...

Nói đẻ sớm còn do nguyên nhân dồn trứng và dồn con,quản lý ngày sinh nở nữa ...

Nuôi công nghiệp người nuôi thường cho uống gói kích trứng của gà đẻ ... gói này có rất nhiều vitamin ... trong thành phần có cả kháng sinh.Dùng uống định kỳ để kích trứng,ngừa bệnh đường ruột và hô hấp,tăng cường sức khỏe của chim

Nếu chim ấp nở được 1 con thì lứa tiếp theo sẽ đẻ nhanh hơn so với việc nuôi 2 con .Trong cac bài viết quảng cáo về chim bồ câu . Ngày xưa có một bài của anh bán giống quảng cáo ... sau 4 ngày chim sẽ đẻ lại . Tôi có phản biện thì anh ta ko thèm trả lời ... Nuôi nhốt phải 2-3 tuần mới đẻ lứa tiếp kể từ khi lưa trước nở ...

Nói đẻ sớm còn do nguyên nhân dồn trứng và dồn con,quản lý ngày sinh nở nữa ...
vâng. bác nói rất đúng, nhưng uống thuốc kích thích rụng trứng thì nó cũng có mặt hại và lợi rõ quá rồi vì buồng trứng theo thời gian thì cũng có hạn thôi, và bác nói bồ câu nuôi nhốt từ 2-3 tuần tính từ ngày chim con nở cũng rất chính xác so với thực tế.

vâng, cảm ơn các bác, e vừa đầu tư 5 cái chuồng, mất 1 ngày hì hục lắp ráp, giờ lại bỏ không. có khi e lại thả chúng ra thôi các bác ạ, vì e ko tính nuôi công nghiệp để làm kinh tế nên chắc ko cần cái khoản ép đẻ đấy đâu.
các bác cho e hỏi, e mới mua mấy đôi pháp ở bắc ninh về, về được 1 hôm phát hiện có 1 con bị xã cánh. một bên cánh của nó xã xuống đất. tuy vậy nó vẫn ăn uống bt, ăn xong lại củ rủ xã cánh. thế là bị làm sao và điều trị như nào?

pác đầu tư mua chuồng nhỏ làm gì? không có không gian cho chim hoạt động, nếu như pác chịu đầu tư làm một cái nhà nuôi có đỡ hơn không? mặc dù bị nhốt nhưng không gian hoạt động của nó tốt hơn, với lại nó cũng không hoạt động gì nhiều hết, chim nuôi trong lồng thì nó buồn là phải rồi, thử bỏ pác vào cái phòng 6 miếng thì pác cũng như nó thôi.

theo t pác nên tạo một cái nhà nuôi chim lớn lớn tí đủ chỗ cho nó hoạt động tốt, không quá rộng để nó lãng phí năng lượng, chứ cho nó đứng 1 chỗ hoài đuối chân lắm :0

pác đầu tư mua chuồng nhỏ làm gì? không có không gian cho chim hoạt động, nếu như pác chịu đầu tư làm một cái nhà nuôi có đỡ hơn không? mặc dù bị nhốt nhưng không gian hoạt động của nó tốt hơn, với lại nó cũng không hoạt động gì nhiều hết, chim nuôi trong lồng thì nó buồn là phải rồi, thử bỏ pác vào cái phòng 6 miếng thì pác cũng như nó thôi.

theo t pác nên tạo một cái nhà nuôi chim lớn lớn tí đủ chỗ cho nó hoạt động tốt, không quá rộng để nó lãng phí năng lượng, chứ cho nó đứng 1 chỗ hoài đuối chân lắm :0

thì e cũng đang nuôi nhốt mà, quây lưới, vẫn có chỗ cho chúng bay nhảy. vừa rồi chán vụ chuột quá nên đầu tư 1tr mua 5 cái chuồng về, hì hụi lắp ráp đúng này nóng đỉnh điểm, giờ lại bỏ không phí quá. nghe nói nuôi nhốt từng đôi trong lồng như vậy nó đẻ sòn sòn nên e định thử xem sao, nhưng mà thấy chúng tội quá e lại thả ra rồi.

vâng, cảm ơn các bác, e vừa đầu tư 5 cái chuồng, mất 1 ngày hì hục lắp ráp, giờ lại bỏ không. có khi e lại thả chúng ra thôi các bác ạ, vì e ko tính nuôi công nghiệp để làm kinh tế nên chắc ko cần cái khoản ép đẻ đấy đâu.
các bác cho e hỏi, e mới mua mấy đôi pháp ở bắc ninh về, về được 1 hôm phát hiện có 1 con bị xã cánh. một bên cánh của nó xã xuống đất. tuy vậy nó vẫn ăn uống bt, ăn xong lại củ rủ xã cánh. thế là bị làm sao và điều trị như nào?

Nuôi chuồng nhốt lại thì đâu có vấn đề gì đâu, nếu nuôi tầng cặp với nhau thì chúng cũng ko buồn cả, nuồi chuồng thì năng xuất đẻ sẽ cao hơn.... nếu chuồng nuôi là 50x50x50 thì ko vấn đề gì cả, đủ không gian cho chim hoạt động..... dễ dàng vệ sinh....

còn con chim của bạn bị xã cánh, nếu lành thì ko có gì, còn nếu ko lành thì đối với chim trống thì làm thịt đi, vì sẽ ko đạp mái đc, còn đối với chim mái thì ko vấn đề gì, vẫn đẻ bình thường.....

Nuôi chuồng nhốt lại thì đâu có vấn đề gì đâu, nếu nuôi tầng cặp với nhau thì chúng cũng ko buồn cả, nuồi chuồng thì năng xuất đẻ sẽ cao hơn.... nếu chuồng nuôi là 50x50x50 thì ko vấn đề gì cả, đủ không gian cho chim hoạt động..... dễ dàng vệ sinh....

còn con chim của bạn bị xã cánh, nếu lành thì ko có gì, còn nếu ko lành thì đối với chim trống thì làm thịt đi, vì sẽ ko đạp mái đc, còn đối với chim mái thì ko vấn đề gì, vẫn đẻ bình thường.....

tức là xã cánh mà vẫn ăn uống bt thì là ko sao hả bạn? hôm nay mình còn phát hiện ra một con đi cà nhắc nữa cơ. lúc mua họ nhốt chuồng từng đôi nên mình ko phát hiện ra. con đi cà nhắc là con trống, ko biết nó có đạp mái được ko nữa.

thì e cũng đang nuôi nhốt mà, quây lưới, vẫn có chỗ cho chúng bay nhảy. vừa rồi chán vụ chuột quá nên đầu tư 1tr mua 5 cái chuồng về, hì hụi lắp ráp đúng này nóng đỉnh điểm, giờ lại bỏ không phí quá. nghe nói nuôi nhốt từng đôi trong lồng như vậy nó đẻ sòn sòn nên e định thử xem sao, nhưng mà thấy chúng tội quá e lại thả ra rồi.
Bạn cứ nhốt lồng đi không sao đâu, vừa sạch sẽ vừa dễ quản lý, con nào bị bệnh mình biết ngay. mình cũng nuôi nhốt và để bố mẹ nó tự nuôi hết khi nào chim non biết mổ mình mới tách mẹ nuôi như vầy khoảng 2 tháng /cặp. nuôi quần thể mình thấy mỗi lần chim bệnh vào bắt cho uống thuốc nó bay loạn xạ, dễ xẩy ra trường hợp vỡ trứng. đã là chim thì mình phải nhốt chúng bạn thấy tội nghiệp thì nuôi quần thể, còn theo mình thì bạn nên nhốt chim bố mẹ lại, chim non biết mổ bạn thả vào chuồng nuôi quần thể vừa đc ngắm chim vừa dễ chăm sóc bố mẹ.

Bạn cứ nhốt lồng đi không sao đâu, vừa sạch sẽ vừa dễ quản lý, con nào bị bệnh mình biết ngay. mình cũng nuôi nhốt và để bố mẹ nó tự nuôi hết khi nào chim non biết mổ mình mới tách mẹ nuôi như vầy khoảng 2 tháng /cặp. nuôi quần thể mình thấy mỗi lần chim bệnh vào bắt cho uống thuốc nó bay loạn xạ, dễ xẩy ra trường hợp vỡ trứng. đã là chim thì mình phải nhốt chúng bạn thấy tội nghiệp thì nuôi quần thể, còn theo mình thì bạn nên nhốt chim bố mẹ lại, chim non biết mổ bạn thả vào chuồng nuôi quần thể vừa đc ngắm chim vừa dễ chăm sóc bố mẹ.

mình cũng định làm như vậy đấy nhưng mà mới nhốt được gần tuần mà mình cảm thấy chúng yếu lắm, gầy hơn. mình có để một máng thức ăn bổ sung gồm cát sỏi+ khoáng nhưng hình như chúng ko biết ăn. đợt rồi có đôi pháp đẻ quả trứng bé xíu, vỏ rất mỏng và sần sùi, như kiểu thiếu khoáng ấy. mình muốn hỏi chúng đang được tự do mà mình nhốt vào thì chúng có dễ bị ốm ko?
đợt rồi mình đi vắng 1 tháng, nhờ người nhà chăm sóc, mọi người ko biết nên hết sạch cát mà ko bổ sung vào cho chúng, thành ra có một đôi ấp 18 ngày vẫn chưa nở. sang ngày 19 mình phải bóc vỏ trứng cho nó chui ra nhưng nó yếu quá, nở được 2 ngày thì chết. ko biết có phải do thiếu khoáng ko.bình thường đôi đó đẻ và nuôi con tốt lắm.

Last edited by a moderator:
mình cũng định làm như vậy đấy nhưng mà mới nhốt được gần tuần mà mình cảm thấy chúng yếu lắm, gầy hơn. mình có để một máng thức ăn bổ sung gồm cát sỏi+ khoáng nhưng hình như chúng ko biết ăn. đợt rồi có đôi pháp đẻ quả trứng bé xíu, vỏ rất mỏng và sần sùi, như kiểu thiếu khoáng ấy. mình muốn hỏi chúng đang được tự do mà mình nhốt vào thì chúng có dễ bị ốm ko?
đợt rồi mình đi vắng 1 tháng, nhờ người nhà chăm sóc, mọi người ko biết nên hết sạch cát mà ko bổ sung vào cho chúng, thành ra có một đôi ấp 18 ngày vẫn chưa nở. sang ngày 19 mình phải bóc vỏ trứng cho nó chui ra nhưng nó yếu quá, nở được 2 ngày thì chết. ko biết có phải do thiếu khoáng ko.bình thường đôi đó đẻ và nuôi con tốt lắm.
bạn mới nhốt 1 tuần mà chim đã nở rồi ah bạn, bình thường chim đang ấp chuyển ổ nó đâu có ấp tiếp.

tức là xã cánh mà vẫn ăn uống bt thì là ko sao hả bạn? hôm nay mình còn phát hiện ra một con đi cà nhắc nữa cơ. lúc mua họ nhốt chuồng từng đôi nên mình ko phát hiện ra. con đi cà nhắc là con trống, ko biết nó có đạp mái được ko nữa.

Chó liền da gà liền xương, nên vài bữa nữa là khoẻ lại thôi, đi lai bình thường....

bạn mới nhốt 1 tuần mà chim đã nở rồi ah bạn, bình thường chim đang ấp chuyển ổ nó đâu có ấp tiếp.

ko bạn ơi, đấy là mình nói tháng trước, lúc mình còn nuôi quần thể cơ. có một máng cát ở chuống để chúng ăn tự do, nhưng khi mình đi vắng, hết cát mà ko ai bổ sung vào

Bạn thả chim ra rồi thì bỏ phí mấy cái chuồng mới mua vậy. Hay là bạn để lại 5 cái chuồng cho tôi đi. Bạn ở đâu? chuồng của bạn loại như thế nào? cho giá 5 cái chuồng nếu được tôi lấy dùm bạn cho đở bỏ phí.

Bạn thả chim ra rồi thì bỏ phí mấy cái chuồng mới mua vậy. Hay là bạn để lại 5 cái chuồng cho tôi đi. Bạn ở đâu? chuồng của bạn loại như thế nào? cho giá 5 cái chuồng nếu được tôi lấy dùm bạn cho đở bỏ phí.

he he.. bạn có lên miền núi phía bắc mua ko? mình để lại rẻ cho

Bồ câu công nghiệp là giống nuôi nhốt.
Bò câu thường là giống nuôi thả.
Bồ câu nuôi thả mà nhốt lại, thì nhất định thua lỗ.
Muốn nhốt chuồng, phải nuôi giống bồ câu công nghiệp.

Bồ câu công nghiệp là giống nuôi nhốt.
Bò câu thường là giống nuôi thả.
Bồ câu nuôi thả mà nhốt lại, thì nhất định thua lỗ.
Muốn nhốt chuồng, phải nuôi giống bồ câu công nghiệp.
Thế nào gọi là bồ câu công nghiệp mà thế nào gọi là bồ câu thường vậy bạn?

Back