nuôi bồ câu quần thể và công nghiệp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
hôm nọ e lập topic hỏi các bác về nhốt bồ câu để nuôi công nghiệp, hôm nay e lại lập cái topic này. e nhốt chúng lại rồi nhưng nhìn tội quá các bác ạ, chúng cứ ủ rũ và cảm giác như gầy đi (mặc dù ko đi ỉa, sức khỏe hoàn toàn bt). có thật là nuôi bồ câu lồng chúng sẽ đẻ năng suất hơn nuôi quần thể bán công nghiệp ko các bác?
e có hai đồi pháp, 1 đôi trắng, một đôi màu xám ghi. đôi xám thì khi con nó được 20 ngày nó đẻ lại lứa tiếp , còn đôi trắng thì cứ khi con con được 30 ngày nó mới đẻ lại. e thấy trên mạng nói khi con con được 10 ngày chim bố mẹ đã đẻ lại rồi (đấy là nuôi nhốt lồng). nghe mà thèm, nên e cũng muốn nuôi nhốt.
nhưng có thật là nuôi nhốt lồng chúng đẻ mắn hơn ko các bác? bác nào có kinh nghiệm rồi cho ý kiến hộ em với, nếu các bác nói "không" thì e lại thả chúng ra thôi, nuôi nhốt nhìn chúng cứ tội nghiệp sao ấy.

Thế là bình thường mà, có gì lạ đâu. Nhưng chu kỳ đấy không phải đều như vắt chanh........:lol:. Cũng có lứa này lứa kia

ý bạn ở đây là nuôi nhốt là 10 ngày từ ngày chim con nở +18 ngày ấp =28 ngày/1 lứa??????????

tức là lứa chim đầu sau khi ấp tròn 17 ngày thì nở cả 2 trứng, khi đôi chim non này được tròn 10 ngày thì bố mẹ đẻ lại. vậy là 17 ngày ấp+ 10 ngày tuổi= 27 ngày 2 lứa. Bạn ạ :) (2 lứa là 1 lứa con, một lứa trứng). tuy nhiên đây là lứa đầu tiên mình nuôi nhốt, có đôi 10 ngày sau đẻ lại, có đôi 15 ngày. còn đôi màu trắng thì con non đã được 18 ngày rồi mà bố mẹ vẫn chưa có dấu hiệu đẻ lại.

sách thì cứ ra rả là dòng titan màu trắng là giống siêu đẻ, thế mà thực tế mình nuôi thì chỉ thấy màu nâu là đẻ mắn hơn. chậm nhất là khi chim con được 20 ngày là chim mẹ đẻ lại (kể cả khi nuôi thả). còn giống chim trắng thì cứ khi nào chim con tròn 30 ngày nó mới đẻ lại.

làm giàu ko dễ

:lol: minh lam quen dc ko vi minh cung dang tap nuoi bo cau sdt cua minh 0973512066 mong gap anh em nuoi bc de chia se kinh nghiem

tức là lứa chim đầu sau khi ấp tròn 17 ngày thì nở cả 2 trứng, khi đôi chim non này được tròn 10 ngày thì bố mẹ đẻ lại. vậy là 17 ngày ấp+ 10 ngày tuổi= 27 ngày 2 lứa. Bạn ạ :) (2 lứa là 1 lứa con, một lứa trứng). tuy nhiên đây là lứa đầu tiên mình nuôi nhốt, có đôi 10 ngày sau đẻ lại, có đôi 15 ngày. còn đôi màu trắng thì con non đã được 18 ngày rồi mà bố mẹ vẫn chưa có dấu hiệu đẻ lại.

sách thì cứ ra rả là dòng titan màu trắng là giống siêu đẻ, thế mà thực tế mình nuôi thì chỉ thấy màu nâu là đẻ mắn hơn. chậm nhất là khi chim con được 20 ngày là chim mẹ đẻ lại (kể cả khi nuôi thả). còn giống chim trắng thì cứ khi nào chim con tròn 30 ngày nó mới đẻ lại.
mình cũng đang nuôi chim bc dạng công nghiệp, nuôi cả chim lai và chim pháp rin. mình đã nuôi mấy năm nay mà chưa có cặp chim nào 10 ngày sau nở đã đẻ lại cả, kể cả chim lai. ai dám nói là chim lai đẻ tốt hơn chim pháp rin. mình thấy pháp rin cũng đẻ như chim lai có nghĩa là sau khi nở 15 ngày là nhanh nhất thì đẻ lại còn trung bình thì khoảng 20 ngày mới đẻ lại, cũng có những cặp 28-30 ngày sau mới đẻ. chế độ ăn của mình thì cám gà callgill 5202 và gạo lứt bổ sung khoáng+cát+muối đầy đủ

lưu ý với bạn là chim thả ở đây là thả chim bố mẹ ra ạ, và chim bán thịt là chim con ra ràng chưa biết bay ạ, và dù có thả hay nhốt chim bố mẹ thì chim con nó vấn nằm 1 đống ạ! cho nên nó chẳng liên quan gì tới chất lượng thịt chim con ở đây, có liên quan đến chất lượng thịt thì chủ yếu là do nguồn thức ăn cho chim bố mẹ ăn thôi.......trừ trường hợp bạn nuôi chim bố mẹ làm chim thịt thì hãy nói tới chuyện so sánh giữa gà thả và gà nhốt. mình nói thế ko biết có đúng ko nhỉ????

Chất lượng chim ra ràng một phần cũng ảnh hưởng từ nguồn thức ăn của bố mẹ chúng mà, chim thả ngoài ăn thức ăn của nhà nuôi ra nó còn kiếm thêm thức ăn khoáng chất bên ngoài nữa nên chắc chắn là nó sẽ bổ xung nhiều dưỡng chất tốt cho chim con hơn nên thịt nó chắc chắn sẽ thơm ngon hơn :D. Ở đây mình nói là nếu nuôi để nhà ăn thì nuôi dạng bán thả sẽ tốt hơn là nuôi nhốt công nghiệp hoàn toàn, còn nếu xác định nuôi để bán thì nuôi nhốt công nghiệp cứ táng cám cò vào là nó nhanh đẻ và béo ú nhanh dc bán :D

mình cũng đang nuôi chim bc dạng công nghiệp, nuôi cả chim lai và chim pháp rin. mình đã nuôi mấy năm nay mà chưa có cặp chim nào 10 ngày sau nở đã đẻ lại cả, kể cả chim lai. ai dám nói là chim lai đẻ tốt hơn chim pháp rin. mình thấy pháp rin cũng đẻ như chim lai có nghĩa là sau khi nở 15 ngày là nhanh nhất thì đẻ lại còn trung bình thì khoảng 20 ngày mới đẻ lại, cũng có những cặp 28-30 ngày sau mới đẻ. chế độ ăn của mình thì cám gà callgill 5202 và gạo lứt bổ sung khoáng+cát+muối đầy đủ

đúng rồi đó, mấy đôi pháp nâu của mình đẻ còn tốt hơn chim ta và lai. pháp trắng thì đẻ chậm (thường chim con được 30 ngày nó mới đẻ lại).

bạn cho ăn cám gà đẻ xem sao. mình nuôi công nghiệp, cho ăn cám gà đẻ TopFeed+ gạo xay+ ngô xay. cát+ khoáng+ muối đầy đủ. chúng đẻ trứng to lắm

đẻ sai hay ko cũng 1 phần tuỳ từng cặp thôi, lỡ có cặp nào nở 1 con nếu mình để cho nó nuôi 1 con thì nó mau để cực kì, tầm 26 ngày đã đẻ rồi. còn pháp hay pháp lai hoặc sẻ cũng tuỳ từng cặp ko thể nói con nào đẻ sai hơn, riêng về khoản ấp nở thì mình khẳng định chim pháp thuần thua 2 loại kia.
nói chung chim thì lấy trung bình tầm 33-40ngày/1 lứa tính từ trứng đầu tiên đến trứng đầu của lứa thứ 2 là ok.
ở chỗ các bạn mình ko biết, còn chỗ mình cũng may là mình chơi loại vừa con, hồi đó mình chưa bán chim ra ràng cứ thích chim to con có mấy lần muốn đổi giống to nhưng vì "lúa ít" nên đành ngậm ngùi mà hên là mua pháp to con chắc giờ ko biết bán cho ai nữa....... giờ mình bán mình ra chợ hỏi khắp chỗ họ mua đc cỡ 70-80k/1 cặp ko phân biệt "màu da, chủng tộc" cỡ 300g là ok hết, họ nói là ko quá nhỏ và gầy là được nhưng to ú nụ họ cũng mua bằng giá hết thôi vì họ bán theo con chứ ko bán theo kg, nếu biết trước mình đã nuôi chim sẻ nhỏ con rồi chứ ko chơi loại pháp lai này.......
đây là ở khu vực mình còn chỗ các bạn thì cũng nên tham khảm đầu ra nó thế nào để chọn lựa giống chim.

--------

chim mình tầm 400g bán cũng hơi sót vì to nhỏ cũng giá 70k/1cặp(giá hiện tại mình đang bán)
do tình hình như thế mình đã độn nhiều thức ăn rẻ tiền hơn nhằm giảm trọng lượng chim con để tiết kiệm chi phí do yêu cầu ko cao về trọng lượng, mình độn khá nhiều lúa và bắp (lúa tầm 6k/1kg, bắp 6.5k/1kg giá hiện tại) mà chim vẫn cứ mập ú. tính ra tuy bán đc giá 70k nhưng cũng lời chút đỉnh nếu chim đẻ đều đều.
tính ra nuôi bồ câu lâu gỡ vốn mà lại cũng khó khăn, giờ lỡ dính "sương" rồi nên đành phải nuôi tiếp gỡ lại vốn.

Last edited by a moderator:

Back