nuôi con gì?

• Thread starter npt1982
  • Ngày gửi
Nếu mỗi ngày có từ 20-50 kg cá rô phi thì lên nuôi con gì để tận dụng hiệu quả nguồn cá đó hả các bác?

thừa cá thì làm nước mắm là chắc ăn nhất bạn ạ
ngoài ra, nếu để nuôi, thì chỉ nuôi được nhũng con biết ăn cá thôi, ví dụ các loài bò sát như trăn, kỳ đà, rắn, các loài cá ăn thịt như cá quả, cá ba sa, cá chắm ốc (chắm đen), thú thì những loài ăn tạp như lợn, gấu, chó, chồn

Cá Rô Phi không làm mắm được.
Cũng có thể làm được, nhưng không thể
cạnh tranh với mắm khác, nên gọi là
không thể làm.

Bạn có thể nuôi những con quý, giá đắt
hơn Rô phi như Ba Ba, Cá Chình, thì mới
được. Nuôi con chỉ đắt hơn một chút, thì
lỗ, ví dụ cá Lóc, cá Rô.

Có thể nuôi Heo, trung bình mỗi con heo
ăn nửa ký Rô Phi một ngày, vì nó ăn Gạo,
đậu nành, và rau cỏ là chính. Nuôi Gà,
mỗi con một ngày ăn 1 lạng hay nửa lạng
Rô Phi.

Vâng,cám ơn các bác.Em đang nuôi hơn 14 con chó PQ và 15 con lợn nhưng vẫn không sử dụng hết được.Có lẽ phải nuôi thêm lợn hoặc có lên nuôi vịt đẻ không các bác?

Vâng,cám ơn các bác.Em đang nuôi hơn 14 con chó PQ và 15 con lợn nhưng vẫn không sử dụng hết được.Có lẽ phải nuôi thêm lợn hoặc có lên nuôi vịt đẻ không các bác?
Cá rô phi đó ko tốn phí à. Nếu thế thì nuôi vịt đẻ là bá cháy rồi. Nuôi tầm 200 em vịt đẻ là ngon

mình thấy bạn nuôi thêm heo và gà thả vườn nữa là ok luôn, vì cá bạn nấu cho heo và chó rồi, giò thêm tí cho gà ăn luôn, minhg nuôi gà cũng mua đầu cá ruột cá về nấu chung với bắp cho gà ăn 2 bữa sang chiều. lớn như thổi lun.

Nếu có nhiều vốn, nên mở một trang trại
nuôi Rô Phi để làm mồi nuôi các con khác.
Rô Phi dễ nuôi vì nó dễ ăn, và chịu nước
bẩn. Nếu không có, thì phải mua Bột Cá,
mà bột cá thì chẳng biết tốt xấu ra sao.
Tôi vốn nghĩ về nó từ đầu.

Bạn đã có rô phi, thì bạn đã đi trước một
bước. Chúc mừng bạn.

Bây giờ chỉ việc tính 2 con số: Một con số
là chỉ số thức ăn. Con số kia là giá bán ở
chợ địa phương. Bạn cứ lấy 2 con số đó áp
dụng vào các con vật nuôi, coi con nào ra số
tiền cao nhất, thì nuôi.

Ví dụ nuôi Ba Ba Gai, cua Đinh, chỉ số thức
ăn là 10 ở miền bắc, 7 ở miền nam, thì 10 ký
rô phi làm ra được 1 ký Ba Ba Gai. Sau đó nhân
với giá mấy trăm nghìn 1 ký Ba Ba Gai.

Cá rô phi đó ko tốn phí à. Nếu thế thì nuôi vịt đẻ là bá cháy rồi. Nuôi tầm 200 em vịt đẻ là ngon
Cá này là cá em đánh bắt hàng ngày,ko phải mua bác ak.Em cũng thích nuôi vịt đẻ vì trại em ở gần sông,nhưng em phải thiết kế lại cái chuồng để chó ko vào cắn đc vịt,chứ trước em nuôi gà -bị cắn chết hết.
Con rô phi xương nhiều lắm, nên sắm cái máy xay cho nát ra dùng để đảm bảo an toàn cho mấy con vật nuôi.
Máy xay thì em có rồi Bác ak.
Nếu có nhiều vốn, nên mở một trang trại
nuôi Rô Phi để làm mồi nuôi các con khác.
Rô Phi dễ nuôi vì nó dễ ăn, và chịu nước
bẩn. Nếu không có, thì phải mua Bột Cá,
mà bột cá thì chẳng biết tốt xấu ra sao.
Tôi vốn nghĩ về nó từ đầu.

Bạn đã có rô phi, thì bạn đã đi trước một
bước. Chúc mừng bạn.

Bây giờ chỉ việc tính 2 con số: Một con số
là chỉ số thức ăn. Con số kia là giá bán ở
chợ địa phương. Bạn cứ lấy 2 con số đó áp
dụng vào các con vật nuôi, coi con nào ra số
tiền cao nhất, thì nuôi.

Ví dụ nuôi Ba Ba Gai, cua Đinh, chỉ số thức
ăn là 10 ở miền bắc, 7 ở miền nam, thì 10 ký
rô phi làm ra được 1 ký Ba Ba Gai. Sau đó nhân
với giá mấy trăm nghìn 1 ký Ba Ba Gai.
Vâng,cám ơn bác.Nhưng cháu muốn nuôi những loại dễ nuôi thôi bác ak.
mình thấy bạn nuôi thêm heo và gà thả vườn nữa là ok luôn, vì cá bạn nấu cho heo và chó rồi, giò thêm tí cho gà ăn luôn, minhg nuôi gà cũng mua đầu cá ruột cá về nấu chung với bắp cho gà ăn 2 bữa sang chiều. lớn như thổi lun.
Thanks bạn,nhưng theo mình thì nuôi thêm heo thì được,chứ nuôi gà thì Không ổn lắm vì trại mình ko rộng lắm,lại nuôi nhiều chó.

Bước đầu tiên bạn nên tìm hiểu con gì, ăn được cá rô phi mà bạn đang có như: gà, vịt, heo, rùa .v.. v..
Rồi sau đó bạn xem con vật bạn định nuôi, có bán được ở địa phương bạn không. Hoặc bạn biết biết bán được 1 nơi nào đó, với giá cả thích hợp. Thế là bạn mới bắt đầu nuôi con đó

Bạn phải huấn luyện chó chỉ cắn vật lạ,
không cắn vật nuôi. Con nào không dạy
được thì cho làm món rựa mận. Khi xưa
tôi ở làng, không có con chó nào cắn vật
nuôi cả. Tuy thế, khi chủ chỉ con nào,
thì chó vồ đúng con ấy mang về. Người ta
hay đưa chó đi săn chuột đồng. Thuở xa
xưa hơn, khi tôi còn nhỏ, thì có những
con chó hay. Đêm đến nó tự đi săn cầy cáo
hoang mang về nhà cho chủ. Không hề có
con chó nào cắn vật nuôi. Hình như chúng
nó học lẫn nhau thì phải. Rất dễ dạy.

Hàng xóm nhà em có nuôi 2 con chó và một bầy gà. Gà có lọt lưới ra ngoài chó cũng không dám cắn. Thỉnh thoảng chó chui vào khu quây gà, chó cũng chỉ chạy xung quanh chứ không làm hỏng dù chỉ một sợi lông gà. Nhưng hễ có con gà lạ nào của nhà khác bay, chạy sang thì đừng hòng chạy thoát được 2 con chó này.

Theo tôi bạn nuôi gà đi
Mỗi lần mất gì hay bị tai nạn bệnh tật gì thì ai cũng cầu trời cho con qua khỏi con sẽ cúng con gà hehe:Bop:hehe
Ai đồng tình không :Bang:

theo như bạn nói, thì vùng bạn ở xa thành phố, nên mới nhiều cá, ít người mua.
nếu có sức, bạn nên làm cái ao, đem cá đánh bắt được bỏ vào ao vỗ béo, và bán nó luôn, khỏi tính nuôi con gì cho mệt. vì nếu thị trường chỗ bạn không lớn, thì nuôi con đắt tiền cần bán đi xa mới được, còn con rẻ tiền chắc cũng khó bán.
nếu dư cá, nuôi vài con loại "khủng long" thì nó chén sạch cá ngay, khỏi nghĩ cho mệt, đại loại những con vật có kích thức to cỡ trên dưới 1 tạ, ví dụ lợn rừng, chó ngao, lợn nái đại bạch ...
nhưng chắc ăn nhất vẫn là làm nước mắm, vừa dùng hết phụ phẩm cá, vừa có sản phẩm cao cấp mà để lâu vô tư

Hàng xóm nhà em có nuôi 2 con chó và một bầy gà. Gà có lọt lưới ra ngoài chó cũng không dám cắn. Thỉnh thoảng chó chui vào khu quây gà, chó cũng chỉ chạy xung quanh chứ không làm hỏng dù chỉ một sợi lông gà. Nhưng hễ có con gà lạ nào của nhà khác bay, chạy sang thì đừng hòng chạy thoát được 2 con chó này.
Mình nuôi 14 con chó phú quốc,mà chó pq bản năng săn mồi của nó cao lắm. Nuôi gà thả e là ko ổn.
nếu có sức, bạn nên làm cái ao, đem cá đánh bắt được bỏ vào ao vỗ béo, và bán nó luôn, khỏi tính nuôi con gì cho mệt. vì nếu thị trường chỗ bạn không lớn, thì nuôi con đắt tiền cần bán đi xa mới được, còn con rẻ tiền chắc cũng khó bán.
nếu dư cá, nuôi vài con loại "khủng long" thì nó chén sạch cá ngay, khỏi nghĩ cho mệt, đại loại những con vật có kích thức to cỡ trên dưới 1 tạ, ví dụ lợn rừng, chó ngao, lợn nái đại bạch ...
nhưng chắc ăn nhất vẫn là làm nước mắm, vừa dùng hết phụ phẩm cá, vừa có sản phẩm cao cấp mà để lâu vô tư
Em ở thị xã từ sơn,cũng ko xa thành phố lắm đâu- chỉ cách HN 17,18 km thôi.Cá em khai thác 90 %
Em ở thị xã từ sơn- bắc ninh. Cá đánh bắt đc hơn 90% là rô phi. Loại này bán để cho người ăn thì phải lọc thịt- rất mất công,bán để làm thức ăn chăn nuôi thì giá bèo bọt- chẳng đáng bao nhiêu tiền.
Nói thì có thể nhiều người ko tin,1 ngày em dành khoảng 2h đánh bắt(bằng kích điện)Là đc gần đầy 2 cái thùng sơn cá rô phi(mà mùa này là mùa ít cá nhất trong năm).
Em cũng chẳng biết tại sao lại nhiều cá như thế nữa,có thể do cá rô phi giá trị thấp lên ít người quan tâm.

Nghe bảo Chó Phú Quốc là giống chó rất trung thành và thông minh, chúng tuân thủ mệnh lệnh một cách chính xác mà không tốn nhiều công huấn luyện.

Nghe bảo Chó Phú Quốc là giống chó rất trung thành và thông minh, chúng tuân thủ mệnh lệnh một cách chính xác mà không tốn nhiều công huấn luyện.
Chính xác thì chó pq trung thành,thông minh,khó bảo. Tất nhiên là chó nào thì chó, luôn có con nọ con kia,nhưng nhìn chung thì chó pq khá là khó dạy bảo.

Back