Nuôi ếch thả vườn.

• Thread starter nongdanchat
  • Ngày gửi
Tôi đang có ý định nuôi ếch đồng nhưng muốn thả trong vườn rộng khoảng 5000m2 xây tường bao cao 1m, bên trong trồng các loại cây nhiều bóng mát. ae nào có kinh nghiệm nuôi ếch theo mô hình này xin chia sẻ cho tôi ít kinh nghiệm. Cảm ơn nhiều

Năm rồj mìh mua 1000 c0n về nuôj thử, do kỹ thuật wá kém nên lỗ panh xác, gjờ chuyển qua gà thấy kủg khả quan lắm. Pác nêm tjềm hjểu kỷ trước khj nuôj ếch.

Vụ thiệt hại của Bác xuất phát từ nguyên nhân nào. Bác chia sẻ với ae được không?

Ếch em nuôj nó bị: chướng hơi, mù mắt, ngeọ cổ.. Dùng kháng sinh+C, thay nước hàng ngày,thuốc tím mà vẫn khôg khỏj. Mớj mua tr0ng 10 ngày đầu lớn phà phà rồj từtừ nhjễm pệnh chết. Dọn ao nấu cháo ăn pá chấy pù chét

Thực trang con giống ở VN mình làm ăn theo kiểu quy mô gia đình nên việc kiểm soát nguồn gen va phòng ngừa bệnh từ ếch bố mẹ rất kém hay nói cách khác là ko quy trình cụ thể. Vậy theo Bác mình mang ếch địa phương thả vào vườn rồi tạo các điều kiện giống tự nhiên như lamg hang, làm ao nhỏ, trông cây, thu hút côn trùng kèm cho ăn, thả mật độ thưa để cho sinh sàn tự nhiên có được ko?. Con Gà bác thả vườn ồn, chứ mật độ bao nhiêu con trên 1m2, cho ăn thức ăn CN hay bán CN. quá trinh nuôi bác thấy hệ số thức ăn khoảng bao nhiêu vậy, cách phòng tri bênhj dịch có hiệu quả không? vi em thấy ngoài Bắc hay bị dịch bênh lắm vì, có 4 mùa thay đổi nên hay bị khi chuyển mùa. Xin bác chia sẻ vai điều nhé. Thanks

Nuôj ếch kiểu pác thỳ lờj được pấy nhjêu, có nuôj thỳ xây hồ djện tích nhỏ nuôj chừng 500 c0n lấy kinh nghjệm. Thành công thỳ mạnh dạng quăng tiền ra xây hồ nuôj số lượng lớn, ếch nuôj thả vườn kiểu pác nuôj hơj khó ăn, nuôj để dành ăn cơm thỳ được, vớj lạj c0n t0 ăn c0n nhỏ chjụ sao nỗj, không ăn được nó táp bị thương kủng mệt... Về nuôj gà thỳ có lờj thật, thờj gjan nuôj kũng như nuôj ếch, mà vốn hơj nặng, pác có 5000m2 nếu đã có bóng mát, tính lun làm chuồng trạj nuôj 4000 c0n là cùng, thả vườn. Thức ăn rặc hoặc tự trộn kủng được.

Năm rồj mìh mua 1000 c0n về nuôj thử, do kỹ thuật wá kém nên lỗ panh xác, gjờ chuyển qua gà thấy kủg khả quan lắm. Pác nêm tjềm hjểu kỷ trước khj nuôj ếch.

Nuôj ếch kiểu pác thỳ lờj được pấy nhjêu, có nuôj thỳ xây hồ djện tích nhỏ nuôj chừng 500 c0n lấy kinh nghjệm. Thành công thỳ mạnh dạng quăng tiền ra xây hồ nuôj số lượng lớn, ếch nuôj thả vườn kiểu pác nuôj hơj khó ăn, nuôj để dành ăn cơm thỳ được, vớj lạj c0n t0 ăn c0n nhỏ chjụ sao nỗj, không ăn được nó táp bị thương kủng mệt... Về nuôj gà thỳ có lờj thật, thờj gjan nuôj kũng như nuôj ếch, mà vốn hơj nặng, pác có 5000m2 nếu đã có bóng mát, tính lun làm chuồng trạj nuôj 4000 c0n là cùng, thả vườn. Thức ăn rặc hoặc tự trộn kủng được.

bạn 9x này viết bài đọc xong thấy mệt cả người :lol:

đề nghị bạn 9xkhoinghiep nên thay đổi cách viết để bà con dễ đọc hơn....
thanks...

bạn 9x này viết bài đọc xong thấy mệt cả người :lol:

thì 9x mà lại :lol:. Chưa từng nuôi loài này nên không góp ý gì được, chỉ là ếch không thể thả tự do trong vườn như gà được, lý do thì như bạn 9x đã nói. Tìm hiểu mô hình nuôi trong chuồng, trong vèo đi bạn.

Mấy cái bệnh như bạn nói trị đơn giản mà, do bạn xài không đúng thuốc thôi.
Còn nuôi theo kiểu thả vườn thì khi thu hoạch không đủ xào 1 dĩa.

Bác đưa ra mô hình không thể tưởng tượng được luôn đó bác. Ếch giống ươn khó tuần đầu, do ếch ăn kém, tuần sau ăn kinh luôn, coi chừng ếch lớn nuốt ếch nhỏ thôi, không khó lắm đâu? Nuôi ếch cho đẻ tốt và vào thời điểm mong muốn mới khó.

Ace nào chưa nuôi ếch thịt thành công thì bỏ ý định nuôi ếch sinh sản đi, nghề chơi củng lắm công phu đếy

bác mua cao su về làm bể nuôi đi.nuôi thả vườn thi k tài nào kiểm soát được.ếch giai đoạn đầu ăn nhau dữ lắm,hễ thiếu nguồn thức ăn la nó làm thịt mấy con nhỏ liền.ếch nuôi chủ yếu là cho ăn thức ăn công nghiệp mới lớn đều đc.con thả vườn với diện tích rộng thì k tài nào mà cho nó ăn đuoc.huống chi là lớn đều,góp ý cho bác theo kinh nghiệm bản thân thôi nhé!!

Tôi thấy mô hình của bạn thả trong vườn hay đấy, nhưng mới thử nghiệm bạn nên bao lưới chừng vài bờ khoảng 1000m2 thôi và thả chừng vài ngàn con. thả mật độ thưa thì ếch sẽ không bị bệnh và ít gặp nhau nên sẽ không có chuyện ăn lẫn nhau. (nếu cho đủ thức ăn), Hồi đó chú mình làm ếch giống các con bị bệnh, nhỏ ổng thả bỏ đại ra ngoài vườn vậy mà vài ba tháng thấy nó lớn bành bành...mà có cho ăn gì đâu, muốn bắt nó cũng dễ lâu lâu thấy ổng lấy lợp bỏ mồi vào đặt là dính ăn thịt dai ngon như ếch đồng. chúc bạn thành công

Back