nuôi ốc hương ở bình thuận

• Thread starter lethanhuong8x
  • Ngày gửi
;) có ai giúp tôi không. tôi muốm tìm ít tài liệu về kỹ thuật nuôi ốc hương. tôi nuôi 03 năm rồi nhưng ko đạt năng suất cao lắm. nguồn nước ntn tôi ko biết nữa. giúp tôi nha các anh, chị <_<

Hãy cố lên bạn ,việc gì khó mà vượt qua được là mình được thành công to đó ,mọi việc trên đời bắt đầu điều có trở ngại và rất khó khăn ,thành công trên khó khăn đó là 1 lý thú nhất của người đòi đấy bạn à cố lên ,còn nói về tài liệu nuôi óc hương và các tài liệu nuôi con vật mới thì chưa có đâu ,chỉ có là qua rút kết kinh nghiệm của nhiều người rồi viết chung chung thôi .Nếu con vật nào có tài liệu rỏ ràng rồi ,mình nuôi không lời đâu bạn vì ai cũng nuôi được rồi ,như con gà ,heo ...có rất nhiều sách nói về con này mà người nuôi có khi cũng thua lổ nặng đấy .Tài liệu kỷ thuật nó nằm trong những lần thất bại đó bạn ,hãy mài mò và xem xét lại những lần thất bại sẽ có thành công to và có cả 1 kho tài liệu rất thực tế bạn à ,chúc bạn may mắm thành công ,cố lên nha

;) có ai giúp tôi không. tôi muốm tìm ít tài liệu về kỹ thuật nuôi ốc hương. tôi nuôi 03 năm rồi nhưng ko đạt năng suất cao lắm. nguồn nước ntn tôi ko biết nữa. giúp tôi nha các anh, chị <_<

Vấn đề của bạn chỉ là năng suất thôi đúng ko . Nếu đã gắn bó đến 3 năm chắc chắn việc tiêu thụ sản phẩm đối với bạn ko là vấn đề lớn.

Bạn ko nói nuôi ốc theo mô hình nào thì khó trao đổi lắm . Thi thoảng đi chơi ở Vân ĐỒn QN . Mình có ghé qua một số vùng nuôi cá ốc,trai lấy ngọc để tham quan. Nhưng có lẽ ấn tượng nhất vẫn là nuôi ốc ,thả tự do trên bãi đá . Có nhiều người thuê hẳn một vùng bãi đá sau đó rải ốc giống . Nuôi kiểu này vừa nhàn ,ko phải lo nhiều về nguồn nước mà chi phí thức ăn lại giảm rất nhiều

Mình đoán bạn nuôi trong ao vì vậy xem tạm clip này nhé. Đầu năm mới chúc bạn thành công hơn với nghề nuôi ốc,,
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=4667

bạn liên hẹ chổ nhà sách nha ,có bán sách dó .083 9102622 ,083 9111603 ,083 8299521 .chúc thành công

mình chưa biết bạn nuôi theo mô hình nào(ao hay bãi)..nhưng mình khuyên bạn đừng nên hoàn toàn nghe theo mấy cái tài liệu mà bạn search được...cách tốt nhất là bạn nên tìm đến những người thành đạt trong việc nuôi ốc để học hỏi...việc này rất có ích cho bạn...mình cũng đang nuôi ốc hương...và cách nuôi của mình và những người ở Cam ranh thì chẳng giống sách vở hay tài liệu nào ghi chép cả...và đa số người nuôi ốc hương ở CR đều có năng suất cao(năm rồi chỉ khoảng 15% thua lỗ..đa số đều lời...có người 1 vốn 4 lời luôn mới ghê...)

Vấn đề của bạn chỉ là năng suất thôi đúng ko . Nếu đã gắn bó đến 3 năm chắc chắn việc tiêu thụ sản phẩm đối với bạn ko là vấn đề lớn.

Bạn ko nói nuôi ốc theo mô hình nào thì khó trao đổi lắm . Thi thoảng đi chơi ở Vân ĐỒn QN . Mình có ghé qua một số vùng nuôi cá ốc,trai lấy ngọc để tham quan. Nhưng có lẽ ấn tượng nhất vẫn là nuôi ốc ,thả tự do trên bãi đá . Có nhiều người thuê hẳn một vùng bãi đá sau đó rải ốc giống . Nuôi kiểu này vừa nhàn ,ko phải lo nhiều về nguồn nước mà chi phí thức ăn lại giảm rất nhiều

Mình đoán bạn nuôi trong ao vì vậy xem tạm clip này nhé. Đầu năm mới chúc bạn thành công hơn với nghề nuôi ốc,,
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=4667

đặc tính của ốc hương là sống đáy cát ít bùn...ốc mà thả tự do trên bãi đá lại còn giảm được chi phí thức ăn thì....:confused::confused:...chắc ốc này ăn được đá rồi....:eek::eek:

Mình đang tìm nguồn ốc hương size 40/50 và 90/100 con.
Bạn có thể báo giá cho mình được ko.
Lien hệ: Tuấn 0908811075

đặc tính của ốc hương là sống đáy cát ít bùn...ốc mà thả tự do trên bãi đá lại còn giảm được chi phí thức ăn thì....:confused::confused:...chắc ốc này ăn được đá rồi....:eek::eek:

Bạn đã ra vịnh ở quảng ninh chơi bao giờ chưa ? Vịnh Bài tử long và Hạ long quê mình có nhiều bãi bồi ven biển lắm ...Có những hòn đảo đá mà bờ của nó là những dải đá ngầm . Nền địa chất của các bãi đá này thường được bồi bởi lớp cát rất dài và dài .Có những bãi triều đi vài trăm mét lúc triều xuống mà nước chưa ngập quá đầu gối ... Đây chính là những bãi nuôi lý tưởng
Trước kia nạn hút cát vô tội vạ đã hủy hoại những dải cát này . Hiện nay các bãi này đều được dân thuê để nuôi thủy sản : Ngao .ốc ,tu hài ,,sá sùng ,...

Ngoài tự nhiên Ốc hương ăn gì chắc bạn cũng biết ... Và tất nhiên nó có đâu ăn đá. Post vài hình để bạn xem về nuôi trồng thủy sản vùng vịnh quê mình nhé ... Hè này có dịp mình sẽ đi ra mấy chỗ nuôi trai lấy ngọc để post lên diễn đàn cho các bạn xem .

Toan%20canh%20co%20so%20kinh%20doanh%20du%20lich%20cong%20ty%20Mai%20Quyen.jpg

theo hiểu biết của mình thì những hình trên là nuôi tu hài mà....vì chỉ có tu hài mới nuôi trong khay nhựa như thế...còn ốc hương thì người ta chỉ nuôi trong ao,lồng hoặc đăng lưới ven các bãi cát thôi...
Mình đang tìm nguồn ốc hương size 40/50 và 90/100 con.
Bạn có thể báo giá cho mình được ko.
Lien hệ: Tuấn 0908811075
size lớn vậy khó tìm lắm bạn ơi...vì đa số người ta nuôi tới size khoảng 100-130con là đã suất bán rồi...

<!-- / message --> <!-- controls -->

nuôi kết hợp nhiều loại bạn a .. Còn thiếu cái nuôi trai nữa thôi.

Mình post mấy hình là để bạn hiểu về bãi nuôi ốc,tu hài ,sá sùng .. của Quảng ninh . Tất cả đều là những bãi bồi ven đảo đó bạn

Còn việc nuôi ốc hương thì nhiều . Nuôi ao ,nuôi lồng,nuôi bể xi măng thì đâu đâu cũng có ... Riêng nuôi thả khoanh nuôi theo vùng như ở quảng ninh thì rất ít nơi làm vì khó quản lý và tìm được bãi nuôi như mấy bức ảnh mình post không phải là dễ..

Nguyên văn bởi nuoide
Nhưng có lẽ ấn tượng nhất vẫn là nuôi ốc ,thả tự do trên bãi đá . Có nhiều người thuê hẳn một vùng bãi đá sau đó rải ốc giống . Nuôi kiểu này vừa nhàn ,ko phải lo nhiều về nguồn nước mà chi phí thức ăn lại giảm rất nhiều
tại bác nói không rõ ràng nên em mới thắc mắc vậy thôi chứ em cũng là dân nuôi ốc hương mà....còn về mô hình khoanh lưới ven các bãi bồi thì đâu riêng gì Quảng Ninh..ở Khánh Hòa quê em nuôi cũng nhiều và lâu rồi,gần chục năm về trước cơ...

này các anh chị em, nếu nuôi ốc hương ma trên đá thì sai lầm to đấy, hiện tại nuôi ốc hương lợi nhuận rất cao, muôn biết nuôi để đạt hiệu quả tốt nhất thì nên về vạn giả học hỏi thêm, vì nơi đó ốc hương rất nhiều, tham khảo đi nhé,

các bác ơi! ốc hương nuôi ở nước lợ được không vậy? Nhà tôi đang nuôi mấy hồ tôm thẻ chân trắng, tôi định thả ốc hương chung với tôm trắng có được không vậy? có bác nào biết xin chỉ giáo giúp. chúc mọi người làm ăn phát tài

ốc hương nuôi nước lợ không được đâu bác ơi(vì độ mặn tối thiểu phải từ 25-35%o)...và nuôi chung với tôm thẻ lại càng không được vì quy trình nuôi 2 con này rất khác nhau...bác có tới mấy hồ tôm thẻ thì tận dụng 1 hồ mà đổ cát vào rồi nuôi ốc hương...thân

tham khao nha

bạn mới chỉ nói sơ qua nên mình không biết bạn nuôi theo mô hình nào, loại thức ăn bạn sử dụng là gì và nguồn nước như thế nào nên rất khó để đưa ra một giải pháp hợp lý được.
tốt nhất là bạn nên tham khảo thêm một số sách kỹ thuật nuôi, học hỏi kinh nghiệm từ hộ nuôi khác, nếu cần hãy tìm một chuyên viên kỹ thuật để được hướng dẫn nha.
mà điều cần chú ý khi nuôi là khẩu phần thức ăn, môi trường nuôi ổn định, và phòng trừ một số bệnh hay gặp.
chúc thành công...

Back