NUÔI RẮN RÁO TRÂU

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Thân gởi các bạn sắp bước vào nghề.

Giá rắn con hiện nay khoảng 250k /con. Rắn từ 0,3 - o,4 kg/ con là 700 - 750 k /kg.
Chắc có nhiều bạn khi tìm nguồn giống để nuôi sẽ quyết định mua loại 0,3 - 0,4 kg/ con để nuôi cho nhanh. Nhưng chắc các bạn đã gạt bỏ qua điều vô lý này: Loại lớn là 3 con/kg = 750k; loại nhỏ 3 con cũng 750 k dại gì mà mua loại nhỏ!? Thế sao người bán lại dại hay sao mà bán loại lớn?

Trước đây tôi đi mua cũng đã lựa chọn loại lớn và đã thất bại. Đúng hơn là người bán không bán rắn nhỏ, họ nói hiện lúc đó họ không có rắn con. Tôi mua về nuôi được khoảng 2 tháng bắt đầu từng con một lần lượt chết, con cuối cùng chết khoảng 5 tháng sau đó. tổng cộng là 16 con. Trước đó tôi đã mua và nuôi 2 con, mỗi con khoảng nửa ký thì bị xổng ra mất nên mới quyết định đầu tư 16 con trên, khoảng 3,5 triệu đồng.

Thất bại nhưng chẳng hiểu nguyên nhân. Rắn mua về ăn rất ít, 16 con rắn, bỏ vào khoảng 20 con mồi cả tuần mà không ăn hết. Sau đó cứ vậy mà chết dần, rắn có lột da bình thường, da lột ra còn nguyên vẹn, không đứt quãng...

sau đó, bỏ nghề, chuyển sang tìm giống dúi để nuôi, đến trại dúi, thấy họ có khoảng 5,6 con rắn đẻ, họi thăm mới biết nguyên nhân rắn mình chết là do giống, không phải do gien hay do bố mẹ đâu mà do số rắn trong 1 lứa bị chậm lớn, bịnh hoạn, sau thời gian nuôi họ dạt ra vì cảm thấy chậm lớn. chính vì thế mới có giá 1 con rắn con = 250k = rắn 0.3 kg = 250 k.

Vì vậy, các bạn nào có dự định nuôi rắn hãy cân nhắc nên mua loại nào, hãy khôn như người bán hay dại như người mua (như tôi?)

Sau này khi ổn định nguồn thức ăn tôi sẽ nuôi lại. Chứ hiện nay thì chưa, vì khi thất bại, tôi cũng chẳng biết nguyên nhân. Mãi bây giờ mới hiểu.

Vài dòng góp ý cùng các bạn. Thật ra tôi không phải là người từng trải trong nghề nhưng chỉ nêu ra điều thất bại của mình (2 chú, 2 ra và 16 chú chết)

Nếu có điều chi không phải xin các bác (bậc thầy) bỏ qua cho và xin chỉ giáo.

Chúc các bạn thành công.
Răn' ban mua co' the' la' ran' rung' moi' co' gia' re' nhu vay.ran' rung' mua ve' nhot' long' no' se' ko an va' chet' tu' tu' neu' ta ko biet' cach' thuan' hoa' cho no'.Neu' ran' ban mua ve' nuoi la' ran' rung' thi' no se' rat' hung du'
Kinh nghiem cho anh em nuoi ran la' dung' ham gia' re' va' dung' nong' long' nhin' thay' ran lon' nhạnh cai' gi' cung' phai' co' thoi' gian.giong' nhu cau noi' vut toc bat' dat vay.neu' chua tung' nuoi ran' thi' nen mua ran' con ve' nuoi la' ok nhat' tui cung' tung' bat' dau' tu' day' mua 34 con ran' con ve' nuoi den' bay h chi' hao hut co' 1 con thoi do chung' danh' moi' va' nuot' nhau.

học nuôi rắn

Chào Xuân Vũ: Bạn cho mình hỏi bạn đã bán con giống cho ai ở ngoài Bắc chưa? Ở ngoài Bắc đã có ai nuôi thành công rắn ráo trâu chưa? Hiện giờ Bạn có con giống bán hay phải đợi đến mùa sinh sản mới có? Nếu vận chuyển ra Bắc có đảm bảo không? Con giống hiện giờ giá như thế nào? Mình đang ở Vĩnh phúc đang muốn tìm hiểu và nuôi con rắn ráo trâu này. Mong sớm nhận được hồi âm của bạn. Địa chỉ hòm thư của mình: tuinmelinh@gmail.com

Nuôi ươn con nhỏ gian nan thiệt chứ? hôm bữa em cũng thiệt hại một nữa quân sô! hii

chao anh xuan vu hien toi co nuoi 30con ran rao trau trong luong 500gam tien mua moi mac qua toi muon ban anh chi giup nguoi mua toi rat cam on anh toi dinh ban 350ngan/1con dien thoai toi 01693360279 tai my tho tien giang

đa

dia chi lien he cua bac the nao bac oi

--------

chau thi lai o tan thai binh muon nuoi qua ma bac lai o xa qua hum biet co gui qua xe dc humbac

Last edited:
chào bác vũ .e nghe nói bác nuôi rắn lâu năm nên muốn hỏi bác chút ít ...với những năm gần đây đầu ra cho con rắn ráo trâu khó khăn nhu thế này thì bác thấy nếu bà con ta ai cũng nuôi và mở rộng mô hình thì chẳng mấy chốc mà cung lại vượt cầu .bác có nghĩ thế ko

chào bác vũ .e nghe nói bác nuôi rắn lâu năm nên muốn hỏi bác chút ít ...với những năm gần đây đầu ra cho con rắn ráo trâu khó khăn nhu thế này thì bác thấy nếu bà con ta ai cũng nuôi và mở rộng mô hình thì chẳng mấy chốc mà cung lại vượt cầu .bác có nghĩ thế ko
.
- Đầu ra chủ yếu bán qua trung Quốc, nhưng 2 năm nay TQ không chỉ mua con thịt, mà còn mua trứng về nhân nuôi, đây là điều đáng ngại.
- Mồi ngoài thiên nhiên cạn kiệt, giá mồi cao, người nuôi rắn phải thêm khâu nuôi con mồi , rất vất vả.
- Hiện nay rắn có nhiều bệnh.
Những yếu tố trên làm tôi hơi lo, nên tôi đã giảm đi số lượng rắn nuôi rất nhiều.
- Đây là nhận định riêng tôi, còn mọi người thì thế nào nhỉ ?

- em cũng đồng tình với bác như thế, nhưng với khí hậu của TQ lanh như thế nuôi con vật này rất khó khăn, nhu cầu nguồn rắn để làm thuốc bên TQ thì cạn kiệt do đó TQ có nuôi cũng ko đủ cung cấp và vẫn phải qua Việt Nam nhập hàng về.
- về thức ăn hiện nay mồi ngoài thiên nhiên đã cạn kiệt, do đó để đảm bảo nguồn chúng ta phải nuôi ếch công nghiệp cho ăn, nên thức ăn sử dụng là thức ăn công nghiệp do đó rất có hại cho rắn, và sinh ra nhiều bệnh lạ lùng ở rắn, có những trại chỉ qua một đêm rắn chết sạch trở nên phá sản là chuyện bình thường.
- do đó ý kiến của bác cũng đúng thôi, ko ai nói suông được đã vào nghề đụng chạm mới biết giá trị thực của nó. bác đã hơn 10 năm trong nghề rồi, có lẽ kinh nghiệm của bác sẽ là mãi mãi cho những ae mới vào nghề học hỏi.

Bên Trung Quốc người ta nuôi rắn quy mô lắm, bạn tôi chuyên giao trứng, rắn con, rắn thịt bên đó về nói, là họ nuôi trong nhà kính như bên mình nuôi gà trong nhà lạnh vậy. Họ điều chỉnh nhiệt độ theo ý, thức ăn họ không dùng ếch nhái mà dùng chim cút và gà . Chim cút và gà họ làm sạch lông sạch ruột rồi mới cho ăn, có thuốc ngừa bệnh, thuốc tăng trưởng, kích thích sinh sản theo ý. Chỉ nghe nói thôi, thực tế chưa biết thế nào. Có lẻ là có vì Trung Quốc đã mua trứng và rắn con của mình 2 năm nay rồi.
Với đà dân số của TQ rất đông nếu có nuôi, cũng chưa hẳn là đủ nhưng cũng có ngày đủ không biết xa hay gần thôi.

Anh Xuân Vũ . TQ mua rắn thịt của VN về ngoài giết thịt rắn ăn họ còn làm gì nữa
không ? họ mua trứng rắn của VN 2 năm nay ấp nở và nuôi rắn con có đạt không ?
Theo em TQ nuôi rắn trong nhà kín như vậy thì những người có thu nhập kha khá
mới nuôi nổi mô hình đó . Kết luận dân số TQ tuy đông nhưng không nhiều người
nuôi rắn , cung vẩn thiếu cầu hy vọng như vậy hé hé anh . Vì khí hậu của họ khắc
nghiệt quá nếu không thì họ nuôi thành công cao, và nuôi đại trà,thì họ sẽ trờ lại VN với tư cách là người bán rắn,giá rẽ cho VN lúc đó thì những người nuôi rắn ở VN ta kể như chết chắc 100% . Chào anh

Last edited by a moderator:
Kinh nghiem!

Thân gởi các bạn sắp bước vào nghề.

Giá rắn con hiện nay khoảng 250k /con. Rắn từ 0,3 - o,4 kg/ con là 700 - 750 k /kg.
Chắc có nhiều bạn khi tìm nguồn giống để nuôi sẽ quyết định mua loại 0,3 - 0,4 kg/ con để nuôi cho nhanh. Nhưng chắc các bạn đã gạt bỏ qua điều vô lý này: Loại lớn là 3 con/kg = 750k; loại nhỏ 3 con cũng 750 k dại gì mà mua loại nhỏ!? Thế sao người bán lại dại hay sao mà bán loại lớn?

Trước đây tôi đi mua cũng đã lựa chọn loại lớn và đã thất bại. Đúng hơn là người bán không bán rắn nhỏ, họ nói hiện lúc đó họ không có rắn con. Tôi mua về nuôi được khoảng 2 tháng bắt đầu từng con một lần lượt chết, con cuối cùng chết khoảng 5 tháng sau đó. tổng cộng là 16 con. Trước đó tôi đã mua và nuôi 2 con, mỗi con khoảng nửa ký thì bị xổng ra mất nên mới quyết định đầu tư 16 con trên, khoảng 3,5 triệu đồng.

Thất bại nhưng chẳng hiểu nguyên nhân. Rắn mua về ăn rất ít, 16 con rắn, bỏ vào khoảng 20 con mồi cả tuần mà không ăn hết. Sau đó cứ vậy mà chết dần, rắn có lột da bình thường, da lột ra còn nguyên vẹn, không đứt quãng...

sau đó, bỏ nghề, chuyển sang tìm giống dúi để nuôi, đến trại dúi, thấy họ có khoảng 5,6 con rắn đẻ, họi thăm mới biết nguyên nhân rắn mình chết là do giống, không phải do gien hay do bố mẹ đâu mà do số rắn trong 1 lứa bị chậm lớn, bịnh hoạn, sau thời gian nuôi họ dạt ra vì cảm thấy chậm lớn. chính vì thế mới có giá 1 con rắn con = 250k = rắn 0.3 kg = 250 k.

Vì vậy, các bạn nào có dự định nuôi rắn hãy cân nhắc nên mua loại nào, hãy khôn như người bán hay dại như người mua (như tôi?)

Sau này khi ổn định nguồn thức ăn tôi sẽ nuôi lại. Chứ hiện nay thì chưa, vì khi thất bại, tôi cũng chẳng biết nguyên nhân. Mãi bây giờ mới hiểu.

Vài dòng góp ý cùng các bạn. Thật ra tôi không phải là người từng trải trong nghề nhưng chỉ nêu ra điều thất bại của mình (2 chú, 2 ra và 16 chú chết)

Nếu có điều chi không phải xin các bác (bậc thầy) bỏ qua cho và xin chỉ giáo.

Chúc các bạn thành công.

Cam on ban da chi day qua la 1 kn co ich cho nguoi moi nhu minh!

Anh Xuân Vũ rắn nở nhiều chưa vậy và giá rắn con năm nay như thế nào hả anh ?

Đại Ca tôi nắm giá thị trường hàng ngày hàng giờ, tôi thì không bằng ĐC X Vũ

Mờ đến bây giờ chủ thớt đã biết mình thất bại vì cái gì chưa? Tui đoán là chưa!:lol:

Ý bác Tân muốn nói điều gì vậy ta? Chê bác Vũ không dẫn đầu xu thế hả? Mà từ bỏ nghề sớm quá hả ta!

Tô ở Trảng Bàng, Tây Ninh. Tôi muôn mua coc+ nhai để cho răn ăn , bác nào biết ở đâu có chỉ giúp tôi với. Cảm ơn nhiều.

hoc tap chan nuoi

a vu oi tinh hinh xuat khau dong vat hoang da the nao rui . da tro lai binh thuong chua?

Back