Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
Có mô hình nhà 3 tầng cho thỏ,mở cửa phía trước chứ không phải cửa phía trên như thông thường.

Gửi Chú tham khảo.

Tầng trên cùng ưu tiên nuôi thỏ sinh sản và bố mẹ.

nhìn thẳng (do máy ko bỏ dấu được)
(xin phiên dịch) cửa chuồng, tôn ngăn nước tiểu, chân chuồng

nhìn nghiêng.

tụi thỏ còn nhỏ nuôi chung lồng thì không thấy chúng cắn lộn nhau.khi lớn chút chúng thường cắn lộn. nay do không có diện tích để nuôi nhốt từng con. (có cách nào không các bạn ???)

Thỏ từ khoảng 3 tháng tuổi sẽ đến giai đoạn thỏ trưởng thành, nó sẽ cắn nhau nhất là thỏ đực, giai đoạn này ta phải tách thỏ đực cái ra nhốt riêng. Có thể nhốt chung thỏ cái với nhau vì thỏ cái ít cắn nhau, còn thỏ đực thì phải nhốt riêng từng con.

A
chú Dũng ơi ! có thể cho con tham khảo cách cho ăn ở trại nuôi của chú được không? Ở nhà con, sáng 7h cho ăn rau lang ( có bữa cỏ tranh), trưa 12h 1 bữa nữa như bữa sáng, chiều 5h30 rau lang + thực phẩm, sáng hôm sau rau lang hết mà thực phẩm vẫn còn nguyên( hoặc chỉ ăn một ít thực phẩm), nếu nói chưa quen thức ăn thì thỏ con bắt về hơn 1 tuần rồi, mà tụi nó vẫn không chịu ăn ( thực phẩm con mua về cùng loại với chỗ bán giống luôn).
Chú tư vấn dùm con !

chú Dũng ơi ! có thể cho con tham khảo cách cho ăn ở trại nuôi của chú được không? Ở nhà con, sáng 7h cho ăn rau lang ( có bữa cỏ tranh), trưa 12h 1 bữa nữa như bữa sáng, chiều 5h30 rau lang + thực phẩm, sáng hôm sau rau lang hết mà thực phẩm vẫn còn nguyên( hoặc chỉ ăn một ít thực phẩm), nếu nói chưa quen thức ăn thì thỏ con bắt về hơn 1 tuần rồi, mà tụi nó vẫn không chịu ăn ( thực phẩm con mua về cùng loại với chỗ bán giống luôn).
Chú tư vấn dùm con !

Bạn đổi lại lịch cho ăn:

- Sáng : 7 h cho ăn thức ăn tinh.

- Trưa : cho ăn rau cỏ (ít thôi).

- Chiều : cho ăn thêm rau cỏ (nhiều hơn).

Thỏ có khuynh hướng ăn nhiều thức ăn là rau cỏ tươi, nên nếu bạn cho ăn cùng lúc rau với thức ăn tinh thì thỏ sẽ tập trung ăn rau.

H
chú dũng có thể giúp con biết khi thỏ động dục có những biểu hiện gì ko

P
Xin hoi ve thuốc cho thỏ

Bạn đổi lại lịch cho ăn:

- Sáng : 7 h cho ăn thức ăn tinh.

- Trưa : cho ăn rau cỏ (ít thôi).

- Chiều : cho ăn thêm rau cỏ (nhiều hơn).

Thỏ có khuynh hướng ăn nhiều thức ăn là rau cỏ tươi, nên nếu bạn cho ăn cùng lúc rau với thức ăn tinh thì thỏ sẽ tập trung ăn rau.
Chào anh,
E định gửi private message cho anh nhưng hình như chức năng đó bị disable rồi :(. E tính hỏi anh về chi phí thuốc phòng và chũa bệnh cho thỏ, nó chiếm bao nhiêu % trên tổng chi phí chăn nuôi vậy anh?. Cám ơn anh :)

Chào anh,
E định gửi private message cho anh nhưng hình như chức năng đó bị disable rồi :(. E tính hỏi anh về chi phí thuốc phòng và chũa bệnh cho thỏ, nó chiếm bao nhiêu % trên tổng chi phí chăn nuôi vậy anh?. Cám ơn anh :)

Có 3 loại thuốc thừơng dùng trong chăn nuôi thỏ:

1. Vắc xin bại huyết thỏ: chích lần đầu khi thỏ được 2 tháng tuổi, sau đó chích định kỳ nhắc lại mỗi 6 tháng. Giá mỗi liều vắc xin khoảng 2.000đ.

2. Thuốc phòng bệnh ghẻ (ivermectin): chích khi thỏ được 2 tháng tuổi, định kỳ chích lại mỗi 3 tháng. Giá thành khoảng 40.000đ/chai 100ml. Liều chích 0.1ml/0.7-0.8 kg.

3. Kháng sinh, ADE, Can xi, tiêu chảy...dùng tùy theo nhu cầu của thỏ như sinh sản, phòng bệnh...giá thành cũng rẻ.

Nói chung tổng chi phí về thuốc thú y trong nuôi thỏ chiếm khoảng 5% giá thành chăn nuôi.

chú dũng có thể giúp con biết khi thỏ động dục có những biểu hiện gì ko

Thỏ tới kỳ động dục có nhiều biểu hiện khác nhau tùy từng con. Biện pháp kiểm tra tốt nhất là kiểm tra bộ phận sinh dục thỏ cái.

Nuôi thỏ hậu bị, phải biết tuổi thỏ cái, cho thỏ phối giống lần đầu lúc 5 tháng tuổi, lúc đó ta bắt thỏ cái và kiểm tra. nếu bộ phận sinh dục thỏ sưng to, có màu đỏ tươi như quả mận chín là có thể cho phối giống.

P
Thức ăn chăn nuôi

Chào anh, em có một vấn đề muốn thao khảo ý kiến của anh.
Hiện giờ gia đình em đang chuẩn bị dời về tx Bà Rịa, truớc đây, e có nuôi khoảng 10 con thỏ và cho chúng ăn bã đậu nành trộn với cám. Nhưng có điều em lo là khi chuyển sang chỗ mới, trong thời gian tìm nguồn bã đậu nành (và rau) thì mình nên cho thỏ ăn thức ăn chăn nuôi có bán sẵn hay sao ạ? Và việc thay đổi thức ăn của thỏ (cả thỏ mới nhập về) có làm ảnh huởng gì đến thỏ không anh?
Vấn đề thứ hai, như anh đã nói, trong bã đậu nành có chất kháng dinh duỡng, nên cần làm nóng lại truớc khi cho thỏ ăn, nên em tính hỏi anh là bã đậu nành mình lấy về, rang cho nó khô lại rồi trộn với các thành phần khác, hay là chỉ làm nóng nó lên thôi ạ?
Cám ơn anh :).

To: Pick.

Chuyển đổi thức ăn cho thỏ từ cho ăn bả đậu nành trộn với cám sang thức ăn công nghiệp không ảnh hưởng gì nhiều đến thỏ, có thể lúc mới chuyển thỏ sẽ ăn ít một chút, sau đó thỏ sẽ ăn bình thường.

Riêng bả đậu nành khi dùng cho thỏ ăn bạn có thể rang, hoặc nấu chín để loại trừ một số độc tố trong bả đậu nành trước khi cho thỏ ăn.

Woa, zay mà Thỏ của bà chị em hùi trước không bao giờ đẻ dưới 10 con cả

Không phải chỉ có hồi trước, mà bây giờ vẫn có những con thỏ đẻ mỗi lứa trên 10 con. Nhưng tính bình quân trên toàn trại thì không dể có con số ấy. Vã lại khi thỏ đẻ nhiều như thế (trên 8 con/lứa), thì đàn thỏ con nuôi sẽ chậm lớn, dễ chết. Tốt nhất là 6 con/lứa.​

P
Chào anh nguyenhungdung,
Như đã đọc trong topic của anh, e thấy ai nuôi thỏ cũng đẻ nhiều con, sao thỏ em nuôi đẻ 2 đợt rồi, nhưng lần nào cũng chỉ có 3 con. Nó bị gì hả anh :(? Mình làm sao cho nó đẻ nhiều lên ạ?
Với lại, anh vui lòng huớng dẫn em, khi nào thì mình phối giống đuợc ạh (tính bằng kg <4-5 kg> hay bằng thời gian sinh truởng của nó <4-5 tháng> ) ạ?
Cám ơn anh.
p/s: Anh chỉ dùm e cái nút Cám ơn nằm chỗ nào vậy ạ? Em mún cám ơn mà kiếm hoài không ra :(.

A
Hiện giờ gia đình em đang chuẩn bị dời về tx Bà Rịa, truớc đây, e có nuôi khoảng 10 con thỏ và cho chúng ăn bã đậu nành trộn với cám. Nhưng có điều em lo là khi chuyển sang chỗ mới, trong thời gian tìm nguồn bã đậu nành (và rau) thì mình nên cho thỏ ăn thức ăn chăn nuôi có bán sẵn hay sao ạ? Và việc thay đổi thức ăn của thỏ (cả thỏ mới nhập về) có làm ảnh huởng gì đến thỏ không anh?
Vấn đề thứ hai, như anh đã nói, trong bã đậu nành có chất kháng dinh duỡng, nên cần làm nóng lại truớc khi cho thỏ ăn, nên em tính hỏi anh là bã đậu nành mình lấy về, rang cho nó khô lại rồi trộn với các thành phần khác, hay là chỉ làm nóng nó lên thôi ạ?

anh ở Hòa Long hả? anh tên gì? chuyển về lâu chưa ? anh tìm được chỗ bán bã đậu chưa? nếu chưa thì em chỉ cho vài chỗ nè.
em cũng ở HL, ấp Bắc, rất mong làm quen và trao đổi kinh nghiệm nuôi thỏ với anh !
Thân

anh ở Hòa Long hả? anh tên gì? chuyển về lâu chưa ? anh tìm được chỗ bán bã đậu chưa? nếu chưa thì em chỉ cho vài chỗ nè.
em cũng ở HL, ấp Bắc, rất mong làm quen và trao đổi kinh nghiệm nuôi thỏ với anh !
Thân

Thân

------ 3 minutes:

Chào anh nguyenhungdung,
Như đã đọc trong topic của anh, e thấy ai nuôi thỏ cũng đẻ nhiều con, sao thỏ em nuôi đẻ 2 đợt rồi, nhưng lần nào cũng chỉ có 3 con. Nó bị gì hả anh :(? Mình làm sao cho nó đẻ nhiều lên ạ?
Với lại, anh vui lòng huớng dẫn em, khi nào thì mình phối giống đuợc ạh (tính bằng kg <4-5 kg> hay bằng thời gian sinh truởng của nó <4-5 tháng> ) ạ?
Cám ơn anh.
p/s: Anh chỉ dùm e cái nút Cám ơn nằm chỗ nào vậy ạ? Em mún cám ơn mà kiếm hoài không ra :(.

thỏ nuôi đẻ với con cái là 5tháng, con đực là 6-7 tháng,là được anh ạ ( theo nhiều tài liệu cũng như chú Dũng cũng nói như vậy )

Last edited by a moderator:
P
Thân

Thân

Thân

------ 3 minutes:

thỏ nuôi đẻ với con cái là 5tháng, con đực là 6-7 tháng,là được anh ạ ( theo nhiều tài liệu cũng như chú Dũng cũng nói như vậy )

Hi bạn,
Lúc trước mình để bầy thỏ bên nhà cô bên Long Tân, rồi sau thì chuyển về Vũng Tàu. Bây giờ nhà mình đang chuẩn bị chuyển về Hoà Long, mình muốn hỏi a Dũng một số kinh nghiệm để "củng cố" thêm kiến thức nuôi thỏ. Nhà mình sẽ dời đến chỗ con đuờng lớn mới vừa làm, chỗ giao lộ có UBND xã hay gì đó bạn (srr mình cũng ko biết gọi là đuờng gì :p) Nếu đuợc bạn cho mình địa chỉ đi,mình về sẽ ghé qua học hỏi kinh nghiệm của bạn :) (vì giờ mình làm việc tại TPHCM :D)
Thanks bạn đã cho mình thêm thông tin nhé :).

A
to pick:
em đang tính đầu tư vào nuôi thỏ để cải thiện kinh tế gia đình mà chưa đủ điều kiện, hiện em đang nuôi thí điểm vài con thôi àh, thu thập thêm kinh nghiệm, cũng như tập tính của thỏ rồi mới phát triển thêm dần.bước đầu cũng chưa gặp khó khăn gì nhiều lắm nhưng ngặt nỗi em thấy đầu ra ở địa phương còn nghèo lắm vì nhìn chung chưa có nhiều cơ sở lớn mạnh. em nghĩ nếu anh em mình cùng làm cộng thêm một số nữa(nếu có) thì tình hình có thể sẽ khả quan hơn.
em rất cần những người có cùng chí hướng với em như anh để phát triển nghề nuôi thỏ ở địa phương( còn bõ ngõ).
thân anh !
P/S: số ĐT của em ở phía dưới, lúc nào tiện thì liên lạc mình cùng nhau trao đổi, em SN 1989, 22t, tiện xưng hô.

Back