Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
P
to pick:
em đang tính đầu tư vào nuôi thỏ để cải thiện kinh tế gia đình mà chưa đủ điều kiện, hiện em đang nuôi thí điểm vài con thôi àh, thu thập thêm kinh nghiệm, cũng như tập tính của thỏ rồi mới phát triển thêm dần.bước đầu cũng chưa gặp khó khăn gì nhiều lắm nhưng ngặt nỗi em thấy đầu ra ở địa phương còn nghèo lắm vì nhìn chung chưa có nhiều cơ sở lớn mạnh. em nghĩ nếu anh em mình cùng làm cộng thêm một số nữa(nếu có) thì tình hình có thể sẽ khả quan hơn.
em rất cần những người có cùng chí hướng với em như anh để phát triển nghề nuôi thỏ ở địa phương( còn bõ ngõ).
thân anh !
P/S: số ĐT của em ở phía dưới, lúc nào tiện thì liên lạc mình cùng nhau trao đổi, em SN 1989, 22t, tiện xưng hô.
To Amuray28:
Hi bạn, theo mình biết, tại TX Bà Rịa cũng có một vài chỗ nuôi thỏ, nhưng chỉ với quy mô hộ gia đình, số luợng con giống cũng như thỏ thuơng phẩm ít, không có kiến thức về chăn nuôi dẫn đến hiện tuợng thỏ chết hàng loạt. Theo mình thấy, nếu phát triển đuợc cơ sở nuôi thỏ ở BR, thì thị truờng ở thị xã BR, và TP Vũng tàu rất tiềm năng (thông tin này mình biết đuợc từ một số hộ đã nuôi thỏ ở Hoà Long, có "mối lái" đến thu mua tận nơi nhưng không đủ thỏ giao). Các hộ ở gần nhà mình cũng đang muốn xem tình hình như thế nào, nếu khả quan thì sẽ làm theo. Như vậy, nếu thuận lợi, mình nghĩ trong tuơng lai sẽ tạo ra đuờng nguồn cung thỏ thịt, thỏ giống cho thị truờng BRVT :).
Qua topic này, mình cũng học hỏi đuợc nhiều kinh nghiệm từ các anh đi truớc, có gì mình sẽ trao đổi thêm ha :).
p/s: mình sn88, cũng trạc tuổi bạn, hiện mình đang làm IT trên TPHCM, việc nuôi thỏ cũng như kiến thức, kỹ thuật mình sẽ "transfer" lại cho ba mẹ mình, chăm dùm mình ^^.
Nếu đuợc bạn liên lạc với mình qua yahoo hoặc skype nhé:
yahoo: hahoantrong88@yahoo.com (nick hahoantrong88)
Chào bạn :).

H
thong tin cần biết

Chào anh dũng,hôm thứ bảy tuẩn trước em có bắt 1 số thỏ ở chỗ anh nhưng quên hỏi thăm thông tin 1 số vấn đề:
số thỏ đó được bao nhiêu ngày tuổi rồi?
đã tiêm ngừa gì hay chưa?
nuôi bao nhiêu con thì phải xin phép lập trang trại hay công ty?
cám ơn anh dũng

N
Chào anh!

Chào anh nguyenhungdung,
Như đã đọc trong topic của anh, e thấy ai nuôi thỏ cũng đẻ nhiều con, sao thỏ em nuôi đẻ 2 đợt rồi, nhưng lần nào cũng chỉ có 3 con. Nó bị gì hả anh :(? Mình làm sao cho nó đẻ nhiều lên ạ?
Với lại, anh vui lòng huớng dẫn em, khi nào thì mình phối giống đuợc ạh (tính bằng kg <4-5 kg> hay bằng thời gian sinh truởng của nó <4-5 tháng> ) ạ?
Cám ơn anh.
p/s: Anh chỉ dùm e cái nút Cám ơn nằm chỗ nào vậy ạ? Em mún cám ơn mà kiếm hoài không ra :(.
Thỏ phối giống lúc được 5,5-6 tháng tuổi, khối lượng đạt 2,6-3,0 kg/con (thỏ ngoại nhé). Khi phối giống anh nên phối 2 lần/ngày cách nhau chừng 8-10 tiếng thì số lượng thỏ con sẽ nhiều hơn. Hơn nữa cái này cũng liên quan đến kỹ thuật phối giống nữa.
Trên đây là chút kinh nghiệm của tôi!

Q
cac bac ơi. em đã đi xem ở các siêu thị ở hà nội, vinh mà không thây một nơi nào bán thịt thỏ. không hiểu là không có hàng cung cấp hay người ta chưa an thịt thỏ vậy các bác
ngay cả big c củng không có. người dân miền Nam thì không biết thế nào, còn ở Miền Bắc hầu như chưa thấy có thói quen ăn thịt thỏ
liệu nuôi thỏ có đầu ra không các bác ơi

P
Bác dự tính nuôi thỏ hay đang nuôi thỏ? Bác hỏi thế này chắc không ai dám trả lời đâu vì đầu ra của một vật nuôi kinh tế là bài toán đau đầu xưa nay mà. Mình thấy ở Miền nam thỏ cũng như dê chỉ phổ biến ở các quán chuyên biệt về dê - thỏ chứ không phổ biến ở chợ hay siêu thị. Bác hãy tham khảo các quán chuyên thịt thỏ thử xem có tìm ra được thông tin gì không? Tuy nhiên mình thấy mọi người trên diễn đàn đánh giá thỏ có triển vọng 70.000đ/kg, link: http://agriviet.com/home/threads/48807-Thanh-lap-kenh-thong-tin-gia-THO-toan-quoc-/page4

Con thỏ cũng thăng trầm lắm đấy bác ơi. Cách đây vài năm thì phong trào nuôi thỏ cũng rầm rộ lắm, sau đó thì lắng dịu không nghe nhắc tới, nay thì thỏ hút hàng và mai này thì đợi đến lúc đó mới rõ.

Làm nông là thế đấy bác ạ!

M
đọc được bài nầy đưa lên để các bạn tham khảo,và tôi cũng muốn được hỏi:nhằm chủ động cho nguồn thức ăn cho thỏ chủ yếu là tăng hàm lượng dinh dưỡng và hạ giá thành.
Ủ rau xanh (dây lá khoai lang, bèo Nhật Bản, cỏ voi...) với các phụ gia (bột sắn, bột ngô, cám gạo, muối ăn...) không những làm tăng hàm lượng dinh dưỡng của thức ăn mà còn giúp dự trữ thức ăn bổ sung chất lượng tốt. Cách làm như sau:
- Loại bỏ lá già, vàng và rễ cứng. Băm rau dài khoảng 0,5 - 1cm.
- Phơi rau đến khi tỷ lệ nước bay hơi đạt 40 - 45% đối với khoai lang; 50 - 60% đối với bèo Nhật Bản. Riêng thân, lá cây ngô không cần phơi héo, chỉ bỏ phần gốc và lá vàng, băm xong rải mỏng trong bóng mát, tiến hành ủ ngay.
Trong điều kiện thời tiết nắng nóng, phơi 2 - 4 giờ là đủ. Trong quá trình phơi nên đảo thường xuyên để nguyên liệu héo nhanh và đều. Nên thu hoạch lượng rau xanh vừa đủ để tiến hành băm, phơi héo và ủ trong một ngày. Tiến hành ủ càng nhanh càng tốt để giảm mức độ hao hụt chất dinh dưỡng.
Cân nguyên liệu: Sau khi phơi héo, nguyên liệu được thu gom lại, để chỗ mát cho nguội và cân theo tỷ lệ: 93,5% rau xanh các loại đã phơi héo + 0,5% muối ăn + 6% bột sắn (hoặc bột ngô, gạo, cám gạo).
Trộn và ủ: Nguyên liệu sau khi cân được trộn đều. Để đảm bảo lượng muối được trộn đều trong thức ăn nên trộn muối với các phụ gia trước, sau đó mới trộn hỗn hợp này với rau xanh.
Nên ủ trong 3 lớp bao (trong là bao dứa, giữa là nylon, ngoài là bao dứa). Nên cho hỗn hợp thức ăn vào bao theo từng lớp, sau mỗi lớp 15 - 20cm dùng tay nắm lại như quả đấm, nén mạnh cho không khí ra khỏi khối thức ăn. Nén càng mạnh, càng chặt càng tốt, lưu ý không làm rách bao. Nén xong đẩy hết không khí ra ngoài rồi buộc kín bao ủ.
Cất giữ: Những bao chứa thức ăn ủ chua cần được bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát. Tránh chuột, bọ, gián... cắn thủng bao, không khí sẽ xâm nhập làm mốc, thối thức ăn.
Sau khi ủ 14 ngày có thể cho gia súc ăn.
Chú ý: Không nấu chín thức ăn ủ chua vì sẽ làm mất vitamin và các chất dinh dưỡng khác. Lợn nái, lợn thịt trên 50kg cho ăn 2 - 3kg/ngày; lợn choai 20 - 30kg ăn 1 - 2kg/ngày.
Thanh Nguyên.

T
Thức ăn xanh ủ chua chất lượng tốt thường có màu vàng nâu, không thối nhũn, mùi thơm nhẹ đặc trưng của axit lactic, độ pH khoảng 4 - 4,5. Rất tiếc, thỏ thích ăn vị đắng và chát nhưng lại ghét vị chua này.
Xin bổ sung thêm:
Quá trình lên men thức ăn xanh xảy ra nhờ vi khuẩn lactic và một số vi khuẩn khác có sẵn trên bề mặt cây cỏ. Hầu hết cây cỏ làm thức ăn gia súc đều ủ chua được, nhưng thường sử dụng là cỏ hòa thảo, một số cây họ đậu, cây ngũ cốc (chủ yếu là ngô). Những loại thức ăn xanh có hàm lượng nước quá cao (trên 85%) như rau muống, dây lang, rong, bèo... rất khó ủ chua.

P
Đau đầu từ chuyện con Thỏ

Bác dự tính nuôi thỏ hay đang nuôi thỏ? Bác hỏi thế này chắc không ai dám trả lời đâu vì đầu ra của một vật nuôi kinh tế là bài toán đau đầu xưa nay mà. Mình thấy ở Miền nam thỏ cũng như dê chỉ phổ biến ở các quán chuyên biệt về dê - thỏ chứ không phổ biến ở chợ hay siêu thị. Bác hãy tham khảo các quán chuyên thịt thỏ thử xem có tìm ra được thông tin gì không? Tuy nhiên mình thấy mọi người trên diễn đàn đánh giá thỏ có triển vọng 70.000đ/kg, link: http://agriviet.com/home/threads/48807-Thanh-lap-kenh-thong-tin-gia-THO-toan-quoc-/page4

Con thỏ cũng thăng trầm lắm đấy bác ơi. Cách đây vài năm thì phong trào nuôi thỏ cũng rầm rộ lắm, sau đó thì lắng dịu không nghe nhắc tới, nay thì thỏ hút hàng và mai này thì đợi đến lúc đó mới rõ.

Làm nông là thế đấy bác ạ!

Em cũng đang nuôi thỏ nữa mấy Anh ơi .Cũng dược 1 năm rồi nhưng gặp toàn chuyện ko hên ,VD: giá thỏ thịt rẻ bán thương lái ko mua , bị dịch bệnh .v.v dẫn đến tình trang lỗ nặng .vì mua con giống giá cao .:1^::1^::1^:

P
Em cũng đang nuôi thỏ nữa mấy Anh ơi .Cũng dược 1 năm rồi nhưng gặp toàn chuyện ko hên ,VD: giá thỏ thịt rẻ bán thương lái ko mua , bị dịch bệnh .v.v dẫn đến tình trang lỗ nặng .vì mua con giống giá cao .:1^::1^::1^:

Chào bác,

Thế đàn thỏ nhà bác giờ đã ổn chưa? Tự gầy đàn được chưa? Đàn thỏ nhà bác nay được bao nhiêu chú rồi? Do mua con giống giá cao nên gặp lúc thỏ xuống giá thì có phần thiệt phải không bác?

Theo đánh giá của mọi người thì giá thỏ có biến động theo mùa trong năm (không dám nói ế). Bác cố duy trì đàn biết đâu giá thỏ sẽ ổn định mà còn có nguồn thu từ thỏ chứ. Thời buổi này nuôi con gì cũng rủi nhiều, may sao ít quá bác ơi. Buồn!

P
Chào bác,

Thế đàn thỏ nhà bác giờ đã ổn chưa? Tự gầy đàn được chưa? Đàn thỏ nhà bác nay được bao nhiêu chú rồi? Do mua con giống giá cao nên gặp lúc thỏ xuống giá thì có phần thiệt phải không bác?

Theo đánh giá của mọi người thì giá thỏ có biến động theo mùa trong năm (không dám nói ế). Bác cố duy trì đàn biết đâu giá thỏ sẽ ổn định mà còn có nguồn thu từ thỏ chứ. Thời buổi này nuôi con gì cũng rủi nhiều, may sao ít quá bác ơi. Buồn!

Thanks ACE nhiều luc đầu nhà em nuôi hơn 20 con nai nhưng giờ hư hết còn lại có vài con nhưng thấy tình trạng ko được tốt lắm nên em cũng dự định bỏ luôn giải nghệ luôn ko nuôi nữa. :1^::1^::1^: Bồ câu và đàn thỏ đã ngốn 1 khoản tiền kha khá của em.:lol:

P
Thanks ACE nhiều luc đầu nhà em nuôi hơn 20 con nai nhưng giờ hư hết còn lại có vài con nhưng thấy tình trạng ko được tốt lắm nên em cũng dự định bỏ luôn giải nghệ luôn ko nuôi nữa. :1^::1^::1^: Bồ câu và đàn thỏ đã ngốn 1 khoản tiền kha khá của em.:lol:

Nghe bác nói sao mà thê thảm quá. Mong bác tìm được con vật phù hợp để còn trao đổi với ACE trên diễn đàn chứ.

Good luck!

Chào anh nguyenhungdung,
Như đã đọc trong topic của anh, e thấy ai nuôi thỏ cũng đẻ nhiều con, sao thỏ em nuôi đẻ 2 đợt rồi, nhưng lần nào cũng chỉ có 3 con. Nó bị gì hả anh :(? Mình làm sao cho nó đẻ nhiều lên ạ?
Với lại, anh vui lòng huớng dẫn em, khi nào thì mình phối giống đuợc ạh (tính bằng kg <4-5 kg> hay bằng thời gian sinh truởng của nó <4-5 tháng> ) ạ?
Cám ơn anh.
p/s: Anh chỉ dùm e cái nút Cám ơn nằm chỗ nào vậy ạ? Em mún cám ơn mà kiếm hoài không ra :(.

Chào pick.

Thời gian rồi bận quá chưa trả lời pick được.

Thỏ đẻ mỗi lứa 3 con là ít so với bình quân mỗi lứa đẻ của thỏ bình thường.

Có nhiều nguyên nhân, trong đó có những nguyên nhân cơ bản:

1. Do cách phối giống:

Thường cho thỏ cái phối giống 2 lần cách nhau từ 6 - 9 giờ thỏ sẽ đẻ nhiều con hơn.

Phối giống dày cũng làm thỏ đẻ ít con.

2. Do thỏ đực non hoặc già quá.

3. Do cá thể thỏ cái, thường thỏ ta hoặc thỏ lai có tỷ lệ đẻ sai hơn thỏ ngoại.

4. Do dinh dưỡng, thỏ không được cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết trong chế độ nuôi thỏ hậu bị. Thiếu vitamin nhất là vitamin E cũng có thể làm cho thỏ đẻ ít con

Tuổi phối giống lần đầu của thỏ cái là 5 - 6 tháng khi trọng lượng đạt từ 2,6 - 2,7 kg trở lên.

H
chú nguyenhungdung cho con hỏi .Thỏ nhà con đã đẻ rồi đã bắt con ra rồi , nhưng con không biết khi nào thời điểm nào thì bỏ thỏ con vào cho bú được

chú nguyenhungdung cho con hỏi .Thỏ nhà con đã đẻ rồi đã bắt con ra rồi , nhưng con không biết khi nào thời điểm nào thì bỏ thỏ con vào cho bú được

Mỗi ngày cho thỏ con vào bú mẹ một lần vào buổi sáng, từ 7 - 9 giờ. Cho thỏ con vào ổ đẻ đặt ngay trong chuồng thỏ mẹ, hoặc bắt thỏ mẹ bỏ vào ổ thỏ con đặt trên nắp chuồng cũng được. Khoảng 10 - 15 phút là xong, kiểm tra xem thỏ con bú no không?

- Thỏ bú no có bụng căng tròn và nhìn dưới bụng có quần trắng của sữa là tốt, thỏ con nằm ngủ yên.

- Thò đói bụng xẹp, da nhăn nheo, không có quần sữa màu trắng dưới bụng, thỏ luôn cựa quậy. Trường hợp này nên chích cho thỏ mẹ thuốc kích sữa để kích thích tiết sữa. Đem thỏ con cho thỏ khác có ngày đẻ cùng lứa cho bú phụ thêm. Thỏ con không đủ sữa sẽ dễ chết sau 2 - 3 ngày.

Mình xin tư vấn anh nguyenhungdung và các anh chị em khác về chế độ ăn dành cho thỏ.

Theo một số tài liệu trên mạng mình được biết như sau :

[FONT=&quot]"...Thỏ con nuôi vài tuần đến 4 tháng tuổi, chỉ cần cho ăn cám viên là đủ. Ăn thêm rau cỏ, thỏ dễ bị bệnh tiêu chảy và chết. Thỏ trưởng thành, sức đề kháng tốt hơn, có thể cho ăn rau cỏ rửa thật sạch để ráo nước. Lượng rau cỏ mỗi ngày chừng 20g/con.

[/FONT][FONT=&quot]Thỏ lứa ăn chừng 30-50g cám viên, mỗi ngày chia hai lần. Thỏ đực giống, thỏ cái nuôi con và mang thai, ăn chừng 80-100g cám viên. Chia hai lần sáng và chiều.

[/FONT][FONT=&quot]Mỗi con thỏ cần từ 0,2-1 lít nước trong ngày
...."

Chế độ ăn dành cho thỏ bà con đang áp dụng tại khu vực Tp Đà Lạt như sau:
_ khoảng 50% là thức ăn thô xanh( lá rốt, lá xú, lá rau lang, cỏ voi hoặc VA06)
_ 20% là củ rốt, khoai tây...
_ 30% còn lại là cám viên
_ nước uống rất ít, chủ yếu dành cho thỏ cái đang nuôi con mà thôi.
_ tuy ăn rau nhiều nhưng thỏ rất ít khi bị tiêu chảy như tài liệu hay đề cập
Thời gian nuôi thỏ thịt đạt trên 2kg tối đa là 75 ngày, trên 2.4kg là 90 ngày.

Vấn đề trở ngại khi mở rộng nuôi với quy mô lớn là thiếu nguồn thức ăn thô xanh và giá thành thức ăn tinh lại cao, hiện tại giá cám viên rẻ nhất đã hơn 10.000/kg( cám dành cho heo thịt 804). Loại cám FF40 như anh hungdung có giới thiệu không có bán trên này.

Và lượng thức ăn cần thiết cho thỏ tính như thế nào, phân bổ như hiện tại trên mình có hợp lý không? Đa phần cứ nuôi theo cảm tính, thấy thỏ ăn hết thức ăn là bỏ thêm vào thôi.

Thân.
[/FONT]

P
Mình xin tư vấn anh nguyenhungdung và các anh chị em khác về chế độ ăn dành cho thỏ.

Theo một số tài liệu trên mạng mình được biết như sau :

[FONT=&quot]"...Thỏ con nuôi vài tuần đến 4 tháng tuổi, chỉ cần cho ăn cám viên là đủ. Ăn thêm rau cỏ, thỏ dễ bị bệnh tiêu chảy và chết. Thỏ trưởng thành, sức đề kháng tốt hơn, có thể cho ăn rau cỏ rửa thật sạch để ráo nước. Lượng rau cỏ mỗi ngày chừng 20g/con.

[/FONT][FONT=&quot]Thỏ lứa ăn chừng 30-50g cám viên, mỗi ngày chia hai lần. Thỏ đực giống, thỏ cái nuôi con và mang thai, ăn chừng 80-100g cám viên. Chia hai lần sáng và chiều.

[/FONT][FONT=&quot]Mỗi con thỏ cần từ 0,2-1 lít nước trong ngày
...."

Chế độ ăn dành cho thỏ bà con đang áp dụng tại khu vực Tp Đà Lạt như sau:
_ khoảng 50% là thức ăn thô xanh( lá rốt, lá xú, lá rau lang, cỏ voi hoặc VA06)
_ 20% là củ rốt, khoai tây...
_ 30% còn lại là cám viên
_ nước uống rất ít, chủ yếu dành cho thỏ cái đang nuôi con mà thôi.
_ tuy ăn rau nhiều nhưng thỏ rất ít khi bị tiêu chảy như tài liệu hay đề cập
Thời gian nuôi thỏ thịt đạt trên 2kg tối đa là 75 ngày, trên 2.4kg là 90 ngày.

Vấn đề trở ngại khi mở rộng nuôi với quy mô lớn là thiếu nguồn thức ăn thô xanh và giá thành thức ăn tinh lại cao, hiện tại giá cám viên rẻ nhất đã hơn 10.000/kg( cám dành cho heo thịt 804). Loại cám FF40 như anh hungdung có giới thiệu không có bán trên này.

Và lượng thức ăn cần thiết cho thỏ tính như thế nào, phân bổ như hiện tại trên mình có hợp lý không? Đa phần cứ nuôi theo cảm tính, thấy thỏ ăn hết thức ăn là bỏ thêm vào thôi.

Thân.
[/FONT]

Mình cũng chỉ mới nuôi ít thỏ và cũng cân nhắc rất nhiều về nước uống của thỏ thịt. Theo vài tài liệu tham khảo cũng như mọi người chia sẽ thì nên cấp nước đầy đủ cho thỏ đồng thời vài tài liệu khuyến cáo nếu thỏ ăn rau xanh hoàn toàn thì rau đã đáp ứng đủ nước cho thỏ.

Qua thông tin của bạn thì mình có nhận xét:

- Đối với thỏ thịt, nếu thức ăn chủ yếu là rau xanh thì không cần cho uống thêm nước (cấp thêm nước chỉ được cái thỏ tiểu nhiều hơn -> hôi hơn) -> để đáp ứng đủ nước thỏ phải ăn rau nhiều hơn -> thỏ nhanh lớn hơn do ăn nhiều. Giai đoạn vỗ béo thì cấp thêm nước do tỷ lệ thức ăn tinh cao.

P/S: [FONT=&quot]Thời gian nuôi thỏ thịt đạt trên 2kg tối đa là 75 ngày, trên 2.4kg là 90 ngày. Thời gian này là tính từ khi thỏ mới sinh hay từ lúc nuôi thịt? Nếu tính từ lúc nuôi thịt thì thỏ con cai sữa giai đoạn bao nhiêu ngày tuôi?[/FONT]

Vấn đề thức ăn cho thỏ, tùy người nuôi có thể chọn lựa phương thức nào có lợi cho mình và phù hợp với điều kiện mình sẵn có, mục đích cuối cùng là hạ giá thành sản xuất và tăng lợi nhuận.

1. Nuôi hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp: Sẽ có giá thành cao, ngược lại có thể nuôi với số lượng lớn theo hướng công nghiệp. Với tỷ lệ tiêu tốn khoảng 3kg T.Ă/ 1kg thỏ, thì với giá bán 50.000 – 55.000 đ/kg thỏ thịt thì người nuôi vẫn có lời. Muốn nâng cao lợi nhuận trong trường hợp này người nuôi phải nâng cao năng suất nuôi, nâng cao tỷ lệ sống của thỏ.

2. Nuôi hoàn toàn bằng rau cỏ xanh: Sẽ có giá thành sản xuất thấp hơn, tuy nhiên thời gian nuôi sẽ lâu hơn, năng suất nuôi cũng như năng suất sinh sản sẽ thấp hơn. Phải chuẩn bị đủ nguồn thức ăn là rau cỏ cho thỏ. Cách nuôi này thường ở những nông hộ nuôi với số lượng ít và tận dụng rau cỏ có sẵn xung quanh, đồng thời tận dụng sức lao động nhàn rỗi trong gia đình.

3. Nuôi kết hợp giữa thức ăn rau cỏ tận dụng và thức ăn công nghiệp: Cách nuôi này hiện nay được nhiều người chăn nuôi thỏ áp dụng. Khi cho ăn kết hợp người nuôi sẽ tận dụng phụ phẩm nông nghiệp như rau củ các loại, các loại hạt như ngô, lúa…bên cạnh đó cho thỏ ăn thêm thức ăn công nghiệp. Khi nuôi như thế này, thì ta ấn định một tỷ lệ tối thiểu thức ăn viên trong cơ cấu thức ăn hàng ngày cho thỏ thường không nên dưới 50g/ngày đối với thỏ sinh sản, còn lại là thức ăn phụ phẩm. Nếu không đủ lượng thức ăn phụ phẩm thì phải tăng lượng thức ăn viên.

Tuy điều kiện thực tế người nuôi có thể điều chỉnh tỷ lệ thành phần thức ăn phù hợp cho thỏ sao cho có lợi nhất đồng thời vẫn đảm bảo nhu cầu dinh dưỡng cần thiết cho sự phát triển của thỏ.

Vấn đề nước uống cho thỏ là rất quan trọng, không nên để thỏ thiếu nước vì như thế sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của thỏ và năng suất cũng sẽ ảnh hưởng, mặc dù có thể thỏ không chết vì thiếu nước trong những trường hợp cho thỏ ăn hoàn toàn bằng rau cỏ.

P/S: [FONT=&quot]Thời gian nuôi thỏ thịt đạt trên 2kg tối đa là 75 ngày, trên 2.4kg là 90 ngày. Thời gian này là tính từ khi thỏ mới sinh hay từ lúc nuôi thịt? Nếu tính từ lúc nuôi thịt thì thỏ con cai sữa giai đoạn bao nhiêu ngày tuôi?[/FONT]

Thời gian này tính từ lúc thỏ mới sinh, sau 25-30 ngày bắt đầu cai sữa và tách chuồng nuôi riêng thỏ con, thời điểm này thỏ con nặng trung bình 600-700g. Với nguồn thức ăn xanh dồi dào như trên này thì thỏ rất mau lớn, sau tầm 30 ngày nữa là thỏ đạt trên 2kg rồi

------ 6 minutes:

Vấn đề thức ăn cho thỏ, tùy người nuôi có thể chọn lựa phương thức nào có lợi cho mình và phù hợp với điều kiện mình sẵn có, mục đích cuối cùng là hạ giá thành sản xuất và tăng lợi nhuận.

1. Nuôi hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp: Sẽ có giá thành cao, ngược lại có thể nuôi với số lượng lớn theo hướng công nghiệp. Với tỷ lệ tiêu tốn khoảng 3kg T.Ă/ 1kg thỏ, thì với giá bán 50.000 – 55.000 đ/kg thỏ thịt thì người nuôi vẫn có lời. Muốn nâng cao lợi nhuận trong trường hợp này người nuôi phải nâng cao năng suất nuôi, nâng cao tỷ lệ sống của thỏ.

Vấn đề nước uống cho thỏ là rất quan trọng, không nên để thỏ thiếu nước vì như thế sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của thỏ và năng suất cũng sẽ ảnh hưởng, mặc dù có thể thỏ không chết vì thiếu nước trong những trường hợp cho thỏ ăn hoàn toàn bằng rau cỏ.

Em hoàn toàn đồng ý với 2 ý kiến trên, anh Dũng có thể cho biết thêm thông tin về loại thức ăn tinh đang dùng cho đàn thỏ( nhãn hiệu, giá thành...???)

Về nước uống theo anh Dũng nên làm béc tự động hay chỉ cần gắn thêm máng nước vào chuồng, vì theo chế độ ăn trên này, thỏ không cần uốn nhiều nước lắm.

p/s: 2 thỏ đực giống em nhập từ trại anh đến nay vẫn chưa phối được, chắc còn tơ và do thay đổi môi trường nuôi nên chưa thuần thục.

Last edited:
Em hoàn toàn đồng ý với 2 ý kiến trên, anh Dũng có thể cho biết thêm thông tin về loại thức ăn tinh đang dùng cho đàn thỏ( nhãn hiệu, giá thành...???)

Về nước uống theo anh Dũng nên làm béc tự động hay chỉ cần gắn thêm máng nước vào chuồng, vì theo chế độ ăn trên này, thỏ không cần uốn nhiều nước lắm.

p/s: 2 thỏ đực giống em nhập từ trại anh đến nay vẫn chưa phối được, chắc còn tơ và do thay đổi môi trường nuôi nên chưa thuần thục.

Thức ăn: Anh cho thỏ ăn 3 loại

1. Thỏ con từ khi thôi bú đến 2 tháng tuổi: Con Cò C15 ( khoảng 11.000đ/kg).

2. Thỏ từ 2 tháng trở lên: EUROFEED / T-01 ( Khoảng 9.000đ/kg).

3. Thỏ sinh sản: EUROFEED / T-02 ( Khoảng 9.000đ/kg).

Cung cấp nước uống cho thỏ nên sử dụng van uống tự động sẽ tiết kiệm công sức rất nhiều đồng thời nước uống luôn sạch sẻ.

Hai thỏ đực đó đã đến tuổi thành thục rồi, em tập phối giống cho nó. Đối với thỏ đực giống nên tăng cường thức ăn viên và định kỳ chích ADE, nhất là sau mỗi lần phối giống.

Chào em.

Back