Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
A
Địa chỉ nè :
HTX Dịch vụ - Nông nghiệp - Tổng hợp - An Hòa
ĐC: xã An Hòa - Biên Hòa - Đồng Nai
ĐT: 09 03 71 10 56 - 09 08 38 03 53
Sản xuất và cung cấp thỏ giống.
Van nước bằng inox cho thỏ.
Em ở tận ngoài Huế , xa thế chuyển đi nó chết thì sao?

Em ở tận ngoài Huế , xa thế chuyển đi nó chết thì sao?

Chết thì có thịt thỏ ăn!

Nói đùa với adt31 đó. Thật tình thì từ đây tới Huế xa quá, không đảm bảo đâu. Bạn tìm những cơ sở giống ở gần một chút để mua nhé, như vậy bảo đảm hơn.

Ở những nơi xa vậy chỉ có cách chuyển bằng máy bay.

Chúc bạn thành công.

T
Chào bác dũng, hôm qua em có gặp một trường hợp như thế này nhờ bác xem giúp em. Có 2 con thỏ cái, (2,5-3kg) tự nhiên không ăn, không uống, phân cứng hơi vàng, không sốt. Em nghi bị cầu trùng nên cho uống thuốc trị cầu trùng + kháng sinh + vitamin k + b.comlex, nhưng sáng nay 1 chú tèo rùi.hi. Nhờ bác chỉ giáo hộ em trường hợp này thế nào. Cảm ơn bác nhìu!

Chào bác dũng, hôm qua em có gặp một trường hợp như thế này nhờ bác xem giúp em. Có 2 con thỏ cái, (2,5-3kg) tự nhiên không ăn, không uống, phân cứng hơi vàng, không sốt. Em nghi bị cầu trùng nên cho uống thuốc trị cầu trùng + kháng sinh + vitamin k + b.comlex, nhưng sáng nay 1 chú tèo rùi.hi. Nhờ bác chỉ giáo hộ em trường hợp này thế nào. Cảm ơn bác nhìu!

Thỏ không bị tiêu chảy nên nghi bệnh cầu trùng có thể chưa chính xác. Bạn nhớ lại kỹ xem thỏ thở như thế nào? Tôi lại nghĩ thỏ của bạn có vấn đề về bệnh hô hấp, viêm phổi. Thỏ có biểu hiện bỏ ăn là đầu tiên, thỏ thở khó, nhịp thở nhanh và sâu, có khi nghe tiếng rồ rồ trong hơi thở.

Bệnh này thường hay làm chết thỏ lớn nhất là thỏ sinh sản và khó trị. Dùng streptomycin chích cho thỏ khi mới phát hiện thỏ ăn kém và có những biểu hiện như đã nói. Khi đã bị nặng rất khó trị, thỏ dễ chết, nếu trị xong thỏ cũng mất sức khó hồi phục.

T
cảm ơn bác đã hồi âm. nhưng em xem thỏ ko có biểu hiện hô hấp, em thấy phân nó cứng hơn bt, có màu vàng, em nghi là cầu trùng vì có màu của máu đông. thỏ ko ăn, ko uống.

T
bán thỏ nái đang sinh sản-giá 200.2000d/con,ai có nhu cầu mua-lien hệ với tôi qua số dt: 0913502261 A-Tuân,hiện tôi đang ở tiền giang,

N
Thuốc và cách vệ sinh chuồng thỏ!

Chào anh Dũng!Anh cho e hỏi mình dùng thuốc gì để vệ sinh chuồng thỏ và cách thực hiện như thế nào?Nếu vệ sinh theo định kỳ thì bao lâu mình vệ sinh 1 lần?Nếu để thỏ trong chuồng mình phun thuốc luôn được không?

Chào anh Dũng!Anh cho e hỏi mình dùng thuốc gì để vệ sinh chuồng thỏ và cách thực hiện như thế nào?Nếu vệ sinh theo định kỳ thì bao lâu mình vệ sinh 1 lần?Nếu để thỏ trong chuồng mình phun thuốc luôn được không?

Xịt thuốc khử trùng chuồng trại nuôi thỏ hàng tuần, bạn có thể dùng Virkon của Bayer, TH4, Chloramin-T...Xịt toàn bộ chuồng trại kể cả có thỏ.

N
Chào a Dũng! Những thuốc anh hướng dẫn thì mình mua ở tiệm thuốc Thú y hay ở tiệm phân bón - thuốc trừ sâu vậy anh? Nếu xịt thuốc bay vào thức ăn và nước uống của Thỏ thì có ảnh hưởng đến sức khoẻ của Thỏ ko?

Chào a Dũng! Những thuốc anh hướng dẫn thì mình mua ở tiệm thuốc Thú y hay ở tiệm phân bón - thuốc trừ sâu vậy anh? Nếu xịt thuốc bay vào thức ăn và nước uống của Thỏ thì có ảnh hưởng đến sức khoẻ của Thỏ ko?

Bạn mua ở những cơ sở bán thuốc thú y. Bạn cứ yên tâm sử dụng, không ảnh hưởng đến sức khỏe thỏ đâu, tất cả những loại trên tôi đều đã có sử dụng, rất an toàn.

Chúc bạn thành công.

N
Nhiệt độ thích hợp để nuôi thỏ.

Chào a Dũng!
Nơi e nuôi thỏ ban ngày nóng quá, a cho e hỏi nhiệt độ khoảng bao nhiêu thì thích hợp cho Thỏ? Nếu nhiệt độ cao quá có ảnh hưởng sức khoẻ của Thỏ không. Mình khắc phục như thế nào nếu không có vị trí khác để nuôi. Cần cho Thỏ ăn hay uống thêm gì để hạ nhiệt không.
Cám ơn a!

Chào a Dũng!
Nơi e nuôi thỏ ban ngày nóng quá, a cho e hỏi nhiệt độ khoảng bao nhiêu thì thích hợp cho Thỏ? Nếu nhiệt độ cao quá có ảnh hưởng sức khoẻ của Thỏ không. Mình khắc phục như thế nào nếu không có vị trí khác để nuôi. Cần cho Thỏ ăn hay uống thêm gì để hạ nhiệt không.
Cám ơn a!

Nhiệt độ mội trường cao cũng làm cho hoạt động và sinh trưởng của thỏ ảnh hưởng, nhiệt độ thích hợp cho thỏ từ 28 - 32 độ c. Nhiệt độ cao sẽ làm thỏ thở nhanh, mất nước mau và nhiều, thỏ hay nằm và ít hoạt động, thỏ cũng ăn kém nên sẽ ảnh hưởng đến tốc độ phát triển của thỏ.

Nếu chổ bạn nóng quá nên cải tạo lại mái che, nên dùng mái che bằng lá dừa, mái che nên cao, tạo độ thông thoáng và hấp thụ nhiệt thấp góp phần giảm nóng cho thỏ.

Những ngày nóng nên pha thêm vitaminc hoặc đường vào nước uống cho thỏ, chú ý không để thiếu nước uống.

N
Cách sử dụng Vitamin C

Vitamin C mình mua ở tiệm thuốc Tây hay thuốc Thú y vậy anh?
Liều lượng pha với nước như thế nào? Mình cho uống hằng ngày và liên tục hay lâu lâu cho uống 1 lần.
E thấy Thỏ e thở gấp lắm... nhìn nó thấy rất mệt mỏi nhưng ban đêm thì thấy bình thường.

Vitamin C mình mua ở tiệm thuốc Tây hay thuốc Thú y vậy anh?
Liều lượng pha với nước như thế nào? Mình cho uống hằng ngày và liên tục hay lâu lâu cho uống 1 lần.
E thấy Thỏ e thở gấp lắm... nhìn nó thấy rất mệt mỏi nhưng ban đêm thì thấy bình thường.

Bạn mua ở tiệm thuốc thú y. Liều lượng sử dụng theo hướng trên bao bì, bạn có thể cho uống liên tục cũng được.

N
nuôi tho

chao chu DUNG.chau co thac mac can su giup do cua chu.khi tho trong thoi gian mang thai.neu co mot tac dong gi do lam cho tho pi hu thai va khi do tho co bieu hien gi kg chu,lam sao de nhan biet ra dc zay chu

chao chu DUNG.chau co thac mac can su giup do cua chu.khi tho trong thoi gian mang thai.neu co mot tac dong gi do lam cho tho pi hu thai va khi do tho co bieu hien gi kg chu,lam sao de nhan biet ra dc zay chu

Trong quá trình chăn nuôi thỏ tôi cũng nhận thấy những trường hợp thỏ bị hư thai, có nghĩa là thỏ đang có thai, bỗng nhiên đến một thời điểm nào đó, thử thai lại thì thấy thỏ không còn thai nữa, trong quá trình đó tôi chưa thấy có biểu hiện gì khác biệt ở thỏ? Mặt khác vì nuôi nhiều nên việc theo dõi thường xuyên một cá thể thỏ sinh sản không thể thực hiện được.

Để có thể xác định được thỏ chắn chắn có thai trước khi đặt ổ, tôi tiến hành thử thai thỏ ở 2 giai đoạn là 9 ngày và 15 ngày sau khi phối giống và khi đặt ổ (ngày thứ 28) thử lại lần cuối cùng.

N
nuoi tho

chu DUNG.
chu co the chi cho chau cach tiem vacxin cho tho luc may thang tuoi la hop ly nhat zay chu DUNG.

Back