Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
cac bac cuu em voi ,nuoi tho 4 thang roi ma no khonh he len ki nao, cho an thi day du ,chi cho no an cá thoi,cac bac co kinh nghiem cuu gium voi , em nuoi co 20 con thoi , ma hien chu no de chang len ki nao nua chu
*"nuoi tho 4 thang roi ma no khonh he len ki nao" - Có phải bạn muốn hỏi "nuôi 4 tháng tuổi rồi mà không hề lên được kí nào. Ý bạn là nó chậm lớn àh! *"chi cho no an cá thoi" - Có phải bạn muốn nói "Chỉ cho nó ăn cá thôi" là sao?

L
nghe đồn thỏ dễ nuôi đẽ nhiều như chuột và lớn nhanh như thánh gióng nên bạn em hào hổ nuôi lắm nghỉ là sẽ có thỏ quay và tiết canh ăn dài dài nên tụi bạn em thằng đầu tư vài con cái và 1 chú đực ban đầu thấy có dao phối bắt ra để riêng được hơn 1 tháng thì thỏ đẻ(mỗi cái 1 lứa) từ đó đến nay vẫn cho chúng giao phối mà sao không thấy bầu bì gì hết tưởng thỏ đực tịt ngòi nên cho em nó hi sinh vì tiết canh tuyệt vời.tuyển chú khác có khả năng tình dục đầy mình về vẫn ung dung làm tình mà vẫn vậy các nàng thỏ cái không chịu mang bầu...không biết chúng bị gì vậy các bác giúp bạn em với chứ không em thèm tiết canh lắm!!!(không đau ốm gì cả các bác ạ tụi nó ăn như trâu í)

...tuyển chú khác có khả năng tình dục đầy mình về vẫn ung dung làm tình mà vẫn vậy các nàng thỏ cái không chịu mang bầu...không biết chúng bị gì vậy các bác giúp bạn em với chứ không em thèm tiết canh lắm!!!(không đau ốm gì cả các bác ạ tụi nó ăn như trâu í)

Chắc là phải làm tiết canh luôn rồi.

Có thể đây là trường hợp điển hình của việc cho thỏ cái phối giống quá sớm khi chưa đủ tuổi thành thục (ít nhất nhất 5 tháng tuổi trở lên).

Thực tế cho thấy rằng, những thỏ cái nào phối giống sớm khi chưa đủ tuổi thành thục, sau khi đẻ lứa đầu (rất khó nuôi thỏ con) sẽ rất khó đậu thai lại.

HTX Dịch vụ - Nông nghiệp - Tổng hợp - An Hòa

ĐC: xã An Hòa - Biên Hòa - Đồng Nai
ĐT: 09 03 71 10 56 - 09 08 38 03 53
Sản xuất và cung cấp thỏ giống.
Van nước bằng inox cho thỏ..

Chào anh Dũng !
Em đang cần mua 2-3 thỏ đực giống để nâng cao chất lượng thỏ con. Bên cty anh có cung cấp ko, và có thể tư vấn thêm về nguồn gốc + vài đặc điểm con giống.

Khoảng giữa tuần sau em về SG, nếu được sẽ mua thỏ luôn !

Bên tôi cung cấp giống thỏ lai có nguồn gốc từ dòng thỏ vina SB 2008 của trại thỏ anh Tố Củ Chi.

Tuy nhiên thỏ tại trại hiện nay đã cho lai thêm một thế hệ thỏ ta, mục đích là để nâng cao khả năng sinh sản vì thỏ vina SB có sức sinh trưởng tốt, ít bệnh nhưng khả năng sinh sản lại hơi thấp.

Nếu bạn cần thỏ đực giống để cải tạo đàn thỏ của mình thì bạn cứ đến chỗ tôi.

Thân chào.

A
<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=1><TBODY><TR><TD vAlign=top width=209>Loại nguyên liệu
</TD><TD vAlign=top width=125>Công thức 1
</TD><TD vAlign=top width=112>Công thức 2
</TD><TD vAlign=top width=111>Công thức 3
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>1
</TD><TD vAlign=top width=209>Bắp nghiền %
</TD><TD vAlign=top width=125>30
</TD><TD vAlign=top width=112>15
</TD><TD vAlign=top width=111>25
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>2
</TD><TD vAlign=top width=209>Hạt mì nghiền %
</TD><TD vAlign=top width=125>15
</TD><TD vAlign=top width=112>30
</TD><TD vAlign=top width=111>20
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>3
</TD><TD vAlign=top width=209>Cám gạo %
</TD><TD vAlign=top width=125>30
</TD><TD vAlign=top width=112>30
</TD><TD vAlign=top width=111>32,5
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>4
</TD><TD vAlign=top width=209>Bánh dầu đậu nành %
</TD><TD vAlign=top width=125>19,5
</TD><TD vAlign=top width=112>19,5
</TD><TD vAlign=top width=111>15
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>5
</TD><TD vAlign=top width=209>Bột thịt xương %
</TD><TD vAlign=top width=125>1
</TD><TD vAlign=top width=112>-
</TD><TD vAlign=top width=111>-
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>6
</TD><TD vAlign=top width=209>Men vi sinh vật %
</TD><TD vAlign=top width=125>2
</TD><TD vAlign=top width=112>3
</TD><TD vAlign=top width=111>5
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>7
</TD><TD vAlign=top width=209>Muối ăn %
</TD><TD vAlign=top width=125>0,5
</TD><TD vAlign=top width=112>0,5
</TD><TD vAlign=top width=111>0,5
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>8
</TD><TD vAlign=top width=209>Premix khoáng %
</TD><TD vAlign=top width=112>1
</TD><TD vAlign=top width=111>1
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=39>9
</TD><TD vAlign=top width=209>Premix vitamin %
</TD><TD vAlign=top width=112>1
</TD><TD vAlign=top width=111>1
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=248 colSpan=2>Cộng
</TD><TD vAlign=top width=125>100
</TD><TD vAlign=top width=112>100
</TD><TD vAlign=top width=111>100
</TD></TR></TBODY></TABLE>
---------------
các bác coi thế nào
như vậy mình trộn đc không
bác hungdung coi thế nào dùm cái
---------------
em định trôn thế này có đc không vậy

P
Xin ACE tí kinh nghiệm về chăn nuôi Thỏ.Vấn đề nang giải là TAGS ngày càng lên giá nhưng giá Thỏ bán ra thì ngày rẻ đi.Nay em muốn tìm giải pháp vấn đề thay thế TAGS = nguyên liệu khác.VD=(gạo lức nấu vừa chín tới +cám gao xay (trong đó có cám gạo xay và tấm nhuyển) + đậm đặc dùng cho heo thịt tỉ lệ vừa phải. Em dùng để vổ béo đàn Thỏ lứa nhà em. Chế độ ăn của mấy em nó như thế này :Sáng : 5h -rau lang . 7h30 lúa .chiều 15h gạo lức nấu trôn cám .Tối 20h rau lang . Thức ăn tinh sẽ cho ngày ăn ngày nghĩ thay thế lúa buổi sáng .Như vậy ACE thấy như thế nào có đủ nhu cầu dinh dưỡng cho Thỏ ???? Sớm mong chờ tin góp ý ACE.THANKS ACE nhiều .

Bên tôi cung cấp giống thỏ lai có nguồn gốc từ dòng thỏ vina SB 2008 của trại thỏ anh Tố Củ Chi.

Nếu bạn cần thỏ đực giống để cải tạo đàn thỏ của mình thì bạn cứ đến chỗ tôi.

Thân chào.

Em đã gởi tin nhắn cho anh, xin cảm ơn !

T
thay thế TAGS = nguyên liệu khác.VD=(gạo lức nấu vừa chín tới +cám gao xay (trong đó có cám gạo xay và tấm nhuyển) + đậm đặc dùng cho heo thịt tỉ lệ vừa phải. Em dùng để vổ béo đàn Thỏ lứa nhà em. Sớm mong chờ tin góp ý ACE.THANKS ACE nhiều .
Vậy cũng "công phu" lắm rồi bạn! Xem chùng bạn nuôi thỏ khá vất vả nhỉ?:D
Bạn nên trộn thêm men vi sinh (ở miền Tây, bạn dùng loại Bio_Zym của Công ty 2/9 Cần Thơ ấy). Loại đó cũng tin tưởng được, bạn ạ! Mùi vị rất kích thích thỏ thèm ăn.
Nếu gần chỗ bạn có ai nấu sữa đậu nành hoặc làm đậu hủ thì mua lại xác đậu mà dùng. Khi dùng nhớ xử lý qua nhiệt để loại bỏ bớt chất kháng dinh dưỡng. Loại đó tốt, trộn thêm ít bắp + cám gạo vỗ béo rất khả quan.
---------------
<table border="1" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td valign="top" width="209">Loại nguyên liệu
</td><td valign="top" width="125">Công thức 1
</td><td valign="top" width="112">Công thức 2
</td><td valign="top" width="111">Công thức 3
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">1
</td><td valign="top" width="209">Bắp nghiền %
</td><td valign="top" width="125">30
</td><td valign="top" width="112">15
</td><td valign="top" width="111">25
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">2
</td><td valign="top" width="209">Hạt mì nghiền %
</td><td valign="top" width="125">15
</td><td valign="top" width="112">30
</td><td valign="top" width="111">20
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">3
</td><td valign="top" width="209">Cám gạo %
</td><td valign="top" width="125">30
</td><td valign="top" width="112">30
</td><td valign="top" width="111">32,5
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">4
</td><td valign="top" width="209">Bánh dầu đậu nành %
</td><td valign="top" width="125">19,5
</td><td valign="top" width="112">19,5
</td><td valign="top" width="111">15
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">5
</td><td valign="top" width="209">Bột thịt xương %
</td><td valign="top" width="125">1
</td><td valign="top" width="112">-
</td><td valign="top" width="111">-
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">6
</td><td valign="top" width="209">Men vi sinh vật %
</td><td valign="top" width="125">2
</td><td valign="top" width="112">3
</td><td valign="top" width="111">5
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">7
</td><td valign="top" width="209">Muối ăn %
</td><td valign="top" width="125">0,5
</td><td valign="top" width="112">0,5
</td><td valign="top" width="111">0,5
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">8
</td><td valign="top" width="209">Premix khoáng %
</td><td valign="top" width="112">1
</td><td valign="top" width="111">1
</td></tr><tr><td valign="top" width="39">9
</td><td valign="top" width="209">Premix vitamin %
</td><td valign="top" width="112">1
</td><td valign="top" width="111">1
</td></tr><tr><td colspan="2" valign="top" width="248">Cộng
</td><td valign="top" width="125">100
</td><td valign="top" width="112">100
</td><td valign="top" width="111">100
</td></tr></tbody></table>
---------------
các bác coi thế nào
như vậy mình trộn đc không
bác hungdung coi thế nào dùm cái
---------------
em định trôn thế này có đc không vậy

Ặc, bạn "tương" nguyên công thức trong sách "Kỹ thuật nuôi thỏ ..." rồi còn hỏi ý kiến?

P
<hr style="color: rgb(225, 225, 225);" size="1"> Trích:
<table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="baiviet2" style="border: 1px inset;"> Nguyên văn bởi phuonghuyGC
thay thế TAGS = nguyên liệu khác.VD=(gạo lức nấu vừa chín tới +cám gao xay (trong đó có cám gạo xay và tấm nhuyển) + đậm đặc dùng cho heo thịt tỉ lệ vừa phải. Em dùng để vổ béo đàn Thỏ lứa nhà em. Sớm mong chờ tin góp ý ACE.THANKS ACE nhiều .
</td> </tr> </tbody></table>
Vậy cũng "công phu" lắm rồi bạn! Xem chùng bạn nuôi thỏ khá vất vả nhỉ?:D
Bạn nên trộn thêm men vi sinh (ở miền Tây, bạn dùng loại Bio_Zym của Công ty 2/9 Cần Thơ ấy). Loại đó cũng tin tưởng được, bạn ạ! Mùi vị rất kích thích thỏ thèm ăn.
Nếu gần chỗ bạn có ai nấu sữa đậu nành hoặc làm đậu hủ thì mua lại xác đậu mà dùng. Khi dùng nhớ xử lý qua nhiệt để loại bỏ bớt chất kháng dinh dưỡng. Loại đó tốt, trộn thêm ít bắp + cám gạo vỗ béo rất khả quan. Thanks anh THOVIET nhiều. trước đây em nghe A nói phân thỏ co thể dùng để nuôi cá .Xin A hướng dẫn chi tiết cach thức cho ăn như thế nào có cần phải xử lý gì ko? và nuôi loại cá nào là tốt nhất THANKS

T
trước đây em nghe A nói phân thỏ co thể dùng để nuôi cá .Xin A hướng dẫn chi tiết cach thức cho ăn như thế nào có cần phải xử lý gì ko? và nuôi loại cá nào là tốt nhất THANKS
Trời ạ, hình như bạn đọc nhầm ý mình rồi!
Quả thật có lần mình nói "cá trong ao hơi bị to vì ăn nhiều phân thỏ". Nhưng ao mình nói là ao chứa nước tưới thanh long. Cá đó là cá tự nhiên chứ không phải cá mình thả nuôi đâu bạn ạ.
Phân thỏ chỗ mình được gom lại dùng nuôi trùn quế. Chỉ một số ít sót, chảy xuống ao thôi, không được xử lý gì cả.

T
.thỏ ăn được nhiều loại lá cây và đọt non

.có thể nói rằng thỏ thích an lá cây hơn ăn cỏ .các loại cây họ đâu như cây đậu phộng ,đậu xanh
,đậu ma.......rau muống rau lang ,nhất là rau lang thỉ thích ăn nhất

. dân ta có kinh nghiệm cho thỏ đang nuôi con ăn thật nhiều rau lang để có thêm sữa cho thỏ con bú

.nếu cho ăn thuần rau muống thỏ dễ bị bệnh tiêu chảy ,nhưng trái lại ăn nhiều rau lang lại không sao

@ tấn thành sưa tầm tài liệu

M
phuonghuyGC; Nếu gần chỗ bạn có ai nấu sữa đậu nành hoặc làm đậu hủ thì mua lại xác đậu mà dùng. Khi dùng nhớ xử lý qua nhiệt để loại bỏ bớt chất kháng dinh dưỡng. Loại đó tốt đã viết:
nơi tôi đang cho thỏ ăn thêm bằng xác bả đậu nành,bạn giúp thêm :xử lý qua nhiệt phải như thế nào ?
cảm ơn

.thỏ ăn được nhiều loại lá cây và đọt non

.có thể nói rằng thỏ thích an lá cây hơn ăn cỏ .các loại cây họ đâu như cây đậu phộng ,đậu xanh
,đậu ma.......rau muống rau lang ,nhất là rau lang thỉ thích ăn nhất

. dân ta có kinh nghiệm cho thỏ đang nuôi con ăn thật nhiều rau lang để có thêm sữa cho thỏ con bú

.nếu cho ăn thuần rau muống thỏ dễ bị bệnh tiêu chảy ,nhưng trái lại ăn nhiều rau lang lại không sao

@ tấn thành sưa tầm tài liệu

Hôm nào có đi ngang qua chỗ anh, ghé lấy mấy hom trà lá to về trồng quanh vườn cho thỏ ăn, ok lắm.

T
nơi tôi đang cho thỏ ăn thêm bằng xác bả đậu nành,bạn giúp thêm :xử lý qua nhiệt phải như thế nào ?
cảm ơn
Chào bác!
Trong đậu nành sống có 6 loại chất kháng dinh dưỡng, nhưng quan trọng nhất là các chất kháng trypsin và semotrypsin. Chúng làm giảm tỉ lệ tiêu hóa protein (do mất cân đối) dẫn tới mức tăng trọng thấp ở vật nuôi.
Các chất kháng trypsin và semotrypsin kém chịu nhiệt.Vì vậy, ngày trước khi còn nuôi thỏ bằng đậu nành sống tôi thường hấp chín trước khi cho thỏ ăn.
Có điều kiện hơn thì sấy khô bằng trống quay (hoặc rang) , được vậy càng tốt!

M
tôi cũng đang nuôi khoảng 50 thỏ đang cho sinh sản,có nguồn xác bả đậu nành kết hợp thức ăn viên công nghiệp.(còn trong giai đoạn tìm hiểu ).
muốn giảm giá thành nên có bổ sung thêm rau củ (loại nầy chỉ ra chợ người ta cho )nhất là bắp cải "dạt".
rau cỏ mọc xung quanh tôi điều cho ăn thử :các họ đậu ma,lá bạch đàn,tre,lá chuối,cây trứng cá (sâm)...v....v
nói chung là hầu hết các loại cỏ mọc hoang chúng đều ăn hết.
các bạn cho tôi hỏi :
-như thế có nên không ?...và tại sao ???
-trong các loại cỏ hoang thì không nên cho ăn cỏ nào ?
cảm ơn
thân ái

P
Thanks ACE nhiều .Hiện em có trồng giống cỏ VA06 sao cho nó ăn Thỏ ko thích ?Em chặt loại cây non cho mềm nhưng nó ăn ko hết ,còn rau lang bỏ vô là hết sạch.
đàng thỏ nái nhà em ko hiểu sao lại đẻ non ( chưa tới ngày đẻ nhưng lại đẻ )con sinh ra ko nuôi được vì chưa dủ ngày tuổi ,sao đó 1,2 ngày sao thỏ mẹ buồn rồi chết .Thức ăn và nước uống vẫn cung cấp đầy đủ ,thỏ mẹ ko có triệu chứng VD: ỉa chảy, ghẻ , sổ mũi. Ko rõ nguyên nhân ,đang dau đầu về chúng nó luôn.

T
muốn giảm giá thành nên có bổ sung thêm rau củ (loại nầy chỉ ra chợ người ta cho )nhất là bắp cải "dạt".
rau cỏ mọc xung quanh tôi điều cho ăn thử :các họ đậu ma,lá bạch đàn,tre,lá chuối,cây trứng cá (sâm)...v....v
nói chung là hầu hết các loại cỏ mọc hoang chúng đều ăn hết
thân ái
Cái vụ bắp cải dạt là không nên đâu bác! Nguy hiểm lắm. Bà con mình bây giờ hay xài phân thuốc vô tội vạ. (Con người còn bị ngộ độc thực phẩm dài dài kia mà:1^:).
Ba năm chắt chiu, lỡ "dính chấu" thuốc trừ sâu một lần là đi toi cả trại thỏ đó bác!
Thỏ không kém chọn thức ăn xanh. Chỉ cần biết chắc rau cỏ đó "sạch" là được. Riêng các loại rau nhiều nước như rau muống, rau trai ... thì cần xử lý (để hơi héo) và hạn chế cho thỏ con ăn.
Mà theo tôi, ta nên chủ động nguồn thức ăn xanh đi thôi, các bác ạ! (Vậy cho chắc ăn):D
Nuôi đến 20 nái nên trồng rau. Nuôi đến 50 nái thì phải trồng cỏ.
Ngoài ra cần trồng thêm ít bụi mía và vài chục gốc chè khổng lồ.
---------------
Thanks ACE nhiều .Hiện em có trồng giống cỏ VA06 sao cho nó ăn Thỏ ko thích ?Em chặt loại cây non cho mềm nhưng nó ăn ko hết ,còn rau lang bỏ vô là hết sạch.
đàng thỏ nái nhà em ko hiểu sao lại đẻ non ( chưa tới ngày đẻ nhưng lại đẻ )con sinh ra ko nuôi được vì chưa dủ ngày tuổi ,sao đó 1,2 ngày sao thỏ mẹ buồn rồi chết .Thức ăn và nước uống vẫn cung cấp đầy đủ ,thỏ mẹ ko có triệu chứng VD: ỉa chảy, ghẻ , sổ mũi. Ko rõ nguyên nhân ,đang dau đầu về chúng nó luôn.
Tình hình chung đó bạn. Có lẽ một phần do thời tiết. Năm nào mùa này cũng vậy, nhưng năm nay có vẻ trầm trọng hơn. Đó là (một trong những) lý do vì sao vài tháng nữa thỏ lại khan hiếm hàng!
Theo lệ thường, ở trong Nam, ăn Tết xong là lúc phải chăm sóc kỹ đàn nái để chúng có đủ đề kháng chịu dựng thời khắc chuyển mùa. Nhưng vì lúc này giá thỏ quá thấp, bà con mình hay bỏ bê đàn nái... Giờ "phòng thủ" cũng đã hơi muộn màng:1^:
Giờ là lúc chú ý tránh cho đàn thỏ con "dính" dịch tiêu chảy trong những tháng đầu mùa mưa!
--------------
Cỏ VA-06, theo cách làm chỗ mình, là nên cắt lúc cỏ còn non. 15 ngày cắt một lần. (Mỗi năm đầu mùa mưa phải trồng lại mới.)
Cỏ già, gốc đã thành lóng, thỏ không thèm ăn đâu. Lá cỏ xơ lắm.

(Như vầy là cỏ hơi già rồi!)

(Bạn nên cắt lúc lá cỏ còn xanh, sắp chuyển phớt hồng là hay nhất)
Bạn đừng sợ cỏ chết. Cứ cắt sát gốc, cách mặt đất chừng 5 cm. Cắt sạt nguyên bụi. Sau vài đợt tái sinh, bụi cỏ VA-06 to không kém bụi cỏ Ghine. Mà lá cỏ thì lại non mềm hơn, đảm bảo thỏ rất thích ăn:rolleyes:

Back