nuôi thủy sản trên bể nổi

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
tùy theo diện tích và điều kiện của từng người tôi đưa lên đây mô hình nuôi thúy sản trên bể nổi ít thay nước.
chọn miếng đất trống diện tich10x10m=100m2(lòng trong bao tấn vòng ngoài)thiết kế như lòng chảo trung tâm rún đào sâu hơn(ở đây bạn đặt ống mủ phi 90 cho thoát nước)
chuẩn bị bao cát (bao cimeng vừa nhẹ dể thao tác) vô cát vừa thôi nên may miệng, phía dưới chất mổi lớp 2 bao chất đến đâu đạp cho dẻ đến đó.chất 5 lớp ,đến thứ 6 trở lên chỉ 1 bao theo chiều dọc,chiều cao 1m5.trải bạt cao su cắt và cột chặt vào ống thoát nước(nên quấn bằng ruột xe đạp vừa mềm cột mới chăt) bơm nước từ từ và trải bạt cho thẳng,lúc đầu kg nên bơm nuóc đầy chỉ nên bơm len khoảng 1m nuóc thôi bơm đến đâu cho người đạp bao đến đó tránh sạt .để vậy ngày sau bơm tiếp chỉ nên bơm nuóc từ từ bơm cho đến khi đạt mức nước 1m5.
-như vậy công đoạn thiết kế ao đã hoàn tất ,chỉ còn trang bị và xử lý cách vận hành cho nước chảy nhẹ theo dòng,tạo dòng chảy nhẹ theo vòng vách bao vừa tạo thông thoáng cho cá vừa nhờ sức ly tâm vật lơ lửng(bao gồm bùn,thức ăn thừa,chất thải của cá) sẻ gom về rún.ta chỉ cần mở van khóa(đặt phía ngoài bể)là đã tháo đi nước dơ rồi.(con tiep)
-lời nhắn riêng bạn botienthi,htm333tôi có nhận tin bạn nhưng vì bận chút việc cho con thỏ nên lập topic nầy bạn cứ xem công đoạn nào chưa rỏ ta bàn tiếp
-100m2 nếu nuôi cá lóc đạt sản lượng 3 tấn

Last edited by a moderator:
Bác không nên làm giàn trồng phong lan trên mặt hồ nước mà phía dưới nuôi cá. Mặc dù độ ẩm rất tốt nhưng vì hàng tuần hoặc vài ngày phải phun xịt nào phân, nào thuốc đủ loại nhất là khi lan bị nhiễm bệnh, cho nên không thể không ảnh hưởng đến mấy em đang tung tăng nô đùa bên dưới...
Ý của tranvi hay quá!
Đây là điều sinh-tử của kết-hợp Thủy-canh/Thủy-sản (Aquaponics). Nên nếu tui nuôi kết-hợp, thì cá là chính, mà rau là phụ.
Nhưng mà anh Vĩnh ơi, nuôi cá thịt dưới mái nhà lợp kín, hay che mát (một phương-cách điều-chỉnh nhiệt-độ, tùy theo che ít nhiều), dễ tạo môi-trường tối-ưu cho cá hơn là nuôi ngoài trời.
Thân.

------ 6 Giờ 32 minutes:

Tiếp với tranvi,
Tại chỗ làm của tui, tui để 1 bồn nhựa 200 lít, thả trong đó 6 cá vàng Nhựt, loại vi dài. Được khoảng 3 năm, cá lớn bằng bàn tay, mà tui chưa lần nào thay nước. Có 1 bơm hơi nhỏ sủi bọt lăn-tăn. Trên miệng bồn tui tồng 1 cây Indian Rope (dây). Phân cá bài-tiết ra nuôi cây. Năm nào cũng trỗ hoa đẹp lắm! Khách hàng đủ mọi sắc dân rất thích ghé mắt vào, nhất là những lúc phải chờ đợi.
Năm ngoái, tui làm một trong những việc sai lầm ngu-xuẫn nhứt của tui, khiến mọi sự chấm dứt. Đó là cây hoa bị bọ hút (Aphids) đeo đầy. Nóng mũi, tui xách chai thuốc ra xịt. Tuần sau, cá biến mất hết!

Tranvi,
Hiệp-hội Nuôi Trồng Kết-hợp Cá/Cây (Aquaponics) của Mỹ, dựa vào nét đặc-biệt nầy, là không được dùng bất cứ hóa-chất, phân hóa-học, thuốc sát-trùng lên cây đang trồng kết-hợp chung với nuôi cá, để xin chính-phủ Mỹ chứng-nhận rau của họ là "hữu-cơ".
Hì hì, đúng như tranvi nói. Mấy con cá sẽ làm chứng :- Đây là Rau Sạch. Tụi tui không bị xịt, tưới bất cứ chất gì. Còn dướì rễ hả? - Ăn cứt không hà!
Hì hì... Thân.

Last edited:
botienthi
Nhà nông chuyên nghiệp
image.php

Gia nhập
20th-10-2009
Thanks
241

Hị hị...!
Khổ quá các bác ạ! Bể nổi của tôi gặp vấn đề rồi.
Chả là sau khi làm xong , tôi bơm nước vào cũng rất từ từ. Thoạt đầu thì ổn . Nhưng khi nước lên cao đến 1m thì 1 phía thành bể từ từ bị ...nghiêng. Gỡ ra rồi đắp lại thật cẩn thận phía đó. Lại bơm nước vào, lên đến cũng 1m thì phía bên đối diện cũng lại nghiêng từ từ. Ba hôm nay lại bận túi bụi chưa sửa lại được. Trong ngày mai sửa lại cho xong, xem thế nào!
Chà chà! Nói là một chuyện, thực hành là một chuyện khác hẳn.
==================================
bình tỉnh ...
bước khởi đầu đã gặp chút gian nan,đã lở bị "sạt" rồi nay phải làm lại từ đầu bạn chịu khó chịu khổ một chút nữa đi.đánh dấu dọn nền lại cho thẳng dưới chân bạn chất ngan lên 3-4 lớp bao (lần làm một lần khó)chất đến đâu phải lên dần đạp cho dẻ đến đó,xong 3 lớp chưn rồi bạn chất bao xuôi lại nên chất so le như xây gạch các góc nhớ cho nó "gối đầu" nhau, bao nên may miệng ,vô đất cát không nên đầy quá.
mới lần đầu có chút bở ngở,tôi đã làm bể nổi 100 m2 mổi cạnh dài 10 m chất cũng theo quy cách như thế đã nuôi 2 vụ rồi không hề sạt lở đó !
ngày mai bắt đầu làm nhớ alô
thân

Hức...! Hôm nay lại chưa làm được vì ...bận và không có người phụ. Ngày mai mới kêu được thằng em làm giúp.
Tôi thấy nguyên nhân có lẽ là do nền đất không ổn định. Vì ao không bị sạt từng lớp mà cả bức lũy nghiêng từ chân lên đầu. E răng mùa mưa đất bị dí dẻ nhão nhoét ra sẽ ảnh hưởng đến chân bể. Bác giúp ý kiến về vấn đề này với.

Bất cứ 1 hồ nước , hay ao chứa nước nào đó chủ yếu là chịu áp lực ngan , hay bể nổi…

Áp lực ngan của nước; F=g* h ( tại chân bể ) ( *)
g= 1( T/m3 ) ( tức là 1000 lít nước ta đem đi cân được 1 (Tấn )
.h là chiều cao của cột nước ta cần lấy vào bể ,ở đây bác lấy h= 1m).
=> F=1 (T/m2), tức là m2 bao cát phải chị 1 lực là 1T =1000KG ,)
=> Lực rất lớn ,gây ra tại chân bể, nên ta phải gia cố phần chân bể nhiều lớp bao cát hơn để chống lại áp lực đó.
 Bác cứ dựa vào công thức (*) mà tính Bác có thể bơm nước 1 hay1,5m ; 2, 3, 4….( m ) cũng ok.
 .vấn đề còn lại là khả nẳng chịu lực của 1 m2 lớp bao cát mà Bác chất ( dựa vào kinh nghiệm thôi )
=> Vậy Thành bể không còn bị nghiêng.

Last edited by a moderator:
Thở phào nhẹ nhõm! Bể lần này làm lại xong, bơm nước vào từ từ. Đến hôm nay là ngày thứ 3 , nước cao 1m mà chưa thấy hiện tượng gì. Nếu mọi thứ tốt đẹp thì 3 hôm nữa mua cá về thả.
Hì hì...! Cám ơn bác Maquemau đã chia sẻ!

Thở phào nhẹ nhõm! Bể lần này làm lại xong, bơm nước vào từ từ. Đến hôm nay là ngày thứ 3 , nước cao 1m mà chưa thấy hiện tượng gì. Nếu mọi thứ tốt đẹp thì 3 hôm nữa mua cá về thả.
Hì hì...! Cám ơn bác Maquemau đã chia sẻ!
nhận tin bác tôi cũng thở phào.
nhưng cũng đừng vội ,ngày mai bác bơm thêm cho tới "đỉnh" để qua một đêm nữa xem sao ???
sau đó bác xả bỏ toàn bộ nước trong bể,nên nhớ đừng lấy bàn chải "chà" vách nha !
sau đó bơm nước mới vào,cá mới thả chỉ cần bơm nước khoảng 1 mét thôi.(để qua một đêm) sáng thả giống.
bác cho tôi biết bác định thả giống cá gì vậy ? kích cở ? để khâu xử lý thả giống.
thân mừng

Nhờ bác tư vấn xem dự định của tôi có được không?
Tôi chỉ dám sử dụng với mức nước là 1m (vì chưa qua mùa mưa, chưa đánh giá chính xác độ bền vững của bể).
Cá định nuôi là cá diêu hồng do cá lóc thâm canh phải có mồi tươi và cho ăn một ngày nhiều lần, mà tôi lại hạn chế về thời gian ở tại chỗ. Phải nhờ cho ăn.
Lượng cá nuôi dự định là 400-500 con. Khi lớn bắt dần dần cho đến khi còn khoảng 200 con.
Tôi sẽ cố gắng tạo hệ thống cấp nước kiểu phun mưa và tạo dòng trong bể (vì có bồn cao làm áp lực).
Trên mặt hồ tôi định thả 10-15 m2 xốp để trồng rau thủy canh (muống hoặc cần ta) khi cá hơi lớn. Việc này cần bác Thuy-canh thẩm định mới dám làm.

Xin hỏi bác botienthi,
- Có phải cái bể của bác 10m x 10m x 1m không?
- Cá điêu-hồng nuôi tới lúc bán, 1 con/1kg không bác?
Thân.

Xin hỏi bác botienthi,
- Có phải cái bể của bác 10m x 10m x 1m không?
- Cá điêu-hồng nuôi tới lúc bán, 1 con/1kg không bác?
Thân.

Kh..ô...ôn...g!
Bể chỉ có kích thước 5 x 6 m = 30m2 thôi...
Cá diêu hồng chỉ từ 500g - 800g thôi.
Kính!

Kh..ô...ôn...g!
Bể chỉ có kích thước 5 x 6 m = 30m2 thôi...
Cá diêu hồng chỉ từ 500g - 800g thôi.
Kính!
Bác botienthi,
Vậy là bể 30m2 của bác, nuôi cá điêu-hồng đến lúc thu-hoạch được 200kg.
Cá điêu-hồng cũng là cá rô-phi. Tui chưa có dịp nuôi. Nhưng tui tin, nếu làm bể tròn đường kính 6m, làm sạch nước theo chu-kỳ kín, hay nếu có thêm đất trống, dùng rau làm sạch nước, thì bồn với kích thước nầy có thể thu-hoạch (lấy phần chắc) là 400kg cá rô-phi hay điêu-hồng.
* Hì hì, bác botienthi, tui nói cách dè-dặt với bác về mức thu-hoạch như trên. Nhưng nếu với bà-xả tui, thì tui sẽ... quát :
- Ông sẽ thu 500 ký cá cho bà coi! Cộng với rau cho mấy con thỏ của bà ăn nghỉ mệt, à không, mệt nghỉ!
* Nhưng nếu chỉ nhắm mục-tiêu 200 ký, tui sẽ nuôi thêm ếch hoặc lươn hay cá bống-tượng chung trong bể đó. Nghĩ vậy thôi, nhưng tui biết sẽ làm được. (Đây là tự nhủ thầm, xin bác hiểu cho! Hì hì...).
Thân.

* Nhưng nếu chỉ nhắm mục-tiêu 200 ký, tui sẽ nuôi thêm ếch hoặc lươn hay cá bống-tượng chung trong bể đó. Nghĩ vậy thôi, nhưng tui biết sẽ làm được. (Đây là tự nhủ thầm, xin bác hiểu cho! Hì hì...).
-tụi nầy không thể nuôi ghép với nhau được .ếch là loài lưởng cư nghiêng về mức nước thấp,lươn sống từng đáy mực nước cũng không nhiều ,2 loài nầy tuy có chung mức nước thấp nhưng thời gian nuôi khác nhau ếch mau lớn hơn lươn và chúng sẻ "chén"lươn sạch.
bống tượng là loài cá hung dử nuôi độc lập khó ghép với đối tượng khác được.
có một bài tôi đã viết bể nổi 100m2 thả 10.000 giống sau 100 ngày thu hoạch 3 tấn
cho nên nếu cầu toàn tôi sẻ nghỉ đến bể 30m2 phải 1 tấn.
và tôi có nghỉ đến mô hình thủy canh thủy sản nhưng với mô hình nhỏ hẹp nầy tôi e không thực hiện được.
nếu chỉ muốn "mổi thứ" thu hoạch một chút...cá sẻ không vượt 300 kg.
thủy canh -thủy sản đòi hỏi nước phải ít thay thậm chí không thay (tôi nghỉ vậy không biết có phải không ?)
còn với tôi muốn thu hoạch cá 1 tấn mổi ngày thay nước 30 o/o thậm chí những lúc 100 o/o.
với vùng đất bạn botienthi nền chân đất yếu không thể bơm nước cao muốn an toàn bạn nên "nhắm" tới con lươn,
chà !đến lúc đó bạn tha hồ cho thủy canh thủy sản...
thân

-tụi nầy không thể nuôi ghép với nhau được .ếch là loài lưởng cư nghiêng về mức nước thấp,lươn sống từng đáy mực nước cũng không nhiều ,2 loài nầy tuy có chung mức nước thấp nhưng thời gian nuôi khác nhau ếch mau lớn hơn lươn và chúng sẻ "chén"lươn sạch.
bống tượng là loài cá hung dử nuôi độc lập khó ghép với đối tượng khác được. maquemau.

Anh Vĩnh, anh nói đúng, tụi nầy không nuôi chung với nhau được. Vậy tui "nuôi chung mà riêng", hì hì, thì phải được thôi.
Mấy cái vụ nầy dài dòng lắm! Tui vừa mở 1 phòng "Tám" ở khu Thư-giản, từ từ rồi tui sẽ nói rõ tui nuôi tụi nó chung như thế nào. (Dĩ-nhiên là "nuôi trong tưởng-tượng", nên trúng, trật gì thì anh em mình cũng cười khè-khè thôi)!
Thân.

Kính báo cho các bác mừng : Đến giờ bể chưa thấy "hiện tượng tiêu cực" nào. Tôi đang chuẩn bị đi mua lươn giống đây. May mà vườn sẵn chuối. Bây giờ đang tìm hiểu kỹ thuật nuôi lươn. Các bác sẵn sàng trợ giúp tiếp nhé.

Kính báo cho các bác mừng : Đến giờ bể chưa thấy "hiện tượng tiêu cực" nào. Tôi đang chuẩn bị đi mua lươn giống đây. May mà vườn sẵn chuối. Bây giờ đang tìm hiểu kỹ thuật nuôi lươn. Các bác sẵn sàng trợ giúp tiếp nhé.
ông bạn nầy cũng "lẹ làng" đã nhìn thấy cái mình cần phải làm rồi đó !
thân

Chà chà...! "Bôn ba" suốt mấy ngày tìm lươn giống mà...không có. Lươn bán ngoài các chợ thì tất cả là đều bị rà điện. Khéo lại phải quay về với cá diêu hồng vậy!
Lươn của bác Maquemau mua về bây giờ ra sao rồi? Khỏe không bác?

số lươn hôm rồi tôi mua cho nên nay đã 7 hôm rồi chỉ hao khoảng 10 con,cho ăn đã ăn tuy chưa như ý muốn còn chuyện nó có "chịu" phát triển mạnh giỏi không thì phải chờ thôi...
botienthi ơi ! nếu có thể bạn chờ thêm khoảng tháng nữa bà con có cho "dớn" xuống đặc dưới sông lúc đó sẻ có lươn tốt để thả nuôi.lươn đặc dớn có nhược điểm do khi vào "dớn" dể bị xây sát nhưng khi ta nuôi vổ nó phục hồi rồi đó là nguồn giống tốt đó.
thân

Không chờ được bác ba à. Vì vùng tôi nó khác vùng bác. Trong vòng 2 tháng nữa vẫn khô hạn.
Tôi đành phải đi mua 4kg giống diêu hồng về thả thử. Cho tắm muối khoảng 20 phút rồi thả vào bể. Ngày mai về hoàn thiện hệ thống phun mưa và tạo dòng chảy. Đồng thời làm liếp thủy canh khoảng 1/4 mặt hồ xem sao. Tôi sẽ đưa hình lên cho mọi người nhận xét, góp ý.

Buồn quá! Đã phải an táng con cá giống cuối cùng trong bụng gà rồi.
Ao rộng, cá nhỏ. Khi thả cá thì nước trong ao đã để được một tuần rồi. Ở dưới đáy thấy có rêu xanh. Cá thả 2 hôm bắt đầu thấy chết. Đến hôm thứ năm thì chết nhiều hơn. Con thì bị cụt đuôi, con thì có vết lở loét. Sợ rằng nước bẩn quá nên thay toàn bộ nước, cọ sạch rong rêu. Thế nhưng khi nước mới thay vào thì hôm sau "ra đi" sạch sẽ luôn. Có lẽ là cá con đã có mầm bệnh sẵn và nguồn nước giếng đóng không thích hợp chăng? Mặc dù nước uống ngon, nấu rượu tốt, nhưng cá lại không hợp hay sao ấy. Tôi không nghĩ là thiếu o xy vì tôi cho nước chảy vào đều có để lỗ hút không khí theo nước. Hơn nữa cá lại quá nhỏ (cỡ ngón tay cái). Mới kịp cho ăn có 1kg cám.

Nghe bác nói mà nản quá.Em cũng đang định làm mo hình về nổi giống như bác.
em định làm bể để nuôi cá rô phi đơn tính thôi.
Có ai nuôi thành công cái vụ bể nổi này chưa nhỉ?
Mọi người xem có ai có cao kiến gì về cái vụ nuôi cá bể nổi này không?

Back