Hỏi đáp phát triển chăn nuôi ở anh sơn nghệ an

• Thread starter ước mơ
  • Ngày gửi
Em đang muốn phát triển chăn nuôi ở quê nhà anh sơn nghệ an. Có a/c nào có thể đưa ra ý kiến hiện giờ ở anh sơn nghệ an có thể phát triển nghành chăn nuôi nào là hợp lý nhất với diện tích đất không lớn? E cảm ơn!

bác có thể tả qua về cơ ngơi của bác ko? diện tích hiện tại địa hình như nào??,....
nếu diện tích nhỏ vốn ít thì em nghĩ trước hết cứ phát triển vật nuôi trong avatar bác trước đã :D
em ở đô lương cũng đang tập tọe vào nông nghiệp nhưng chưa có quỹ đất :p cũng tính lên anh sơn mà chưa nhắm dc khu nào :3

bác có thể tả qua về cơ ngơi của bác ko? diện tích hiện tại địa hình như nào??,....
nếu diện tích nhỏ vốn ít thì em nghĩ trước hết cứ phát triển vật nuôi trong avatar bác trước đã :D
em ở đô lương cũng đang tập tọe vào nông nghiệp nhưng chưa có quỹ đất :p cũng tính lên anh sơn mà chưa nhắm dc khu nào :3
Diện tích của e bé. E tính ra năm mới bắt đầu. Nuôi gà giờ phải có thức ăn như giun quế chẳng hạn b à. B cũng chưa bắt đầu à?. Được cùng nhau tìm hiểu thì tốt

Chắc bác làm quy mô hộ gia đình hả? nếu đúng thì cùng chí hướng rồi :D
mình h đang tính làm cái chuồng đã :D mà bố ko cho làm :p
gà bác tính nuôi theo kiểu gà sạch chỉ sử dụng cám trong tháng tuổi đầu hay sao? còn lớn lên thì có thể cho ngô lúa và bổ sung thêm đạm (bột cá, .....) nuôi vịt thì dễ tìm nguồn đạm hơn :D
còn có giun quế thì tốt quá rồi chỉ e là lại phải nuôi bò lợn rồi làm thức ăn cho giun. mà nếu quy mô hộ bác làm mô hỉnh: gia súc (lợn) - giun quê - gia cầm (gà) cũng được theo hướng sạch sẽ nhé :D

Chắc bác làm quy mô hộ gia đình hả? nếu đúng thì cùng chí hướng rồi :D
mình h đang tính làm cái chuồng đã :D mà bố ko cho làm :p
gà bác tính nuôi theo kiểu gà sạch chỉ sử dụng cám trong tháng tuổi đầu hay sao? còn lớn lên thì có thể cho ngô lúa và bổ sung thêm đạm (bột cá, .....) nuôi vịt thì dễ tìm nguồn đạm hơn :D
còn có giun quế thì tốt quá rồi chỉ e là lại phải nuôi bò lợn rồi làm thức ăn cho giun. mà nếu quy mô hộ bác làm mô hỉnh: gia súc (lợn) - giun quê - gia cầm (gà) cũng được theo hướng sạch sẽ nhé :D
Cùng chí hướng đó b.tại sao không cho làm được nhỉ? Thiết phục đi b ơi. Có lẽ phải sử dụng cám lâu dài đó b, nhưng thức ăn chính vẫn là ngô lúa và giun quế nữa. Vịt thì từ bỏ b ơi, nuôi thì dễ nhưng đầu ra rất khó. E đang tính trước tiên phải có thức ăn trước đã rồi mới mở rộng

Giun Quế là phát minh năm 2 nghìn,
nhưng nuôi gà là nghề cổ truyền đã
mấy nghìn năm nay rồi.

Sao các bạn học đòi cái mới, mà xóa
bỏ tục lệ cũ vậy? Không có giun quế
thì nước Mỹ và nước Tàu nó làm sao
nuôi được gà ngon và rẻ thế?

Giun Quế là phát minh năm 2 nghìn,
nhưng nuôi gà là nghề cổ truyền đã
mấy nghìn năm nay rồi.

Sao các bạn học đòi cái mới, mà xóa
bỏ tục lệ cũ vậy? Không có giun quế
thì nước Mỹ và nước Tàu nó làm sao
nuôi được gà ngon và rẻ thế?
Cứ theo tục lệ cũ thì làm sao phát triển kinh tế được bác. Thế nên nước nó mới giàu đấy

Thế thì Mỹ phải cắp sách học bạn cách
nuôi gà bằng giun Quế, phải không?

Bạn đua đòi cái mới rởm, không biết học
cái mới hay.

Thế thì Mỹ phải cắp sách học bạn cách
nuôi gà bằng giun Quế, phải không?

Bạn đua đòi cái mới rởm, không biết học
cái mới hay.
Cái rởm là thế nào bác. Bác tìm hiểu xem có biết bao người thành công nhờ nuôi giun quế với gà rồi. Thế em hỏi bác cái mới hay là như thế nào chỉ giùm e đi

-sao cứ phải chạy theo vật nuôi mới? sao không làm ăn với những con truyền thống như trâu, bò, heo, gà và cá, lợi nhuận đúng là lợi nhuận nhưng cũng có luc fải bảo hòa, thường nhũng gì rẻ và ngon thì ưu tiên dùng trước, có pác nào rắn 300-400k/1kg ngày ăn 2 lần ko? chứ gà thì e ăn ngày 2 lần 1 tuần 3 ngày đó, gà ta hẳn thôi, hợp túi tiền lại dễ dàng tìm và chế biến.
Cứ theo tục lệ cũ thì làm sao phát triển kinh tế được bác. Thế nên nước nó mới giàu đấy

-sao cứ phải chạy theo vật nuôi mới? sao không làm ăn với những con truyền thống như trâu, bò, heo, gà và cá, lợi nhuận đúng là lợi nhuận nhưng cũng có luc fải bảo hòa, thường nhũng gì rẻ và ngon thì ưu tiên dùng trước, có pác nào rắn 300-400k/1kg ngày ăn 2 lần ko? chứ gà thì e ăn ngày 2 lần 1 tuần 3 ngày đó, gà ta hẳn thôi, hợp túi tiền lại dễ dàng tìm và chế biến.
Vẫn là gia cầm thôi đó bác.nhưng mà mình tìm ra giải pháp vừa nhanh lớn vừa tiết kiệm thức ăn đó b nk

Cái rởm là "không có giun quế, không nuôi được gà."
Cái hay là "không có giun quế, vẫn nuôi được gà tốt hơn."

Phải có chí kiên quyết nuôi gà, và phải có óc sáng
tạo, không chỉ biết theo đuôi phong trào giun quế.
Không chỉ vì một cái mấu nhỏ trên đường mà chùn bước.

Một điều đáng học nữa là: không nên đi vào chi tiết
nhỏ để tranh thắng, mà nên nhắm ý lớn làm thế nào
để được việc, thắng thua trong tranh cãi không có
quan trọng.

Cái rởm là "không có giun quế, không nuôi được gà."
Cái hay là "không có giun quế, vẫn nuôi được gà tốt hơn."

Phải có chí kiên quyết nuôi gà, và phải có óc sáng
tạo, không chỉ biết theo đuôi phong trào giun quế.
Không chỉ vì một cái mấu nhỏ trên đường mà chùn bước.

Một điều đáng học nữa là: không nên đi vào chi tiết
nhỏ để tranh thắng, mà nên nhắm ý lớn làm thế nào
để được việc, thắng thua trong tranh cãi không có
quan trọng.
E cũng suy nghĩ kỹ lắm b à.nhưng ngoài giun quế với dòi thì e chưa tìm được giải pháp nào tốt hơn. Cứ cám với ngô lúa thì giá thành nó cao thu lại sản phẩm chẳng là bao nữa. B có cao kiến gì thì chỉ e với

Vẫn là gia cầm thôi đó bác.nhưng mà mình tìm ra giải pháp vừa nhanh lớn vừa tiết kiệm thức ăn đó b nk
không có chuyện ko bỏ công mà đòi đc ăn ngon đâu pác ơi, nếu có thì đâu có ai nghèo.

C
không có chuyện ko bỏ công mà đòi đc ăn ngon đâu pác ơi, nếu có thì đâu có ai nghèo.
Tất nhiên rồi bác. Nhưng e đang tìm các giải pháp cho gà nhanh phát triển và thức ăn cho gà lại tiết kiệm được khoản chi phí

C

Tất nhiên rồi bác. Nhưng e đang tìm các giải pháp cho gà nhanh phát triển và thức ăn cho gà lại tiết kiệm được khoản chi phí
con vật nào cũng vậy hết bạn ơi, néu nói đến nâng suất (bao gồm thời gian sinh trưởng, lượng thức ăn tiêu tốn,...) phải tỳ thuộc vào giống và cách chăm sốc nữa bạn à, nếu ai làm nông thì sẽ biết câu nầy: nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống, ví như bạn nuôi heo mọi mà đồi như heo lai ngoại thì sao được cho dù bạn có chăm sóc tốt cỡ nào, ngược lại nếu nuôi heo cáo sảnà bạn ngày cho ăn bắt bên ko đúng cữ kêu lớn cũng chẳng đc.

con vật nào cũng vậy hết bạn ơi, néu nói đến nâng suất (bao gồm thời gian sinh trưởng, lượng thức ăn tiêu tốn,...) phải tỳ thuộc vào giống và cách chăm sốc nữa bạn à, nếu ai làm nông thì sẽ biết câu nầy: nhất nước, nhì phân, tam cần, tứ giống, ví như bạn nuôi heo mọi mà đồi như heo lai ngoại thì sao được cho dù bạn có chăm sóc tốt cỡ nào, ngược lại nếu nuôi heo cáo sảnà bạn ngày cho ăn bắt bên ko đúng cữ kêu lớn cũng chẳng đc.
Thế cao kiến của bác ntn giúp e với?

Người ta chăn nuôi gì, mình cũng chăn nuôi ấy,
thì giá thành không thể hơn nhau nhiều được.
Thức ăn mua, thì coi như mình nộp tiền cống cho
thằng bán thức ăn. Thức ăn làm, thì mình phải bỏ
công ra. Lấy công làm lãi. Thật sự kinh doanh ở
Mỹ là như vậy. Trong trường đại học, sách vở dạy
rằng kinh doanh không lỗ tức là thành công. Thành
công ở chỗ mình có lương, bà con làm công cho mình
cũng có lương. Tiền lãi trả cho ngân hàng mình vay
cũng đủ, không bị nó xiết nợ, kéo nhà. Nhiều người
cứ nghĩ đến lời lãi, mà không biết đó chỉ là nghề
của ngân hàng cho vay lấy lời. Kinh doanh chỉ được
lương là may lắm rồi. Cũng nên biết, ban quản trị
kinh doanh lương cao lắm. Ở Mỹ, các cấp này ở những
công ty lớn, lương gấp mấy lần tổng thống. Vì thế,
người ta chỉ mong công ty kinh doanh không lỗ, chứ
không cần lời. Mỗi người được lương mình thích. Ai
chê lương thấp, thì đi công ty khác mà làm.

Bạn có thể nuôi giun quế, nếu việc này tiện lợi cho
bạn. Người khác đi đơm đó, đặt trúm, bắt tôm cá về
cho gà ăn. Cũng là cách làm, còn hơn bắt tôm cá vụn
bán giá quá rẻ. Nuôi giun quế thì hơn là đi mua giun
quết giá cắt cổ. Nếu không nuôi giun quế hay đánh cá
được, thì phải đi mua giun quế hay bột cá, đẩy giá
gà mình nuôi lên cao, khó bán, ít lời. Bạn coi người
ta nuôi gà khắp nơi, chợ nào cũng có bán, chả lẽ bạn
không nuôi được bằng người khác sao? Phải chăng họ
có phép lạ hơn người?

Làm ăn phải quyết định, chẳng thể suy tính mơ ước cái
gì bất ngờ, hay phép lạ được. Chỉ trông vào bàn tay
khối óc của mình thì mới cạnh tranh sống còn với thiên
hạ được. Bởi thế, người làm giàu đã phải kiên trì nhiều
năm mới có được ngày nay. Bao giờ người cũng khôn, của
cũng khó. Thế nhưng làm nghề gì cũng có thể làm giàu.

Thế cao kiến của bác ntn giúp e với?
t chẳng có cao kiến gì hết, tôi cũng đang nuôi gà, heo, bò,... chỉ nói theo kinh nghiệm của tôi thôi, ví như con gà thôi, t nuôi mấy loại như: tam hoàng, gà chạ, gà đông tảo lai được ấy con, về thời gian sinh trưởng t thấy tam hoàng là nhanh nhất, lớn nhanh cực nhưng ngược lại giá thấp chỉ hơn 65k/1kg, trong gà chạ và gà lai đông tảo thì có phầm chậm hơn nhưng giá ở mức 85-90k/1kg à chạ, còn lai đông tào thì t ko bít, còn ề cân nặng thì tam hoàng nặng nhất nhưng cũng chỉ hơn trong khoảnh 1/4kg (cao lắm là 1/3kg) đối với gà chạ và lai đông tảo, còn về gà chạ và đông tảo thì có nhận xét như vây, ty 2 con cùng cỡ nhưng lai đông tảo nặng hơn 1-150g/1con, đó là thực tế t đang nuôi chỉ vậy thôi, cái t muốn nói ở đây là khi muốn nuôi con gì thì khâu chọn giống là quan trọng nhất sau đó mới tới chăm sóc, phải bỏ công ra để có thể thu vào được, chứ ko muốn bỏ công mà kêu thu vào thì thật sự là khó.

Back