rắn mùng miền bắc

• Thread starter taplamnhanong@
  • Ngày gửi
ba con ai quan tam đến con rắn mùng thì cùng thảo luần với tui nhé ,loài rắn này nó sôg dưới nước như răn rivoi nhưng nó có trong lượng bé hơn ,hầu như chỉ đang khai thác trong tự nhiên chứ chưa được nuôi dưỡng ,loài này thường có các đốm vàng ,thời bọn mình bát trong tự nhiên bán thì giá loài lớn là 200k/kg ,còn loài mấy lượng thì rẻ hơn tý mà nó chỉ đắt vào mùa đông thôi ,vào mùa đông loài rắn này thường thụ động nó hay quấn thành hình tròn treo trên các bụi cây cỏ dưới nước ,và hầu như nó ít hoạt động về mùa đông ,bọn mình đi bắt thường chọn những chỗ nào có bèo lục bình rùi lấy tay sờ phía dưới là băt được nó mình cũng đang muốn nuôi loài này nhưng bây h mới thử nghiệm va giống trong tự nhiên thì h rất hiếm nên việc tìm con giống là rất khó

hiện tại thì mình chưa chụp được vì chưa có máy ảnh nhưng nó giống như con rắn ri voi nhưng chỉ có thêm các đốm hoa màu vàng khắp toàn thân , loài này chịu rét cũng khá tốt nhưng khi trời rét quá thì hầu như nó không hoạt động và cuộn tròn lại như ngủ đông ấy

ran mung

ba con ai quan tam đến con rắn mùng thì cùng thảo luần với tui nhé ,loài rắn này nó sôg dưới nước như răn rivoi nhưng nó có trong lượng bé hơn ,hầu như chỉ đang khai thác trong tự nhiên chứ chưa được nuôi dưỡng ,loài này thường có các đốm vàng ,thời bọn mình bát trong tự nhiên bán thì giá loài lớn là 200k/kg ,còn loài mấy lượng thì rẻ hơn tý mà nó chỉ đắt vào mùa đông thôi ,vào mùa đông loài rắn này thường thụ động nó hay quấn thành hình tròn treo trên các bụi cây cỏ dưới nước ,và hầu như nó ít hoạt động về mùa đông ,bọn mình đi bắt thường chọn những chỗ nào có bèo lục bình rùi lấy tay sờ phía dưới là băt được nó mình cũng đang muốn nuôi loài này nhưng bây h mới thử nghiệm va giống trong tự nhiên thì h rất hiếm nên việc tìm con giống là rất khó
Tôi đang muốn nuôi rắn mùng nhưng qua tìm hiểu thì con giống rất hiếm. Ai đang nuôi con giống hãy cho tôi mua với.Địa chỉ liên lạc bà Mai .ĐT: 0983807768

hiện tại thì mình chưa chụp được vì chưa có máy ảnh nhưng nó giống như con rắn ri voi nhưng chỉ có thêm các đốm hoa màu vàng khắp toàn thân , loài này chịu rét cũng khá tốt nhưng khi trời rét quá thì hầu như nó không hoạt động và cuộn tròn lại như ngủ đông ấy

vậy là loài này không có độc đúng không bác, mình đang ở sóc trăng đang thử nuôi con rivoi nhưng tình hình không ổn lắm. nếu như con rắn mùng chịu rét tốt vậy thì có ai có ý định chuyển nó vào trong Nam nuôi thử xem sao chưa?

vậy thịt nó có ngon hơn rắn ri voi không bác .nghe nói loài nhỏ hơn rắn ri voi nếu thịt không ngon hơn thì khó cạnh tranh lại !

Thịt nó thì thua xa Rắn ri voi bác à vì thịt nó nhảo và mềm hơn Rắn ri voi

Rắn Mùng còn gọi là Rắn Bùn, vì nó chui dưới bùn.
Nó màu nâu đen, y chang màu bùn, dài chừng 3/4 mét.
Đầu nó nhỏ, đuôi nó ngắn, nếu là con đực thì bé nhỏ,
còn nếu là con cái thì bụng bầu sắp đẻ rất to, đường
kính bằng trái chuối bự. Mùa đông tát cạn ao, thường
bắt được 2-3 con rắn Bùn, mặc dàu chẳng ai nuôi cả.
*
Mùa Xuân Hè, ở các ao nông, rắn Bùn con mới bằng
chiếc đũa ăn cơm, vùi mình trong bùn, vươn cổ dài
trong nước, há miệng to, đợi tôm cá nhỏ nào bơi ngang
tầm thì đớp. Trẻ con làm thòng lọng bằng chỉ khâu,
thả xuống thòng lấy cổ rắn, rồi từ từ kéo lên, vướng
vào đầu rắn đang há miệng, thì thắt lại, kéo rắn lên
khỏi bùn, bỏ vào rổ. Đi một vòng dọc đường Thanh Niên
bờ Hồ Tây, quận Ba Đình, Hà Nội, có thể được 2 chục
con, chừng 1 ký gì đó. Hồ Tây không bao giờ tát cạn,
nên Rắn Bùn lớn không bị bắt, mùa Xuân Hè nào cũng
đẻ hàng trăm rắn con.
*
Nửa thế kỷ đã trôi qua, bờ Hồ Tây chẳng còn như xưa,
không chắc bạn đến thuê trẻ con bắt Răn Bùn còn được
nữa không.
*

rắn mùng

các bác có thể cho biết rắn mùng có tên khoa học là gì ko ạ?
mình cũng đang muốn tìm hiểu về loài rắn này!

Rắn Mùng tên khoa học là Colubridae, là một họ thuộc bộ phụ rắn. Lài loài rắn không có độc sống chủ yếu ở dưới nước, ăn các loại động vật nhỏ như tôm, cá....

Quảng cáo quá hay. Có thêm hình nữa thì còn hay hơn nhiều.
Bạn cho xin một vài tấm hình cho bà con coi rắn của bạn
như thế nào nhé!
*

rắn mùng đang mang bầu.

còn đây là rắn con mới nở , 1ngày tuổi

.

ran mong mua nay re lam! ban nuoi den mua dong giap tet ay ban thi moi duoc gia cao. mua dong ran mong beo map ma!

em cũng đang học hỏi để nuôi rắn mùng đỏ này, bác nào có kinh nghiệm nuôi thì chỉ dạy cho em nhé. facebook của em là Hiến Ck bác nào có thiện trí thì kết bạn rùi nói chuyện nhé.

các bác miền trung cho em ? rắn này là rắn đẳng phải ko ạ:Dapdau::Dapdau:nếu đem mô hình nuôi lươn so sách với nhau thì bên nào được hơn thank mong bác xuân vũ cho ý kiến:hoa:nuôi lươn và nuôi rắn mùng ấy em viết thiếu

Back