sáo nghệ có biết nói không

• Thread starter phanduydat1990
  • Ngày gửi
mình mới mua con chim sáo nghệ màu vàng đang tính dạy nó học nói cho mình hỏi loại sáo này có biết nói không...mình hỏi trước cho biết để còn dạy nó nói
hình em nó đây
id=
id=

id=

Last edited by a moderator:
Chim sáo có nhiều loại ......Sáo nghệ có nơi còn gọi là sáo nâu, sáo bò, sảnh....Là loài biết bắt chước tiếng người (biết nói). Còn con sáo có màu vàng trên mình thì không biết nói, sáo này có khi là con sáo sậu,sáo sành, sáo nhí.... Người ta nhuộm màu vàng vào nói là sáo nghệ . Không những nhuộm màu vàng không, mà còn nhuộm nhiều màu khác sặc sở hơn, và ngán cho nó 1 cái tên nghe rất hay. Vào tháng này chim sáo và các loài chim khác rất hiếm có con non, chỉ có con già thôi . Nếu là con già thì nuôi không biết nói, dù là loài chim nói rất giỏi tiếng người

Chim sáo có nhiều loại ......Sáo nghệ có nơi còn gọi là sáo nâu, sáo bò, sảnh....Là loài biết bắt chước tiếng người (biết nói). Còn con sáo có màu vàng trên mình thì không biết nói, sáo này có khi là con sáo sậu,sáo sành, sáo nhí.... Người ta nhuộm màu vàng vào nói là sáo nghệ . Không những nhuộm màu vàng không, mà còn nhuộm nhiều màu khác sặc sở hơn, và ngán cho nó 1 cái tên nghe rất hay. Vào tháng này chim sáo và các loài chim khác rất hiếm có con non, chỉ có con già thôi . Nếu là con già thì nuôi không biết nói, dù là loài chim nói rất giỏi tiếng người

mình chỉ hỏi sao nghệ có biết nói không thôi....ý mình nói là con sáo nghệ của mình màu vàng ấy bạn...chứ ko phải con sáo vàng ^^

Sáo nghệ Đà Lạt có màu vàng rất đẹp, hai bên cánh màu đen và đuôi đen, có phải bạn nói con này? Loài này với loài sáo đầu trắng mình ko cho rằng chúng biết nói như sáo nâu hay nhồng đâu. Phát âm giống giống là đã giỏi rồi, đa phần chỉ kêu vài giọng đơn giản thôi. Nuôi chơi màu thì cũng lạ chứ tập nói thì chắc ko xong đâu. Nhưng bạn cứ thử, biết đâu...
Theo mình biết thì con cà cưỡng nhiều vùng gọi là sáo sậu hay sáo sành. Còn sáo đen thì là sáo trâu.

Sáo đà lạt tôi chưa thấy con nào biết nói cả .....
---------------
Sáo đà lạt tôi chưa thấy con nào biết nói cả .....Con cưởng thì ở quê tôi chỉ gọi là con cưởng , ngoài ra tôi chưa biết có ai gọi tên gì khác không?
Sáo sậu có nơi còn gọi là sáo đá, sáo sành có nơi gọi là sao nhí, đây là những tiệm bán chim ở Sài Gòn và mấy tỉnh lân cận gọi

Bạn cho tấm hình em nó lên để mọi người đánh giá là tốt và hiệu quả nhất.

bữa cái ông bán cho mình con sáo này ổng lột lưỡi cho mình xem..rồi bảo mình cầm về nuôi 3 ngày sau là nó nói được thế mà cả tháng chẳng thấy nói năng gì

con này nơi mình ở, người ta gọi là chim Vàng nghệ. Không biết nói. Thường hay xuất hiện vào mùa khô.
---------------
bữa cái ông bán cho mình con sáo này ổng lột lưỡi cho mình xem..rồi bảo mình cầm về nuôi 3 ngày sau là nó nói được thế mà cả tháng chẳng thấy nói năng gì

Nuôi từ chim con, sau 1 năm mới biết nói. Không cần phải lột lưỡi, tự nhiên nó cũng biết nói bạn à. Mua chim già thì sẽ không bao giờ nói được. Con ở trên không biết nói.

Con này là sáo đá bạn ah, lông của nó không phải vậy đâu. Bạn tắm cho em nó vài bữa là hiện nguyên hình, con này không biết nói. Thân.

mình mới mua con chim sáo nghệ màu vàng đang tính dạy nó học nói cho mình hỏi loại sáo này có biết nói không...mình hỏi trước cho biết để còn dạy nó nói
hình em nó đây
id=
id=

id=
Ối giời ơi cẩn thận với màu lông của những con chim lạ , Con này tên thật của nó thì bạn ducvo 83 nói rồi,.Nhưng nó còn có nhiều tên lắm như :vàng anh núi, hoàng oanh, hoàng nhạn, sáo nghệ, v v .Người ta đặc tên cho nó đó..............................

Con này là sáo đá bạn ah, lông của nó không phải vậy đâu. Bạn tắm cho em nó vài bữa là hiện nguyên hình, con này không biết nói. Thân.

mình tắm cho nó mấy lần rồi vẫn màu vàng như vậy có hiện nguyên hình gì đâu

Con này theo em nó là sáo sành ( hay đẻ ở cột điện, nhưng đúng thì không có màu này ) giống như bị nhuộm vàng.
Còn sáu nghệ, quê em hay xuất hiện sau tết âm lịch , hay đậu trên cây gòn có bông vì nó thích ăn cái này, thường đi 2 con, kêu che che che rất to, thỉnh thoảng hay bắn đc, lông màu vàng mỏ hồng, cánh có chốm đen.

Mình chắc chắn với bạn là lông bị nhuộm luôn ha ha. có một cách phát hiện sớm lông bị nhuộm nhất là bạn nhổ hết lông đi cho nó mọc lại là biết ngay. :D

hình như thế tuy tắm tuy tắm không mất màu vàng nhưng thau nước lại vàng vàng...nếu không nhuộm thực chất nó là sao gì?

Vâng ..đúng rồi đấy,công nghệ nhuộm chim bây giờ siêu lắm.dân chuyên nghiệp họ làm thì rất khó phát hiện(vì thuốc nhuộm loại tốt).còn con của bạn như trên tấm hình trên thì quê mình gọi là sáo đá,về độ tháng 9 âm lịch chúng bay về hàng đàn tìm quả đa,si,để ăn lên bọn trẻ bắn bẫy được rất nhiều.chim này thì hoàn toàn không biết nói nhé.còn sáo nghệ mà mọi người thường họi là loài sáo đen có mào,chân màu vàng nghệ,mỏ cũng màu vàng nghệ,có nơi gọi là sáo quan thì mới là loại sáo nói và là loại được ưa chuộng nhất trong dòng chim sáo .còn một số loài sáo cũng nói được như là chân vàng mỏ thiếc,mỏ chì chân thiếc,chân ngà mỏ ngà..v...vvv.vậy nếu bạn muốn nuôi chim sáo nói thì bạn hãy tìm con khác mà nuôi.có một cách để nhận biết xem sáo có nói được hay không là nhận xét qua cái mào và màu chân,mỏ của con sáo .qua đây mình xin chúc cho bạn sớm tìm được con sáo ưng ý nhé????

ai tra loi giup em

con chim nay co phai la Sao' ko? moi nguoi? kick thuoc cua to nhu con sao'

Back