Sử dụng ốc bưu vàng làm thức ăn chăn nuôi chính

Hiện e chăn nuôi dùng ốc bưu vàng là nguyên liệu thức ăn chính của gia cầm. E chăn mà hok hiểu là trong ốc bươu lượng protein là bao nhiêu??? E mún biết để cân đối lượng ốc bươu trong khẩu phần ăn hằng ngày cho vật nuôi. Mong anh chị em giúp e với!! Thanks all.

Cái lượng protein thi mình ko biết. Nhưng mình chi khuyên bạn là ko nên bắt ốc bươu vàng ngoài đồng (vì có thể ốc sẽ nhiễm phải loại thuốc trừ sâu nên rất hại) bạn nên làm 1 cái bể để nuôi ốc bươu cho gia cầm ăn như vậy có lợi hơn bạn ạ

chỗ mình ngta đi bắt ốc bưu về cho gia cầm ăn nhiều lắm. ngay nhà mình với nhà chú mình cũng bắt. Bắt về rồi cho vào 1 cái bể, mỗi ngày cho tụi gia cầm ăn một lần.
Ngoài ăn ốc thì có cho ăn thêm cỏ để cân đối khẩu phần.
Nhà bạn nuôi nhiều không?
Nhà mình nuôi hộ gia đình khoảng 2 đến 3 trăm con. :D

Mình nghĩ chắc cũng tầm 7-8% trên khối lượng tươi.
Ốc sên cũng là đối tượng không tồi nhé anh em.
Lượng đạm thô trong ốc sen tươi (bỏ vỏ) đạt khoảng 11% trên 18,7% vật chất khô.
(Thức ăn và nuôi dưỡng lợn - PGS.TS Nguyễn Thiện -GS. Vũ Duy Giảng)

Thanks B2PCFF vs Manhnhuapvc. Nhà mình nuôi ít thôi đang tính mỗi tháng vào 100c gà. CÒn vịt ngan thì vào 1k nhưng chăn CN. Gà mún tận dụng ruộng rau muống vs ốc bươu, ở đây ruộng bỏ hoang nên ốc vô tư hok lo bệnh hay thuốc bạn ak. Hi

Thanks B2PCFF vs Manhnhuapvc. Nhà mình nuôi ít thôi đang tính mỗi tháng vào 100c gà. CÒn vịt ngan thì vào 1k nhưng chăn CN. Gà mún tận dụng ruộng rau muống vs ốc bươu, ở đây ruộng bỏ hoang nên ốc vô tư hok lo bệnh hay thuốc bạn ak. Hi
Nuôi công nghiệp mà bác cũng chăm chỉ đi bắt ốc cho nó ăn được cơ à. Nhà mình nuôi hộ gia đình mà đi bắt còn ngại :2cat:

Gà thôi bác ợ chứ vịt thì chịu luôn. CŨng đang tính làm mấy cái hào để nuôi cho nó sinh sản. Đỡ phải đi bắt cũng gần nhà nhưng do nhiều ng bắt quá hok thích lắm. :)

vậy à. chỗ mình thì chỉ có bắt về cho gia cầm ăn. Thỉnh thoảng khoái khoái cái miệng thì chế biến sào sả ớt bữa. Nhưng làm con ốc bưu này lâu gần chết nên lắm lúc miệng khoái mà tay không khoái :))

Luôn tiện cho em hỏi .
Thành phần dinh dưỡng trong bả đậu nành là như thế nào ?
Ưu điểm và nhược điểm của nó trong chăn nuôi là gì ?

Làm nhanh mà. Tơ làm 30p xong 1 xoong 60 cho gà vs ng làm bữa nữa :)). Xào măng, xả ớt, chuối đậu..Nhà nông tận dụng mà
Tớ thì làm thấy lâu lâu, nên thỉnh thoảng mới làm. Giờ ra Hà Nội làm việc, cuối tuần về nhà lại lượn đi bắt ốc. Nhưng thời gian ở nhà không nhiều nên cũng ko hay làm mấy. :(

Mình ở Quốc Oai chỗ KCN Sài Sơn. :)
ồ. Minh đang ở khu công nghiệp An Khánh :D
Cơ mà nhà mình ở Sơn Tây kia. Bữa nào có công trình ở Quốc Oai, em xin đi cùng kỹ thuật rồi chốn qua nhà bác ăn ốc nhé :D

Back