Tại sao người có học thức lại không về chăn nuôi?

• Thread starter Gà Chọi Thái Bình
  • Ngày gửi
Đang dọn cái chuồng gà và có ý nghĩ như thế này?
Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
- Tại sao lại không cơ chứ?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
P/s: Bỏ lại sau lưng chốn thành đô ồn ào tấp nập đầy bon chen ngột ngạt

nhưng mình không biết bắt đầu thế nào bây giờ !!!!!!!!!!

nhưng mình không biết bắt đầu thế nào bây giờ !!!!!!!!!!
Bạn ơi chỉ có bạn với là người hiểu rõ về hoàn cảnh của bạn những gì bạn có hiện tại nhất, và qua diễn đàn, qua tìm hiểu các mô hình thì mình mới biết mình nên bắt đầu từ đâu:)

Last edited by a moderator:
Người có học thức khi làm nông nghiệp họ muốn có 2 điều là. Quỹ đất lớn và vốn để ứng dụng khoa học kỹ thuật. Hai điều này họ không có, không thể huy động được thì làm sao họ quay về chứ. Muốn huy động vốn phải có sự ủng hộ của người thân. Người thân phản đối hết thì lấy đâu ra vốn mà làm. Làm nhỏ thì ko bằng 1 góc khi ở lại TP.

@Gà Chọi Thái Bình bạn ở đâu ở TB
Mình ở đông hưng bạn ak. Bạn ở thái bình ak?
Người có học thức khi làm nông nghiệp họ muốn có 2 điều là. Quỹ đất lớn và vốn để ứng dụng khoa học kỹ thuật. Hai điều này họ không có, không thể huy động được thì làm sao họ quay về chứ. Muô
Thì tất nhiên rồi bạn. Vốn là yếu tố đầu tiên rồi. Mình thấy trên diễn đàn một số bạn có vốn tới 100trieu ấy chứ. Tại sao lại không quay về nhỉ. Không có vốn thì phải bám trụ với công việc cũ đành tích vốn thôi. Mình thì 3 năm đi làm vốn cũng chẳng có đồng nào. Nch là đang đi lên từ cái nhỏ thôi

Mình ở đông hưng bạn ak. Bạn ở thái bình ak?

Thì tất nhiên rồi bạn. Vốn là yếu tố đầu tiên rồi. Mình thấy trên diễn đàn một số bạn có vốn tới 100trieu ấy chứ. Tại sao lại không quay về nhỉ. Không có vốn thì phải bám trụ với công việc cũ đành tích vốn thôi. Mình thì 3 năm đi làm vốn cũng chẳng có đồng nào. Nch là đang đi lên từ cái nhỏ thôi
100 triệu chả đủ làm gì? Mình cũng đang xúc tiến về quê làm nông. Nhưng đang rất khó khăn. Dù nguồn vốn hiện có khoản 200. Ví dụ. Mua 1 chiếc máy cày đã 100. Máy gặt cỡ vừa cũng 100. Thế là hết tiền. Chưa nói đến chuyện thuê đất. Ví dụ nuôi bò sinh sản mỗi con cũng 25 triệu. 200 cũng chỉ mua được 8 con. Nuôi hơn 2 năm mới có lứa bò đầu tiên để bán. Chưa tính đến dịch bệnh, chuồng trại. Mỗi tháng ở quê làm ít nhất phải tạo ra được 1 nửa thu nhập ở phố thì may ra còn quay về. Mà muốn có một nửa thu nhập đó ở quê là một bài toán không dễ tý nào cả. Mình định nuôi gà vườn mà xây tường cao 2m bao quanh hết 15000m2 là hết vốn. Vốn chính là yếu tố khiến người có học thức ko thể quay về. Gia đình ko ủng hộ thì ko vay mượn thêm được. Cũng nản lắm.

Học thành Kỹ sư, bố mẹ đã gom góp hết của cải cho ăn học, gia sản đã kiệt quệ.
Bây giờ về làm đất lấy vốn đâu ra ?
Đất đai, sổ đỏ cũng không còn làm sao vay ngân hàng ?
Bây giờ chỉ còn cái bằng Kỹ sư là giá trị nhất, đem thế chấp ngân hàng làm sao ?
Chỉ còn cách kêu chính phủ cho thế chấp bằng Kỹ sư lấy 1 tỷ thì có cơ may làm chủ... Không thì cứ làm "cu li" em nhé !

Last edited:
Mình cũng là người tb! Chia sẻ với mọi người chút thôi! Giờ mình vốn chỉ có 30t, vợ sắp sinh baby! Nhưng mình vẫn về quê! Dẫu biết chắc chắn muôn vàn khó khăn đang chờ! Sau bao năm lăn lộn nơi thành phố, nhìn lại mình vẫn chẳng thấy có bậc thang nào cả! Hãy chuyển hướng khi mình còn sức trẻ và nhiệt huyết, không thì đến 40t nhìn lại vẫn ở nhà thuê mất!

100 triệu chả đủ làm gì? Mình cũng đang xúc tiến về quê làm nông. Nhưng đang rất khó khăn. Dù nguồn vốn hiện có khoản 200. Ví dụ. Mua 1 chiếc máy cày đã 100. Máy gặt cỡ vừa cũng 100. Thế là hết tiền. Chưa nói đến chuyện thuê đất. Ví dụ nuôi bò sinh sản mỗi con cũng 25 triệu. 200 cũng chỉ mua được 8 con. Nuôi hơn 2 năm mới có lứa bò đầu tiên để bán. Chưa tính đến dịch bệnh, chuồng trại. Mỗi tháng ở quê làm ít nhất phải tạo ra được 1 nửa thu nhập ở phố thì may ra còn quay về. Mà muốn có một nửa thu nhập đó ở quê là một bài toán không dễ tý nào cả. Mình định nuôi gà vườn mà xây tường cao 2m bao quanh hết 15000m2 là hết vốn. Vốn chính là yếu tố khiến người có học thức ko thể quay về. Gia đình ko ủng hộ thì ko vay mượn thêm được. Cũng nản lắm.
Năm ngoái mình cũng có một khoản tiền dự định là làm ăn nhưng cuối cùng là không làm ăn được gì bạn ak. Lúc nào mình cũng suy nghĩ làm cái gì đó to to nhưng tính đi tính lại lại không thành vì không đủ và vì sợ... Có những người có 100. 200tr đấy nhưng đâu giám làm cũng chỉ vì tính toán này nọ. Bạn có tới 200 sao bạn không đầu tư từ những cái nhỏ nhỏ hơn, làm sao để thu hồi vốn nhanh. Chứ đã có 200 mà bạn muốn mua đủ thứ nhiều tiền thế kia thì quả là chỉ nghĩ thôi đã hết tiền rồi. Tớ thấy là cứ bắt tay vào làm là sẽ nghĩ ra kha khá nhiều thứ hay ho chứ chưa làm thì khó thực hiện lắm. Ý tưởng nuôi bò tớ thấy hơi ngại vì thị trường bò bây giờ có ông bầu Đức to quá. Liệu trong tương lai giá bò sẽ thế nào, tất nhiên là không ai biết trước được nhưng cũng dự đoán được phần nào
Mình cũng là người tb! Chia sẻ với mọi người chút thôi! Giờ mình vốn chỉ có 30t, vợ sắp sinh baby! Nhưng mình vẫn về quê! Dẫu biết chắc chắn muôn vàn khó khăn đang chờ! Sau bao năm lăn lộn nơi thành phố, nhìn lại mình vẫn chẳng thấy có bậc thang nào cả! Hãy chuyển hướng khi mình còn sức trẻ và nhiệt huyết, không thì đến 40t nhìn lại vẫn ở nhà thuê mất!
Mình ủng hộ bạn. Mình cũng có suy nghĩ như bạn. We must fight!
bây giờ tình hình làm ăn của bác Gà Chọi Thái Bình thế nào rồi ạ.
Tớ thì cứ tằng tằng thôi. Nói chung là đang nhích nhích nhưng đứng trên cao nhìn xuống thì thấy nó chưa động đậy gì. Còn về mô hình nuôi thì tớ chưa giám khoe vì chưa đâu vào đâu cả. Còn muôn vàn khó khăn phía trước đang chờ. Hị hị

Làm kiểu nông dân thì vài chục triệu hay vài triệu là đủ bạn à. Vì họ làm cho hết ngày hết tháng. Người học thức làm là phải tính tới lối ra cho tương lai dài. Vì họ bỏ đi cơ hội ở thành phố để về quê làm thì thu nhập trong tương lai phải lớn gần với thu nhập ở thành phố. Mình ước về quê làm thu nhập cỡ 1/3 thành phố mà cũng đã thấy phép tính rất khó rồi. Còn có một người bạn lại tính bỏ vốn ra làm thì thu nhập phải cao hơn đi làm thuê thì mới làm. Nông nghiệp ngày nay buộc phải làm hiện đại và khoa học, chứ làm kiểu dần dần thì là kiểu nông dân rồi. Kiểu làm nông dân thì họ có thể giàu, nhưng thường họ không tính trước được cái giàu ấy. Làm kiểu học thức thì họ tính luôn được cái nghèo trong tương lai nếu thất bại.

Thất nghiệp thì phải về quê thôi.
Ở Mỹ, có bằng cấp, có chức vị cao,
nhưng mất việc thì phải ở nhà, chứ
chẳng có quê mà về. Lúc tôi mới bị
mất việc, xin làm việc có lương bằng
1/4 việc cũ của mình, cũng không được.
Trong xã hội còn nhiều người trẻ đẹp
đang tranh nhau cái việc ấy, vì họ
không có bằng cấp.

có người nói làm thành phố thu nhập tháng mười mấy triệu mà còn đòi về quê.theo mình nghĩ với mức lương cao thì không nên làm nông cho khổ.còn ai mà 5-6tr 1 tháng nếu có điều kiện và đam mê thì lam nông.muốn làm gì thì làm tự do thõa mái tinh thần,giàu nghèo thì hên xui thôi.

Mình nghĩ tạm thời chia làm 3 dạng cho người đi học ra trường nhưng yêu thích nông nghiệp:
1. Người có thu nhập cao, thành đạt: Có nhà cửa, công việc, thu nhập tốt, nếu thích thì làm thêm trang trại hoặc khu nghỉ dưỡng chứ chắc ít người về vườn.
2. Người thu nhập trung bình khá: Có thể tích lũy tiền để mua nhà ở thành thị, họ có khả năng đầu tư cho nông nghiệp nhưng không dám mạo hiểm.
3. Người có thu nhập trung bình và dưới mức trung bình: Chán đi làm thuê, muốn về làm nông nghiệp nhưng không có đất,vốn ít, chưa tìm ra mô hình thích hợp, chưa có kinh nghiệm, sức khỏe làm nông, rào cản từ gia đình người thân nên phải cẩn thận tìm hiểu và làm dự toán sao cho có thu nhập tương đối so với hiện tại.
Mình thuộc tuýp thứ 3, lên kế hoạch 3 năm rồi nhưng giờ còn đang nằm trong giai đoạn tìm đất để mua :). Bác nào cùng sở thích thì giao lưu anhnhandn@yahoo.com hoặc https://www.facebook.com/anhnhandn nhé.

thuê đất hoặc về dùng đất ông bà đi bạn, chứ chờ đủ tiền để mua đất thì sang u40 mất rồi.
thuê đất hoặc về dùng đất ông bà đi bạn, chứ chờ đủ tiền để mua đất thì sang u40 mất rồi.

Về nối nghiệp bố mẹ chăn nuôi bò mà vẫn bị bắt đi làm nhà nước chứ chả yên thân các bạn à.! Muốn làm cái gì đó mình thích nhưng nghịch cái Việt Nam nghề nông họ không có đất cho người ăn học thì phải. Làm nông dân bị xem thường ghê lắm???? Nên có thể nói rất ít bộ phận người có học thức cao làm nông nghiệp.
Thích là một chuyện nhưng còn gia đình nên họ Cứ chạy theo cái viễn vông ở đâu mà không trân trọng cái đã làm nên sự nghiệp từ thời ông bà.! Hy vọng Bố Mẹ tôi sớm thông để tôi theo được cái đam mê đang lớn trong lòng mỗi ngày.!
Facebook: https://www.facebook.com/LH0912345441
Bình Dương - Thanh Hóa quê hương tôi. Kết bạn nhé cả nhà.

Đang dọn cái chuồng gà và có ý nghĩ như thế này?
Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
- Tại sao lại không cơ chứ?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
P/s: Bỏ lại sau lưng chốn thành đô ồn ào tấp nập đầy bon chen ngột ngạt

trong 1 cuốn sách tiêng Anh đã từng nói, "bạn chỉ thực sự hạnh phúc khi bạn được làm công việc mình yêu thích"
vậy còn lí do gì mà phải đắn đo.

Back