Thảo luận Thành viên mới xin ra mắt bà con, xin 1 lời góp ý chân thành

• Thread starter phungtinh
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới và cũng là lần đẩu nuôi gà với số lượng lớn (500 con gà lai chọi ) hôm nay đã được 22 ngày tuổi.em xin gửi hình ảnh đàn gà và chuồng trại cũng như hướng phát triển của đàn gà.mong các bà con đi trước cho lời khuyên và sự góp ý chân thành.

trùng bình đc khoảng 2 lạng 1 con và đã chết mất 10 con, như vậy có nhỏ ko và tỉ lệ chết ở giai đoạn này có cao ko ạ?

sau 1 tháng úm em chuyển chúng ra chuồng này. (vách bằng tre phủ bạt và lợp bằng ploximang)

buổi tối và trời mưa sẻ ngủ trên sàn

Sân chơi và bãi ăn ngoài trời

Máy ép viên và máy nghiền ngô phục vụ cho chúng

Mong một lời góp ý chân thành để em có bước đi đầu tiên vững chắc và có niềm tin vào niềm đam mê mới.xin chân thành cám ơn các bà con nhiều....

Mình tính làm vậy cũng bthg mà,với lại ở Hải phòng tre đắt lắm.7ngàn /m ko kể to nhỏ.mình thì sử dụng máy xay cây chuối rồi trộn với cám cho ăn.như vậy sẽ tận dụng hết cây chuối và ko bị chúng phá hỏng vườn chuối.ngoài bắc đang lạnh quá.nay phải dùng 10 bóng 200w và 1 quạt sưởi nũa mà chúng vãn nằm túm tụm lại với nhau.lo wa các bác ạ.lại thêm gió lớn nữa, ko biết có ổn ko?

Mình tính làm vậy cũng bthg mà,với lại ở Hải phòng tre đắt lắm.7ngàn /m ko kể to nhỏ.mình thì sử dụng máy xay cây chuối rồi trộn với cám cho ăn.như vậy sẽ tận dụng hết cây chuối và ko bị chúng phá hỏng vườn chuối.ngoài bắc đang lạnh quá.nay phải dùng 10 bóng 200w và 1 quạt sưởi nũa mà chúng vãn nằm túm tụm lại với nhau.lo wa các bác ạ.lại thêm gió lớn nữa, ko biết có ổn ko?
cái j, tre 1m 7k, bác có viết lộn ko đó, vô đây e cho vài dặm về xài nè, tre nhà e chả biết làm j cho hết cũng chỉ để nó già chết rồi lấy cũi và lá tre đốt lấy tro làm phân, bị bão gây đỗ ngã thêm phiền phức,,,

cái j, tre 1m 7k, bác có viết lộn ko đó, vô đây e cho vài dặm về xài nè, tre nhà e chả biết làm j cho hết cũng chỉ để nó già chết rồi lấy cũi và lá tre đốt lấy tro làm phân, bị bão gây đỗ ngã thêm phiền phức,,,
chặt zô cột lại làm sàn cho gà đứng

tới tháng trả tiền điện đuối luôn

chặt zô cột lại làm sàn cho gà đứng

tới tháng trả tiền điện đuối luôn
Kết quả chuồng của bác thật.nhìn toàn phên tre rất đẹo và mát,mùa hè nuôi quá thich.mấy hôm nay ngoài bắc mình khổ thật,rét đậm kèm theo mưa nữa mới bực.vườn gà chèm bẹp phân và bùn,nhìn mà nản.e cũng phải đầu tư 15 bóng sưởi 175w nè,công tơ điện quay tít mù,vì e dùng cho cả mấy đàn lợn con nữa,gà to rùi cũng đỡ lo. Mà chuồng này của bác nền đất hay đổ ximang vây? Khi nào muốn dọn phân thì phải dỡ ra à. Hay bác thiêt kế nền ximang thật dốc,mỗi lần dọn phân thì lùa gà ra xịt nước cho trôi hết đi,lấy phân nuôi cá.

Kết quả chuồng của bác thật.nhìn toàn phên tre rất đẹo và mát,mùa hè nuôi quá thich.mấy hôm nay ngoài bắc mình khổ thật,rét đậm kèm theo mưa nữa mới bực.vườn gà chèm bẹp phân và bùn,nhìn mà nản.e cũng phải đầu tư 15 bóng sưởi 175w nè,công tơ điện quay tít mù,vì e dùng cho cả mấy đàn lợn con nữa,gà to rùi cũng đỡ lo. Mà chuồng này của bác nền đất hay đổ ximang vây? Khi nào muốn dọn phân thì phải dỡ ra à. Hay bác thiêt kế nền ximang thật dốc,mỗi lần dọn phân thì lùa gà ra xịt nước cho trôi hết đi,lấy phân nuôi cá.
Sàn chuồng mình tháo dời hoặc lắp đặt hết khoảng 15p thôi, nhưng nếu ban chú ý sẽ thấy cái khoảng trống ở phía trước, đó là khe hở để mình đưa vòi áp lưc. vào để xit. nền,nền bằng ximang mà ban.
J

Sàn chuồng mình tháo dời hoặc lắp đặt hết khoảng 15p thôi, nhưng nếu ban chú ý sẽ thấy cái khoảng trống ở phía trước, đó là khe hở để mình đưa vòi áp lưc. vào để xit. nền,nền bằng ximang mà ban.
J
Uh.mình cũng đoán vậy nên hỏi.làm vậy thì sach sẽ ma nhàn nhỉ,rất hiện đại và khoa học,chúc bạn thành công...

Em là thành viên mới và cũng là lần đẩu nuôi gà với số lượng lớn (500 con gà lai chọi ) hôm nay đã được 22 ngày tuổi.em xin gửi hình ảnh đàn gà và chuồng trại cũng như hướng phát triển của đàn gà.mong các bà con đi trước cho lời khuyên và sự góp ý chân thành.

trùng bình đc khoảng 2 lạng 1 con và đã chết mất 10 con, như vậy có nhỏ ko và tỉ lệ chết ở giai đoạn này có cao ko ạ?

sau 1 tháng úm em chuyển chúng ra chuồng này. (vách bằng tre phủ bạt và lợp bằng ploximang)

buổi tối và trời mưa sẻ ngủ trên sàn

Sân chơi và bãi ăn ngoài trời

Máy ép viên và máy nghiền ngô phục vụ cho chúng

Mong một lời góp ý chân thành để em có bước đi đầu tiên vững chắc và có niềm tin vào niềm đam mê mới.xin chân thành cám ơn các bà con nhiều....

Bác này ở HP đầu tư giữ quá. em thích cách làm việc của bác, nhưng em nghỉ nó không hợp lý với vùng miền của bác.
1. miền bắc mùa đông rất lạnh bác làm chuồng bằng tre thế này khó có thể giữ ấm cho gà đc, bác có che bạt hai bên kính đến đâu thì gió cũng lùa từ dưới lên dc hết. còn bác che luôn bên dưới thì cái chuồng tre của bác không có tác dụng.
2. em nghĩ bác làm bạt che 2 bên không nên che từ trên xuống mà nên che từ dưới lên. làm như vậy khi bác cần che ít thì kéo lên ít nó vẩn đảm bảo kính dưới và thông thoáng, vì gà chỉ ở phía dưới chán gió vậy là ok. chứ bác che từ trên xuống thì khi che phần dưới thì bác che luôn cả hết như vậy không khoa học.
3. phần nền em nghỉ bác nên láng và trải nệm lót thì hay hơn với vùng miền phía bắc của bác, chứ làm tre vậy khi bác bơm áp lực cao phân nó trôi xuống dưới nền đất, đất ướt + với phân gà thải ra là môi trường rất tốt cho mầ bệnh. dù bác có hốt cở nào nó cũng k sạch, phân gà mà + nước thì bác biết nó ghê thế nào rồi chứ :wacko:. chi bằng bác làm đệm lót làm vệ sinh bác hốt hết lớp đó rồi làm lớp khác là hớp lý nhất, vừa sạch vừa kính gió cho gà.
theo em phân tích là vậy, bác thao khảo thử nha.

nhưng nếu xịt 1 phát xuống ao cho cá ăn thì ok good good :lol:
đừng có để phân gà ủ với nước là đc

1bóng 200w thắp sáng 5giờ là 1kg điện, 1đêm thắp 12 giờ là 2,5kg điện. Mà 1 đêm bác thắp 10 bóng 200w => tức 25kg điện (chả ổn tí nào)

1bóng 200w thắp sáng 5giờ là 1kg điện, 1đêm thắp 12 giờ là 2,5kg điện. Mà 1 đêm bác thắp 10 bóng 200w => tức 25kg điện (chả ổn tí nào)

ngoài bắc giờ này có mà thắp cả ngày chứ ban đêm gì

Nhà mình bị hư đồng hồ điện nên thắp khoáng nên mỗi tháng 30k, nuôi 100 con gà thắp tặc gà làm cháy 2 cái bóng 75W....
Bạn cũng nên ra đập cái đồng hồ điện đi,:wacko:

nhà mình máy lạnh, máy gjặt, tủ lạnh 1tháng quăng mất 500k, nge bác xàj 30k ngạc nhjên wá

thắp khoáng nghĩa là sử dụng bao nhiêu tỳ ý nhưng mỗi tháng phải trả 30k,,,,
Nhà 9x bằng tre mùa này gió nó lùa ầm ầm sao chịu nỗi mà còn sài máy lạnh,

Em cũng đang sài máy lạnh nhưng để chế độ nóng , vì lạnh quá

Back