Thảo luận Thành viên mới xin ra mắt bà con, xin 1 lời góp ý chân thành

• Thread starter phungtinh
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới và cũng là lần đẩu nuôi gà với số lượng lớn (500 con gà lai chọi ) hôm nay đã được 22 ngày tuổi.em xin gửi hình ảnh đàn gà và chuồng trại cũng như hướng phát triển của đàn gà.mong các bà con đi trước cho lời khuyên và sự góp ý chân thành.

trùng bình đc khoảng 2 lạng 1 con và đã chết mất 10 con, như vậy có nhỏ ko và tỉ lệ chết ở giai đoạn này có cao ko ạ?

sau 1 tháng úm em chuyển chúng ra chuồng này. (vách bằng tre phủ bạt và lợp bằng ploximang)

buổi tối và trời mưa sẻ ngủ trên sàn

Sân chơi và bãi ăn ngoài trời

Máy ép viên và máy nghiền ngô phục vụ cho chúng

Mong một lời góp ý chân thành để em có bước đi đầu tiên vững chắc và có niềm tin vào niềm đam mê mới.xin chân thành cám ơn các bà con nhiều....

mình thì xây kín phần dưới, chỉ để khe hở 20cm để luồn đầu vòi áp lực vào xịt nền thôi,bạt đc thiết kế kéo từ trên xuống hoặc từ dưới lên để thuận cho cả 2 mùa, nếu kéo kín thì chắc gà ngạt thở chứ ko sọ gió lùa đâu bạn à. phân và nước chảy ra ao cho cá rô phi ăn, cá đó kéo lên làm nguyên liệu thức ăn nuôi gà, về phần điện thì mình ko lo. đc cái điện mất tiền rất ít, nên ko đáng ngại. hjhj...định 1 tháng cho ra chuồng mới mà có vẻ ko ổn với thời tiết này. nay có 12oC mà gà nằm túm tụm lại với nhau rồi. đành để ở trong chuồng úm 2tháng vậy. hỏi nhờ các bác chút, gà 24 ngày tuổi tổng cộng 470 con mà ngày ăn 1 bao cám 25kg có nhiều quá ko vậy?nhìn chúng ăn mà choáng....đà này cho ăn thẳng cám hỗn hợp cả đời gà thì chắc phá sản mất,

Last edited by a moderator:
mình thì xây kín phần dưới, chỉ để khe hở 20cm để luồn đầu vòi áp lực vào xịt nền thôi,bạt đc thiết kế kéo từ trên xuống hoặc từ dưới lên để thuận cho cả 2 mùa, nếu kéo kín thì chắc gà ngạt thở chứ ko sọ gió lùa đâu bạn à. phân và nước chảy ra ao cho cá rô phi ăn, cá đó kéo lên làm nguyên liệu thức ăn nuôi gà, về phần điện thì mình ko lo. đc cái điện mất tiền rất ít, nên ko đáng ngại. hjhj...định 1 tháng cho ra chuồng mới mà có vẻ ko ổn với thời tiết này. nay có 12oC mà gà nằm túm tụm lại với nhau rồi. đành để ở trong chuồng úm 2tháng vậy. hỏi nhờ các bác chút, gà 24 ngày tuổi tổng cộng 470 con mà ngày ăn 1 bao cám 25kg có nhiều quá ko vậy?nhìn chúng ăn mà choáng....đà này cho ăn thẳng cám hỗn hợp cả đời gà thì chắc phá sản mất,
trời này mà cho gà lên sàn thì lạnh teo hết cả bộ phận sinh dục
tính ra thả gà dưới nền trấu vẫn ổn hơn
ăn thế thì cũng bình thường,ăn nhiều cám lớn nhanh.
sợ nó ăn nhiều ra chặt chuối cho nó gặm

Mà ko biết trại gà của 9x rộng bao nhiêu nhỉ, bữa nào up hình lên chim ngưỡng chơi nha

trại mình rất vĩ mô, 2 trại mỗi trại 24m2 sân chơi thì gà bay rãi cánh lun.

--------

ăn thế thì bình thường, cám thẳng thì xuất chuồng sớm chứ phá sản gj

Hỏi vậy để bít gà mọi ng ăn ntn mà.chứ mình cũng hiểu là ăn thì phải lớn, và mong nó ăn đc nhiều ấy chứ.chỉ ko ăn thì mới chết thôi....

trại mình rất vĩ mô, 2 trại mỗi trại 24m2 sân chơi thì gà bay rãi cánh lun.

--------

ăn thế thì bình thường, cám thẳng thì xuất chuồng sớm chứ phá sản gj

có 24m2 san chơi cho nó mà bay rãi cánh ah,,, 2 cái trại luôn ghê thế, zậy đất thuê hay của nhà vậy

Che bạt, thắp đèn thì e là hao điện vì bạt cách nhiệt kém. Sàn tre không bền và khó vệ sinh, lại còn hao điện nước, máy móc, nhân công, chưa kể là khá lạnh về đêm. Còn phân gà thì nghe nói không thích hợp cho cá.

Che bạt, thắp đèn thì e là hao điện vì bạt cách nhiệt kém. Sàn tre không bền và khó vệ sinh, lại còn hao điện nước, máy móc, nhân công, chưa kể là khá lạnh về đêm. Còn phân gà thì nghe nói không thích hợp cho cá.

Người ta vẫn nuôi ầm ầm đó bác, cá phù hợp thì ăn tẹc...

Người ta vẫn nuôi ầm ầm đó bác, cá phù hợp thì ăn tẹc...
Tại E đọc một số bài trên Agriviet thì thấy nói là phân gà không thích hợp để nuôi cá vì "nóng, cay" gì đó từ phân gà sẽ làm cá chậm lớn, chưa kể là lông gà cũng gây tác hại cho ao cá. E nghe thấy có lý chứ chưa trải nghiệm (bởi vậy E mới viết là "nghe nói" chứ chưa dám khẳng định). Vậy có mô hình hiệu quả nào từ việc nuôi cá bằng phân gà thì Bác cho A-E tham quan để A-E được mở rộng tầm nhìn nhé ! Còn cái món "tẹc..." của Bác là món gì vậy cà ?

Còn cái món "tẹc..." của Bác là món gì vậy cà ?

là cá mà phù hợp thì ăn TẸT :lol: tẹt ga ấy, phát âm miền nam nên viết thành "tẹc":haha:
phân gà nuôi cá trắm thì ko hợp. nuôi cá trê, tra, chim trắng thì ăn vô sờ tư

Tại E đọc một số bài trên Agriviet thì thấy nói là phân gà không thích hợp để nuôi cá vì "nóng, cay" gì đó từ phân gà sẽ làm cá chậm lớn, chưa kể là lông gà cũng gây tác hại cho ao cá. E nghe thấy có lý chứ chưa trải nghiệm (bởi vậy E mới viết là "nghe nói" chứ chưa dám khẳng định). Vậy có mô hình hiệu quả nào từ việc nuôi cá bằng phân gà thì Bác cho A-E tham quan để A-E được mở rộng tầm nhìn nhé ! Còn cái món "tẹc..." của Bác là món gì vậy cà ?

thì cá trê, cá rô phi, cá chép... nó ăn phân gà tẹc ấy chứ. nhưng vừa phải thôi.
Tưởng bác nói không thích hợp cho cá là là khẩu phần ăn chứ "nóng, cay" thì em chấp nhận ^^

ah, chuồng có 24m2 vậy 2 cái trại nuôi đc có 500 con gà ah
chỗ 9x dùng lưới b40 hay dăng lưới cước vậy, sân chơi 1000m2 hok

2trại thì 48m2 là 1000con chứ sao lại 500. Tại đợt này biết trước gà rớt giá nên không nuôi nhiều. Sân chơi có vây lưới b40 hết nên không sợ dâm tặc săn gà

2trại thì 48m2 là 1000con chứ sao lại 500. Tại đợt này biết trước gà rớt giá nên không nuôi nhiều. Sân chơi có vây lưới b40 hết nên không sợ dâm tặc săn gà

Lám sao mà bạn biết gà rớt giá hay vậy?? Ở mình gà người ta bắt còn có 58.000/kg, (gà nuôi 3 tháng, có sân chơi, ăn thực phẩm, lông lá đủ)

Lám sao mà bạn biết gà rớt giá hay vậy?? Ở mình gà người ta bắt còn có 58.000/kg, (gà nuôi 3 tháng, có sân chơi, ăn thực phẩm, lông lá đủ)

nắm đc yếu tố thiên thời nên đoán đc vậy th0y, 9x mà :))))

--------

mỗi cái sân chơi cho là nhiêu m2 vậy 9x mà sã cánh bay ko hết,,,,,,:8^:

mỗi sân 1000m2, 500con chạy bộ với diện tích đó ổn hem các bác

Back