Thị trường dê có lẽ sắp bão hòa

• Thread starter Võ Quang
  • Ngày gửi
Thân chào các bác trong làng chăn nuôi nói chung và chăn nuôi dê nói riêng.Từ xưa đến nay con dê là một loài vật nuôi quen thuộc,với đặc tính ăn tạp,sức đề kháng cao,thân hình to vừa phải,sinh sản nhanh,dễ nuôi,dễ chăm sóc nên nhiều hộ dân đã vươn lên thoát nghèo thậm chí là làm giàu từ con dê.Thấy được lợi thế đó nên nhiều đại gia nông nghiệp thậm chí chưa từng làm nông nghiệp,chăn nuôi đầu tư mở trang trại nuôi dê rầm rộ,nuôi những giống dê nhập ngoại sinh sản nhanh,lớn nhanh cung cấp ra thị trường một số lượng rất lớn và hệ lụy là thị trường dê cầu ít cung nhiều đã đẩy giá dê tụt dốc chóng mặt.Cụ thể hai tháng trước dê cỏ chỗ em giá dê cái 120k/kg,dê đực 140k/kg nhưng nay giá dê cái chỉ còn 70-80k/kg,dê đực còn 130k/kg đã làm ảnh hưởng đến các nông hộ có điều kiện khó khăn,ít vốn nuôi ít dê như bọn em.Khổ nhất là những nhà có hoàn cảnh khó khăn có con em đi học,đầu năm mới con cháu nhập học cần bao nhiêu tiền mua sách vở,bút giấy,đồ áo phải ngậm ngùi bán những con dê với giá rẻ mạt,năm ngoái bán một con thì năm nay phải bán hai con dê mới đủ tiền cho con.Các bác đầu tư mạnh quá nên thành ra vô tình đã đẩy các hộ nông dân nghèo vào tình thế khó khăn lại càng khó khăn hơn,khoảng cách giàu nghèo lại xa hơn bla bla
Tóm lại cuối cùng em chốt thế này: em có chục con dê cỏ bác nào mua đc giá 105k/kg là em bán ngay và luôn.Trước mua với giá 135k/kg nay bán lỗ có bác nào mua không??? Hôm qua hỏi lái buôn bảo giá dê cái 70k/kg xót quá.

Thân chào các bác trong làng chăn nuôi nói chung và chăn nuôi dê nói riêng.Từ xưa đến nay con dê là một loài vật nuôi quen thuộc,với đặc tính ăn tạp,sức đề kháng cao,thân hình to vừa phải,sinh sản nhanh,dễ nuôi,dễ chăm sóc nên nhiều hộ dân đã vươn lên thoát nghèo thậm chí là làm giàu từ con dê.Thấy được lợi thế đó nên nhiều đại gia nông nghiệp thậm chí chưa từng làm nông nghiệp,chăn nuôi đầu tư mở trang trại nuôi dê rầm rộ,nuôi những giống dê nhập ngoại sinh sản nhanh,lớn nhanh cung cấp ra thị trường một số lượng rất lớn và hệ lụy là thị trường dê cầu ít cung nhiều đã đẩy giá dê tụt dốc chóng mặt.Cụ thể hai tháng trước dê cỏ chỗ em giá dê cái 120k/kg,dê đực 140k/kg nhưng nay giá dê cái chỉ còn 70-80k/kg,dê đực còn 130k/kg đã làm ảnh hưởng đến các nông hộ có điều kiện khó khăn,ít vốn nuôi ít dê như bọn em.Khổ nhất là những nhà có hoàn cảnh khó khăn có con em đi học,đầu năm mới con cháu nhập học cần bao nhiêu tiền mua sách vở,bút giấy,đồ áo phải ngậm ngùi bán những con dê với giá rẻ mạt,năm ngoái bán một con thì năm nay phải bán hai con dê mới đủ tiền cho con.Các bác đầu tư mạnh quá nên thành ra vô tình đã đẩy các hộ nông dân nghèo vào tình thế khó khăn lại càng khó khăn hơn,khoảng cách giàu nghèo lại xa hơn bla bla
Tóm lại cuối cùng em chốt thế này: em có chục con dê cỏ bác nào mua đc giá 105k/kg là em bán ngay và luôn.Trước mua với giá 135k/kg nay bán lỗ có bác nào mua không??? Hôm qua hỏi lái buôn bảo giá dê cái 70k/kg xót quá.
Cho dù giá Dê chỉ còn 80k/kg người chăn nuôi Dê vẫn có lãi nhé bạn. Bạn bán con Dê Cỏ giờ ít người mua. chỉ là mua để ăn thịt thôi. Còn mua làm giống chăn nuôi thì Dê Bách Thảo hoặc các giống Dê ngoại thịnh hành hơn. Bạn không nên tin vào những lời nói của Lái mua Dê mà bạn hãy tìm hiểu ở thị trường. Đúng là hiện tại nhiều người chăn nuôi chọn con Dê làm kinh tế nông hộ và trang trại nhưng cũng chưa hẳn là đã cung vượt cầu làm con Dê tụt dốc như bạn nghĩ đâu. Con Dê cỏ của bạn vẫn phát triển tốt nếu các quán ăn vùng địa phương của bạn họ thích ăn nó hơn.

Bạn nên mua 1 con đực giống ngoại hoặc bách thảo về cho phối giống với dê cỏ để cải thiện,nâng cao vóc dáng,giống nòi....
Bạn đưng nên vội vàg như thế chưa hẳn có khi ít bữa nữa giá dê lại lên đó,nếu bạn cảm thấy giá rẻ thì bạn bán mình con đực thôi cái để lại tăng đàn,dê bạn cứ cho ăn cỏ và tănh cường thêm tinh bột là ok,nếu đàn của bạn nhiều và cho ăn chăn thả ththòi đàn càng đông bạn càng có lời kể cả giá xuống 70-80 mà đàn của bạn nhiều thì bán vẫn có lời mà

Tại em không có vốn nên nuôi ít và em lại thường đi làm xa nhà,ở nhà mẹ em chăm lo vất vả nhất là những ngày mưa gió nên tính bán đi nhưng thấy giá rẻ quá,ở chỗ em các giống dê to con như bách thảo lại khó bán hơn dê cỏ,mà chung quy lại thì nuôi dê giống thì mục đích sau cùng cũng là cung cấp cho thị trường thịt,ngoại trừ nuôi dê sữa.Tình hình rẻ quá nên có khi em lại phải cố thủ năm sau ở nhà chăn nuôi tăng đàn cho bõ công,rồi sau này ngoài chợ thịt dê tràn lan như thịt lợn,rồi thì nuôi con dê từ lúc mới sinh đến lúc xuất chuồng thu lãi 400-500 cũng phải chịu thôi

Bác ở đâu mà giá dê đực tới 130k/kg thế, chỗ mình có 100 105 thôi, mình vẫn nuôi phà phà, không vấn đề gì cả. Giá chỗ bạn là cao rồi đấy, vì bạn nuôi dê cỏ nên nó ép giá, chứ chỗ mình dê ko có bán ấy. Nếu ok thì bạn bán hết đi rồi hợp tác với mình nà!!!!

Bác ở đâu mà giá dê đực tới 130k/kg thế, chỗ mình có 100 105 thôi, mình vẫn nuôi phà phà, không vấn đề gì cả. Giá chỗ bạn là cao rồi đấy, vì bạn nuôi dê cỏ nên nó ép giá, chứ chỗ mình dê ko có bán ấy. Nếu ok thì bạn bán hết đi rồi hợp tác với mình nà!!!!
em ở Nghĩa Đàn ,Nghệ An,dê đực chỗ em thời gian trước còn đc giá 15k/kg nhưng dê đực tơ mới đc vậy còn dê to hơn cỡ 30kg trở lên rẻ hơn.Không biết sao dạo này dê cái lại xuống giá kinh khủng vậy

Giá 80 cũng ko lỗ đâu a ơi. Thấy giá tụt thì hơi phiền chút. Bán hết gom vốn vào làm với mình nè. Vừa có mấy a đang gọi mình mở rộng ra thị trường Bình Thuận nà mà chưa đủ thực lực. A e nào có công có kinh nghiệm vào Bình Thuận lập nghiệp nè.

Gian nan bắt đầu nản r bác e đang có ý định sẽ nuôi dê mà ntn là chết toi
Nếu bác muốn nuôi thì chuẩn bị nguồn thức ăn cho nhiều,phong phú rồi nuôi,nuôi nhiều như ng ta nuôi lợn ấy như vậy mới thu hồi đc công chư không thì không đáng kể

Dê sinh sản cũng lẹ, nếu ít vốn 3 5 con cũng dc, chỉ tầm 2 năm chí thú có thể lên 20 con được ấy, rồi từ lúc được 20 con mới gọi là bắt đầu chạy. Tui có thằng anh họ, nó nuôi 4 năm, từ 10 con cái lên hơn 100 con, lúc ấy mỗi lứa nó bán hốt tiền tê cả tay.... cứ tưởng nó thành đại gia rồi chứ, ai dè nó dính cờ bạc, giờ mất nhà cửa, mất hết đàn dê, còn lại cái chuồng trống lốc với 2 con cái già 10 năm tuổi, còn phải mang qua nhà mình xin nọc nữa chứ, khổ thiệt. Nhưng nó cũng là 1 bài học về sự sinh sản, phát triển của con dê mà tui từng tận mắt chứng kiến, vì nó cách nhà tui tầm 2km thôi. Anh em nuôi dê ràng cố gắng đi nào!!!!

Nếu bây giờ ngành công nghiệp thực phẩm chú trọng vào con dê một tí thì chắc hẳn tốt lắm các bác nhỉ.Nếu trong các gói mì người ta cho thêm thịt dê vào,phở bò đã có,phở gà có sao không có phở dê nhỉ? Thịt bò khô cũng có sao không có thịt dê khô nhỉ? Hay như có hạt nêm từ thịt (thịt lợn) nếu có thêm hạt nêm từ thịt dê thì thị trường dê chắc rất sôi động

nếu đỉnh là 2014 thì hiện tại nó bão hoà và đi xuống theo quy luật, nếu kg có gì thay đổi! Các bác nuôi dê có ai để ý quy luật này kg? có ai ước lượng đc khi nào thì giá dê chạm đáy kg ạ?

Nếu bây giờ ngành công nghiệp thực phẩm chú trọng vào con dê một tí thì chắc hẳn tốt lắm các bác nhỉ.Nếu trong các gói mì người ta cho thêm thịt dê vào,phở bò đã có,phở gà có sao không có phở dê nhỉ? Thịt bò khô cũng có sao không có thịt dê khô nhỉ? Hay như có hạt nêm từ thịt (thịt lợn) nếu có thêm hạt nêm từ thịt dê thì thị trường dê chắc rất sôi động
Cũng dc đấy, nhưng giá cao quá, ai ăn cho nổi. Hủ tíu dê người Hoa nấu đầy, mà giá cao lắm, gần 50k/tô, đôi khi còn trộn thịt cừu

Con dê xuống giá cũng là tất yếu thôi. Ta cứ thử so sánh với con bò thì biết ngay. Dê tăng đàn nhanh hơn bò, người ăn bò nhiều hơn dê vậy cớ sao dê đắt hơn bò nhiều vậy. Nhớ hồi 2004 hay 2005 gì đó ông bạn tôi còn được người ta cho vài chục con dê ấy chứ. Cứ gặp tôi là ông rủ thịt dê ăn riết phát chán, còn tôi thì mời ông thịt ếch riết nhìn ếch là phát bệnh luôn đến giờ vẩn còn ngán.

Nếu bác muốn nuôi thì chuẩn bị nguồn thức ăn cho nhiều,phong phú rồi nuôi,nuôi nhiều như ng ta nuôi lợn ấy như vậy mới thu hồi đc công chư không thì không đáng kể
Nguồn thức an thì có cỏ là chính thôi cây lá kiếm thêm thôi chứ kiếm đâu ra
Nguồn thức an thì có cỏ là chính thôi cây lá kiếm thêm thôi chứ kiếm đâu ra

Thực ra nuôi dê mà không có đất thù vất vả hơn nuôi bò các bác ạ,con dê nó không chỉ ăn một một thứ là cỏ mà nó còn phải ăn thêm các loại lá cây khác,thậm chí nó ăn lá cây còn nhiều hơn cỏ,nếu không có đồi chăn thả thì mình phải tốn một diện tích khá lớn để trồng các loại cây xanh,rõ ràng các loại cây này tốn nhiều đất hơn trồng cỏ và năng suất cũng kém hơn.

mình cũng đang phấn đầu làm trang trại luôi bò và nuôi dê, theo mình thì giá thịt bò và thịt dê hiện tại ở Việt Nam là quá cao theo mình thì giá nó có giảm về mức 60.000đ/kg thịt bò và 40.000đ/kg thịt dê thì chăn nuôi vẫn có lãi mình không chém đâu

Last edited:
mình cũng đang phấn đầu làm trang trại luôi bò và nuôi dê, theo mình thì giá thịt bò và thịt dê hiện tại ở Việt Nam là quá cao theo mình thì giá nó có giảm về mức 60.000đ/kg thịt bò và 40.000đ/kg thịt dê thì chăn nuôi vẫn có lãi mình không chém đâu
40 nghìn chắc phá sản bác ạ,40 nghìn hóa ra chẳng bằng con lợn,từng đó nuôi lợn còn dễ hơn vì một tháng con lợn nó tăng trọng cả yến thịt còn con dê siêu lắm cũng chỉ dc 5 kg

Back