Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Cháu chào Bác,
Cháu có câu hỏi là cây mai vì muốn đưa lên chậu cạn mình cắt rễ chuột đi có được không?

Cháu chào Bác,
Cháu có câu hỏi là cây mai vì muốn đưa lên chậu cạn mình cắt rễ chuột đi có được không?

Khi hột nảy mầm...rễ đuôi chuột mọc trước nó đâm sâu xuống đất..để cây con vươn lên cao mà không bị đổ..
từ thân rễ đuôi chuột ..mọc ra 1 số rễ ngang để khai thác màu mỡ tại chỗ nuôi cây.. vài tháng sau rễ ngang bắt đầu mọc ra từ sát gốc dưới mặt đất khoảng 1 tấc.. rễ ngang dài dần ra mọc thêm rễ sợi và rễ tơ để khai thác màu mỡ lớp đất trên mặt..
Đất mặt là nhiều màu mỡ nhất...do đó rễ ngang thành rễ chủ lực nuôi cây..cây nào nhiều rễ ngang là cây đó mạnh

Khi rễ ngang mọc hoàn chỉnh Rễ đuôi chuột hết nhiệm vụ..
Vì thế đứt rễ đuôi chuột mà cây chết là chỉ ở cây còn nhỏ thôi

Do đó cắt bỏ rễ đuôi chuột khi cây đã sang năm thứ 3..đâu có nhằm nhò gì..

Điều quan trọng là khi bạn mò tìm rễ đưôi chuột để cắt..sẽ phá vỡ cấu trúc đất ôm rễ ngang...làm tơ rễ ngang chết nhiều quá...Do đó khi vào chậu cây dễ chết nếu không mọc kịp tơ rễ mới

Tôi bứng nhiều cây mai vườn già...không hề thấy rễ đuôi chuột..chỉ có toàn rễ ngang thôi..

Chào Bác !
Bác vui lòng chỉ dùm cách tạo 1 chi ở ngọn của mai bình định.Vì trồng mai bình định 1 năm ngọn ra dài mà không biết làm sao để tạo thêm 1 chi nữa cho đẹp. Và thông thường khoảng 1 năm người ta tạo được khoảng mấy chi. Cám ơn Bác !

Chào Bác !
Bác vui lòng chỉ dùm cách tạo 1 chi ở ngọn của mai bình định.Vì trồng mai bình định 1 năm ngọn ra dài mà không biết làm sao để tạo thêm 1 chi nữa cho đẹp. Và thông thường khoảng 1 năm người ta tạo được khoảng mấy chi. Cám ơn Bác !
Chào Bạn. Tui thay Bác Mục trả lời bạn nhe.
(Chút nữa tui quay phim cách làm ngọn cây mai bình định cho các bạn tham khảo nhé, chờ chút nhe).

Việc tạo ngọn mai bình định sau 8 tháng chăm sóc là việc ...... không phải dễ đối với người ngoài nghề, thậm chí với người nhà vườn tại Bình định chỉ vài năm kinh nghiệm thì việc này đối với họ cũng rất khó. đa phần họ xẽ thuê người làm ngọn, còn chi tàng thì họ là. tui từng làm thế đó.

Tui xẽ nói nguyên tắc để các bạn nắm nhé.

Muốn tạo cái ngọn, việc đầu tiên không phải là thời điểm hiện nay, mà công việc bắt đầu từ sau tết cơ. sau khi chơi tết xong, bạn tiến hành bắm xả, việc bắm xả chi tàng thì bạn có thể làm được nhờ vào vết cắt năm trước, nhưng đối với bắm xả ngọn là ..... định hướng. bạn chỉ có thể định hướng xem sau này cây xẽ phát triển thêm những chi nằm về hướng nào, khoảng cách chi để bạn tiến hành bắm xả. Đôi khi, có một số cây mai Bình định, năm trước họ đã cố ý định hình trước những chi ngọn sau này, nên việc này rất đơn giản, nhưng một số thì không (tức ngọn bùm xùm, thì việc định hướng là điều bạn phải làm). sau đó, hàng tháng, bạn tiếp tục định hướng tiếp xem cây mình cần phat triển thêm bao nhiêu chi, cao thêm bao nhiêu cm mà tiến hành bắm xả để định hướng chi trong tương lai. nếu bạn thực hiện tốt khâu này, việc tạo ngọn bây giờ cực kỳ đơn giản, bạn chỉ việc dùng gim (hoặc dây nhôm) để dằn tàng và chỉnh chi theo đúng hướng và quy luật của nó, vậy là thành công.

Nhưng vấn đề đặt ra là hiện bạn đang hiểu mù mờ về mai Bình định, vì thế tôi viết nãy giờ bạn chẳng hiểu bao nhiêu, đồng thời bạn cũng chẳng làm những công việc mà tui nói nãy giờ ( tức bây giờ cái ngọn mai của bạn ..... nhìn hoành tráng luôn, ra búa xua). vậy thì .............. cái này phức tạp lắm, vì nhiều nguyên do, (tui không dấu nghề đâu nhé, nhưng với cái ngọn bạn để nó mọc lung tung từ tết giờ thì cái cốt thân mới mọc tết giờ cỡ ngón út đến ngón tay cái (thậm chí lớn hơn), nên việc bẻ nó theo hướng mong muốn là việc làm của ......... nghệ nhân (he he). nên chỉ có thể xem phim thực tế thì bạn mới có thể hình dung thôi. để chút sáng ra tui lựa cây mai nào kho khó làm cho các bạn hình dung nhé.
À, bạn còn hỏi một năm nên làm thêm mấy cái chi nhỉ? tui nói thế này, có người khó tính, thích những quy luật thì họ thích làm thêm chi sau cho tổng số chi trên một cây cộng ngọn là số đẹp ( quy luật sinh lão bệnh tử, ....(tùy quan điểm về số đẹp nhé)). Nhưng đến giờ, tui thấy chẳng có nhà vườn nào quan tâm đến việc này cả, họ cứ làm, cứ dẫn cây (nếu cây còn nhỏ) cao hết cở, ). nhưng cây đã già, đã lớn, họ phải tuân thủ quy tắc trên, bạn nhé.

Xin lỗi mọi người vì mấy hôm nay trời mưa quá nên video hơi chậm.

Xem video kỹ thuật tạo ngọn mai Bình Định bên dưới nhé.

Có khó hiểu hay cần giải thích thêm thì nhắn nhé.

Nguyễn Toại Nguyện

....cách tạo 1 chi ở ngọn của mai bình định.Vì trồng mai bình định 1 năm ngọn ra dài mà không biết làm sao để tạo thêm 1 chi nữa cho đẹp

Bác xem cây mai BĐ này của Toại Nguyện xả tàn sau tết..

Ngọn của nó hầu như thẳng đứng,,, tàng sát ngọn ngắn ngủn

Các tàng dưới “biên độ” to dần ra...càng về dưới càng to tạo cho cây mai có hình tháp

Ngọn hầu như thẳng đứng rồi...bác muốn tạo thêm 1 tàng nữa làm sao ? còn cách nào uốn ngắn hơn được nữa đâu ?

Bác xem cây mai BĐ này của Toại Nguyện xả tàn sau tết..

Ngọn của nó hầu như thẳng đứng,,, tàng sát ngọn ngắn ngủn

Các tàng dưới “biên độ” to dần ra...càng về dưới càng to tạo cho cây mai có hình tháp

Ngọn hầu như thẳng đứng rồi...bác muốn tạo thêm 1 tàng nữa làm sao ? còn cách nào uốn ngắn hơn được nữa đâu ?

Chào mọi người và chào Bác Mục Tử.

Nói về mai Bình Định, tôi xin nói thế này để sau này có ai đi mua mai, nếu tìm được cây như vậy thì cố gắn chạy tiền mà mua nhé.

Khi trồng một ngàn cây trong vườn, bạn chỉ có thể tìm được 1 hoặc vài cây là tối đa, thậm chí chẳng có cây nào.

Vậy cây mai Bình Định thế nào là đẹp?

Thứ nhất, phải tìm cho ra, cây mai có bộ đế trải điều. (cái này 1000 cây thì có vài trăm). (cái này dễ làm, vì có thể thực hiện bằng kỹ thuật chuyên môn)
Thứ hai, thân phải vót nhọn. gốc phình to, thân thì nhỏ dần. càng nhìn thấy tốc độ giảm càng nhiều càng đẹp, nhưng không vết tích nhé. cái này khó (1000 cây có chừng hơn 10 cây, thậm chí ít hơn). (cái này khó làm, đòi hỏi phải có một quá trình chăm sóc và hảm tóc độ phát triển bằng kỹ thuật riêng)
Thứ ba, phân chi: khoảng cách các chi ngắn dần, khoảng cách chi một đến chi hai trong cây là dài nhất, từ đó giảm dần. Cốt chi một là lớn nhất, từ đó những cốt chi tiếp theo thì nhỏ dần. cái này 1000 cây có 3 hoặc thậm chí không có. vì ngoài kỹ thuật hảm chi để tạo cốt chi còn phải phụ thuộc rất nhiều vào việc chi mọc vị trí nào, nên rất khó điều khiển để có khoảng cách các chi ưng ý.

Nếu cây mai Bình Định hội đủ những yếu tố trên, thì có vay ít tiền mua cũng chẳng uổng công đâu ạ. Nếu mà cây cúc lai nữa thì tuyệt nhất đây.

Chúc mọi người tìm được cây mai Bình Định như vậy.

Nói lên điều này để muốn nói rằng, Nhà vườn mặt dù có quan tâm đến những yếu tố nghệ thuật trên, tuy nhiên, trước sức ép trồng mai làm kinh tế, nên đôi khi họ lờ qua, và lỗi từ cây mai Bình định là có thể chấp nhận. khoảng cách các chi không còn là sức ép quá quan trọng. (nhưng phải ở mức độ vừa phải nhé).
(đã up phim về làm ngọn mai Bình Định ở bài trước)

Nguyễn Toại Nguyện

Vậy là đã rõ về cái đẹp của cây mai BĐ rồi nhe
1 cái đẹp có qui ước...có qui chuẩn đo được bằng thước
Giống như thi hoa hậu...cái đẹp cũng được đo bằng thước
Vì thị nhãn con người dễ bị... lừa

Với bài viết trên của Toại Nguyện các bác đã ngộ ra rõ ràng thế nào là cái đẹp có qui chuẩn của mai BĐ rồi nhe

Cám ơn bác Toại Nguyện với bài viết tưởng như đơn giản..nhưng thực sự chứa trong đó qui chuẩn về thẩm mỹ của mai thế Bình Định

Vậy là đã rõ về cái đẹp của cây mai BĐ rồi nhe
1 cái đẹp có qui ước...có qui chuẩn đo được bằng thước
Giống như thi hoa hậu...cái đẹp cũng được đo bằng thước
Vì thị nhãn con người dễ bị... lừa

Với bài viết trên của Toại Nguyện các bác đã ngộ ra rõ ràng thế nào là cái đẹp có qui chuẩn của mai BĐ rồi nhe

Cám ơn bác Toại Nguyện với bài viết tưởng như đơn giản..nhưng thực sự chứa trong đó qui chuẩn về thẩm mỹ của mai thế Bình Định

Đọc xong bài viết của anh nguyện mình mới biết được thế nào là cây mai bình định đẹp,cảm ơn anh đã chia sẽ cho mọi người .

Bác mục cho cháu hỏi,

Cháu nghe nói phân được làm từ bã đậu nành (loại ra sau khi làm Đậu Hũ) có độ đạm rất cao, rất tốt để bón cây. Gần nhà cháu có người làm đậu hũ vậy bác cho cháu hỏi cách ủ bã đậu nành này như thế nào để bón cho cây.

Nếu dùng phân này bón thì nên bón trong giai đoạn nào?

Mong sớm nhận được hồi âm của bác và của anh/em trên diễn đàn.

Cám ơn mọi người.

Bác mục cho cháu hỏi,

Cháu nghe nói phân được làm từ bã đậu nành (loại ra sau khi làm Đậu Hũ) có độ đạm rất cao, rất tốt để bón cây. Gần nhà cháu có người làm đậu hũ vậy bác cho cháu hỏi cách ủ bã đậu nành này như thế nào để bón cho cây.

Nếu dùng phân này bón thì nên bón trong giai đoạn nào?

Mong sớm nhận được hồi âm của bác và của anh/em trên diễn đàn.

Cám ơn mọi người.
Mình đã từng ủ bã đậu nành với tricodema nhưng thúi quá. Theo mình là do độ ẩm cao quá và hơi ít tricodema. Bạn thử trộn thêm xơ dừa và tăng tricodema xem. Bón phân này đầu năm nhé.Kính bác Mục,
Hôm nay có dịp qua Tiền Giang, cháu thấy một nhà vườn rất nhiều mai tàn và to, tàn tới 2, 3m. Cây rất tốt. Họ trồng dưới đất và xây gạch quây xung quanh đường kính khoảng trên mét rưỡi, cao hơn mặt đất khoảng 30 cm. Xin hỏi bác Mục thời điểm nào dịp tết họ bứng vào chậu và bứng sao để không bể bầu. Hay họ bứng bầu nhỏ hơn đường kính quây gạch vậy bác?

Họ quay gạch là để vun phân mà không bị trôi đi...và để cho đẹp mắt thôi..

Khi bứng.... bầu và bó bầu như thế này nè :

Có lẽ do đường truyền nơi bác đang yếu
ở chỗ tôi (SG) ... bằng 3G ..bằng cáp quang... bằng cáp thường , đang nhập hay không vẫn thấy hình

Có lẽ do đường truyền nơi bác đang yếu
ở chỗ tôi (SG) ... bằng 3G ..bằng cáp quang... bằng cáp thường , đang nhập hay không vẫn thấy hình
Cháu thử mạng vài chỗ mà chỉ có chữ IMG. Bác Mục thử xem lại thế nào. Cảm ơn bác nhiều.

Bài viết của bác rất bổ ích và thiết thực, thú thực tôi sống tại miền Nam hơn ba chục năm nay nhưng mới có nhà riêng được hơn chục năm nên cũng tập tọe chơi cây kiểng và hiểu biết rất lơ mơ tôi tốn tiền rất nhiều mà mai cứ được vài năm là chết mà chết toàn cây lớn đường kính trên một tấc mới đau chứ. qua đây tôi sẽ giữ làm tài liệu chăm sóc mai. Cám ơn bác rất nhiều.

admin mở khóa chủ đề này đây mà
Chủ đề này cần phải khóa lại lần nữa...kẻo nó lại rối ra
xin lỗi nhe...tôi phải khoá lại..
.ít thaỏ luận sẽ hiểu nhiều..thảo luận nhiều rối beng hết trơn
1 số cây mai trong hội hoa xuân 2011 tại thành phố HCM :

Mai trong Hội hoa xuân 2012 :

còn tiếp

Last edited:

Back