Trồng bầu

• Thread starter 9xkhoinghiep
  • Ngày gửi
Các bác ai đã trồng cây bầu rồi thì cho em ít kinh nghiệm thực tế.

Nên chọn giống nào để có năng xuất.
Đất vụ trước đã trồng bí,khổ qua thì nay trồng bầu có ổn không.
Vốn cần cho 1ha là bao nhiêu.
Cám ơn mngười

Chào các bác !
Cho hỏi mấy anh em thường trồng bầu có ai có giống bầu thúng hay bầu thắt cổ loại trái lớn ngày xưa bà con hay trồng không cho mình chút thông tin. Mình tìm loại này đã 3 năm nay, đi nhiều vùng và đăng nhiều diễn đàn để tìm kiếm mà chưa ra.
Nếu ai có nhường cho mình ít giống hay có thông tin về nó nhắn lại cho mình nhé - Xin cảm ơn rất nhiều !
để mình về quê hỏi thử xem coi có còn ko? hàng này bây giờ hơi bị hiếm à nhen.

hiện tại đói với giống này thì mình chưa thấy bị sọc lá nè, là Tím Dẻo 926. Còn giống bắp trắng hiện nay mình thấy đa phần loại nào củng dính sọc lá nặng, nếu vào mùa dịch thì có khi cây bắp mới gjeo khoản 7ngày là đã bị.

Phòng bệnh là biện pháp tốt nhất, không nên trồng giống X10 hoặc X10 súpper giống này không sọc thì thoy mà đã sọc thì sợ đỡ không nỗi.

Đất trồng rãi vôi, trộn ridomin vào hạt trước khi đeo gieo ngoài ruộng, 6-7 ngày phun ridomin hoặc thuốc ngừa sọc lá của công ty Hợp Trí.
nha mình suýt chết voi giống milky36 giá rớt thảm lắm , nhiều hộ hiện giờ vẫn đang điêu đứng đó bạn ,, bạn biết lý do gì không...đúng vậy là do thị trường quá tải nên dẫn tới tình trạng này.

Cảm ơn minhlong0080 trước nha ! Nếu có thông tin bạn nhắn lại giúp mình với !

nha mình suýt chết voi giống milky36 giá rớt thảm lắm , nhiều hộ hiện giờ vẫn đang điêu đứng đó bạn ,, bạn biết lý do gì không...đúng vậy là do thị trường quá tải nên dẫn tới tình trạng này.
quá tải là vì cách nay 3tháng giá bắp cao ngất ngưỡng tới đỉnh 35k/1chục, giá này lãi rồng luôn rồi nên người dân đổ xô trồng nhiều và bị quá tải là phải, hiện tại củng khoản 20k/1chục. Chênh lệch về gjá cách nay 3tháng quá cao nên người trồng bắp hơi bất mãng :))

Năm ngoái em củng trồng 1ha bắp ăn tươi nhờ người tiêu dùng truyền tai nhau cái dụ Bắp Luộc Bán dạo thơm Ng0n Nhờ Hoá Chất Và Bin, giá bị đạp 11k/1chục em tuyên bố loại cây bắp ra khỏi danh mục trồng lun.

bởi vậy cho nên yếu tố thị trường là rất quan trọng , nhiều khi nông sản chỗ bạn trồng chỗ tôi không ai trồng , nếu biết kết hợp và chia sẻ thông tin thì đó là một lợi thế rất lớn

Bầu Nậm là giống bầu ngày xưa, cái núm nó nhỏ xíu, phẳng tịt
xuống, thường làm đàn bầu.

Bâu Hồ Lô là giống bầu bây giờ, cái núm của nó to như ngón chân
cái, rất xấu, không thể làm đàn bầu được. Đây là vài ví dụ:

images

images

Còn đây là Bầu Tay Phật (Phật Thủ qua)

images

Bầu thúng thì lớn như cái thúng. Có trái đường kính 3 gang tay,
người lớn ngồi vào trong được.

Các bầu, mặc dàu hình dạng gì, kích thước thế nào, đều để chín
khô vàng óng, nhẵn thín, không có đốm, chẳng có vết. Nếu có đốm
có vết, là bị bệnh rồi. Phải phun thuốc diệt nấm mới được. Cái
này tôi không rành, vì tôi chưa từng gặp bao giờ.

bởi vậy cho nên yếu tố thị trường là rất quan trọng , nhiều khi nông sản chỗ bạn trồng chỗ tôi không ai trồng , nếu biết kết hợp và chia sẻ thông tin thì đó là một lợi thế rất lớn

bầu không quá khó trồng, nhưng phải chú ý là tưới nước phải đủ, phòng bọ trĩ tốt để tránh bệnh khảm lá, trong thời gian cho trái thì cứ khoảng 20 ngày bón phân 20-20-15 một lần, bón ít thôi mỗi công khoảng 30 kg thôi.
nhưng tháng mưa bầu hay bị bệnh đốm lá và đốm trái lắm, nên trồng giàn hoặc cắm chà. chú ý kỹ phòng bệnh này. trồng vào vụ đông xuân thì ăn chắc, nhưng tháng tết người ta không ăn bầu nên giá cũng không tốt lắm.
nếu trồng đúng kỹ thuật khoảng 1500đ/kg là OK lắm rồi.
thuốc bvtv nên tìm các thuốc của các cty lớn và nhập khẩu ở các nước đáng tin cậy. đừng quá nghe lời tư vấn của đại lý là ok hà.

Back