Trồng cỏ nuôi bò, liệu có hiệu quả kinh tế vào thời điểm này không các bác??

Chào bà con, cô, bác lời đầu em xin được chúc bà con ta làm ăn thuận lợi trồng cây tươi tốt, đơm hoa kết trái, chăn nuôi thì ko gặp bệnh tật, hay ăn chóng xuất.
Tình hình là em ở miền bắc, ngoại thành Hà Nội. em đang có dự định là bao thầu khoảng 1ha đất dân ta đang trồng lúa để trồng cỏ nuôi bò thịt vậy em mong các bác cho em ý kiến được khộng ạ? em xin trân thành cảm ơn!

chào AE thêm một ngươi cùng chung chí hướng nữa đây. Anh em có biết ở đâu bán cỏ VA06 k?

Vừa rồi mình có dịp công tác tại tiểu bang Utah của Mỹ. Mình quan sát thấy người Mỹ nuôi bò theo lối công nghiệp với qui mô hàng ngàn con bò thịt và chăn thả trên những cánh đồng rộng mênh mông. Đúng là Mỹ đất rộng người không đông nên mới có điều kiện chăn thả trên diện tích lớn như vậy. Chắc có lẽ đó là lý do cho việc họ không cần trồng cỏ thâm canh chăng? Đi dọc freeway đường từ Salt Lake city đi thăm Hồ muối lớn thấy hai bên đường cao tốc là hàng chục ngàn chú bò nhởn nhơ gặm cỏ trên những cánh đồng mênh mông. Nuôi với số lượng lớn nên giá thịt bò của họ khả rẻ, rẻ hơn nước mình. Hình như mua ở Costco chỉ có khoảng 150 ngàn VNĐ/kg. Thịt bò Mỹ khá ngon, mềm, ngọt. Làm beefsteak rất ngon...
Tôi không kể chuyện nuôi bò ở Mỹ, vì những trại nhỏ gần nhà
tôi quen, có thể vào chơi được, thì họ làm ăn rất lờ phờ,
có thể coi như không có lời lãi. Hầu như họ không có ở nhà.
Bò cũng kệ tự ăn tự uống, tự ỉa. Cỏ cũng tự mọc. Mùa hè thì
họ mua thêm cỏ của những người cắt cỏ thuê ở thành phố. Mùa
đông thi học mua cỏ khô của trại trồng cỏ. Bò thì gầy, chủ
yếu là bò Nái, trên thân lấm bùn, lấm cứt bê bết.
*
Những trại lớn, làm ăn to, thì tôi không được vào, vì không
quen chủ trại. Phải làm công nhân của họ thì mới được vào.
*

nuôi bò, bò nuôi con vật rất là xưa nhưng vẫn có nhiều thắc mắc các bác nhỉ. theo e sẽ ko có 1 câu trả lời chung cho tất cả các bác ạ. e đang nuôi nhưng ko có điều kiện để trồng 1ha cỏ đâu chỉ có 2 sào vừa cỏ va06 và jumbo-sweet thôi nuôi 20 bò thoái mái cỏ ăn. thêm nữa là cho ăn rơm khô hihi ăn thêm cỏ ủ và thức ăn tinh nói chung cũng ổn
về giá cả thì xin ko có ý kiến gì vì mỗi nơi giá 1 khác và cũng còn tùy vào bản thân con bò nữa cứ thực tế lạ tốt nhất
vài dòng cùng mọi người chúc thành công

2 sào nuôi được 20 con bò cơ ah.
Không biết chi phí bỏ ra mỗi ngày cho 20 con bò của bác là bao nhiêu

hihi, câu hỏi khó rùi a binh83 ơi. tui cũng ko biết thế nào là đủ vì mỗi ngày mình cho ăn chỉ khoảng 10-15kg/con thôi. to bù nhỏ mà còn lại là ăn thêm rơm, cỏ, bã mía thăn bắp ủ chua. cũng thấy bò no béo mập nên có lẽ là đc hihi
còn chi phí cho 1 ngày thì cũng khó tính quá vì mình nuôi bầy đàn chứ ko riêng từng cá thể hiện nay có 18 con ăn hết 15kg mì lát ngâm. cộng cỏ rơm muối... ước tính khoảng 100k/cả đàn/ ngày chưa tính công cán.
ko biết có lời ko nên chưa dám bàn về lợi nhuận.
vài dòng chia sẻ chúc các bạn thành công

trồng cỏ nuôi bò

cho hỏi ở bình dương có chổ nào bán giống cỏ VA06 ko ai biết chỉ mình với

.

...bò của tôi rất hạnh phúc...:approve:
[video=youtube;iDruMuOMPIc]http://www.youtube.com/watch?v=iDruMuOMPIc[/video]
bánh dinh dưỡng cho bò sưã:
[video=youtube;_UPEdDIUY2U]http://www.youtube.com/watch?v=_UPEdDIUY2U[/video]

hat co nay ban gia 120 den 150 ngan 1kg, trong duoc khoang 2 sào (2000m2) o Sai Gon ban nhieu, khong biet ban o khu vuc nao?

bạn vào các cửa hàng bán hạt giống ấy.loại cỏ này phát triển nhanh lắm.

trồng cỏ nuôi bò liêu có hiệu quả kinh tế vào thời điểm này không các bác

chào bạn phiêubat1902 bạn đã lâp trang trại nuoi bò chưa bạn có thể cho tôi tham quan học hỏi mô hình chăn nuôi bò cua ban đươc ko ?tôi ở hà đông hà nội có gân nhà ban ko ?

các bác bàn chuyện nuôi bò, rất hay. tuy vậy cần phải thực hành, thì mới ra bài bản, kinh nghiệm, còn những cái trao đổi ngắn không thể đủ được.ví dụ chuyện nuôi bò mỹ và nhật. nhật nuôi dạng cao cấp, cho bò ăn sạch, uống bia, nghe nhạc, lại cả mat xa nữa, nên ngon nhưng rất đắt. còn mỹ, nuôi công nghiệp hàng loạt, nhốt chuồng, cho ăn theo định lượng, nhiều nguồn thức ăn chứ không riêng cỏ, có thể cả các bã thải nông nghiệp khác, có bài báo còn viết là cho ăn cả phân gà nữa thì phải.
còn ta, như các bác nói thì mới là nuôi thả, ăn cỏ tươi. tôi được nghe 1 anh bạn có vườn rừng kể trước anh cũng nuôi bò, sau bỏ, vì tốn vốn đầu tư, tốn nhân công chăm sóc, lãi thấp.... cũng 1 anh bạn khác kể kinh nghiệm 1 người nuôi bò lãi cao là mua bò gầy về vỗ thành bò thịt, dùng thức ăn chăn nuôi và cám tăng trọng. vậy là các phương án nuôi có nhiều v/đ khác nhau. ví như có thể chia 3 cách nuôi là nuôi bò nái, nuôi bò nhỡ và vỗ béo bò thịt. vì nuôi nái thì chỉ tập trung để cho sinh sản, bán bò con, nuôi bò nhỡ có thể gây đàn lớn, còn vỗ bò thịt thì chuyên mua bò đủ tuổi, về vỗ béo bán ngay. mỗi cách làm có các bài bản riêng, không giống như nhà nông ta thường nuôi mỗi nhà 1 con, vì đó chỉ là nghề phụ thu nhập thấp thôi. khi đã coi là nghề chính thì cần thêm nhiều bài bản, như phòng và chữa bệnh, cân đối chuồng trại, nguồn thức ăn, nhân công, vốn liếng với số lượng nuôi, để có hiệu quả tốt.
ví dụ như ở phù đổng nuôi bò sữa thường cần 3 sào đất trồng cỏ cho 1 bò sữa. nhưng vì bò đó to, 500-900 kg/con, nên ăn nhiều, lại còn năng suất sữa cao, nên càng tốn thức ăn. nếu bò ta nuôi thịt thì chắc cần ít đất trồng cỏ hơn. tuy vậy, cần phải tính thêm nhiều nguồn thức ăn nữa ngoài cỏ, ví như bã bia .... nếu ở miền bắc, việc phòng chóng rét cũng là 1 điều quan trọng, chưa kể các bệnh mùa rét như lở mồm long móng...
vài ý trao đổi thêm với các bác, có gì sai mong chỉ giáo thêm.

Tôi cung đang tính toán làm trai nuôi Bò sinh sản gây đàn khoảng 40 con trong 3 năm. Về đất trồng tôi có 1ha dự định trồng cỏ MulatoII và cỏ voi.
Qua thực tế ở địa phương tôi gia bê 6-7 tháng tuổi khoảng 12-15tr/ 1 con như vậy nếu nuôi 10 con bò nái sinh sản 1 năm lấy 8 bê con ( trừ hao hụt) chúng ta đã co DT 100tr, chưa kể nuôi Gà thả vườn, mấy con Với quy mô 20 bò Nái+ 10 bê thịt thuê 2 LD địa phương với giá 2,5tr/1tháng/1người một năm chi phí khoàng 70tr ăn+ lương, năm thư 2 lấy BQ 18 bê x 10tr= 180tr +18 bê năm trước giữ lại 10con làm hậu bị còn bán đi 8 con x 10tr= 80tr +180tr= 260tr( các nguồn thu khác bổ sung vào thức ăn phụ và thú y của bò. Tính ra từ năm thứ 2 mỗi năm cug kiếm đc 200tr dấy chứ các Bác.
1: năm nay 1-6 -2013
- 20 bò nái x 16tr1con= 320tr ( có thẻ đắt hơn nhug dang nuôi con 1-2 tháng tuổi hoặc dag có bầu) dự kiến sinh san vào khoảng tháng 4-2013.
- 10 bê 6 tháng tuổi x 10tr1 con = 100tr có thẻ đắt hơn nếu bê to.
- Xây chuồng trai 50tr + 50tr trồng cỏ, hệ thống tưới, xe 3 bánh chở cỏ chở đc 300 kg cỏ lần
* Tổng vốn đầu tư = 500tr.
2: năm 2.
- 20 bò nái đẻ = 16-18 bê con ( cuỗi năm xuất) x 12tr1 con= khoảng 180tr
- 10 bê từ năm trước đã đc 11tháng ( tháng 4-2013 xuất) giá 15 tr 1 con hoặc giư làm hậu bị. giá thành = 150tr.( giá gốc là 100tr)
- Như vậy nếu giữ nguyên tổng số bân đầu mỗi năm ta có lợi nhuận khoảng 200tr từ năm thứ 2 trở đi và năm thứ 3 sẽ cao hơn nếu tăng bò nái từ số bò thịt dang nuôi, kết hợp với nuôi gà, dê, ngỗng. Đây là phwowng án tôi tính toán và đã trừ đi hao hụt, chưa tính toán tận thu hết Bác nào có cao kiên xin chỉ giáo thêm, xem ra chỉ nuôi bò là nhan chứ ga vịt, lơn dịch bệnh , thức ăn tốn lăm đằng nay con minh nuôi chỉ ăn cỏ đồng uống nước lã thôi

Last edited by a moderator:
Mình nghĩ là đầu ra tốt thì sẽ hiệu quả thôi. Bạn có thể về Thanh Hóa tham khảo kinh nghiệm, bạt ngàn đồi trồng cỏ voi.

sao các bác cứ thích nuôi bò trong khi cả chợ chỉ có 1 hàng bán thịt bò mà ko ai mua cho, lại còn tâm lý sợ thịt bò giả được chế từ thịt lợn nữa ?!

Dự án nuôi bò của bạn đã thực hiện chưa vậy ? Tôi hiện tại đang có dự định trồng khoai lang kết hợp nuôi bò, bạn thấy thế nào a?

Back