trồng nấm mối

Vài hình ảnh về mùa nấm mối 2014 tôi vừa chụp:
Quá hay bác ạ. Có thời gian tôi cũng tìm hiểu và nghiền ngẫm loại này lắm.
Hi vọng bác thành công và nhân ra canh tác đại trà. Phổ biến cho bà con cùng làm giàu nữa thì quá chẩn bác ạ.
Có thể gọi là một phát minh vĩ đại trong nghành trồng nấm. Biến cái không thể thành có thể.

mình ở vùng cao tây bắc cũng đã được ăn loại nấm này rồi! mấy năm trở lại đây ko thấy có nữa và cũng đang nghiên cứu cách trồng nấm này. bác nào có kinh nghiêm về loại nấm này chia sẻ cho em xin ít kinh nghiêm nhé. email cua em là: hoanggiang.com.vn@gmail.com

Tôi thì chỉ dừng lại ở việc nhân giống, nuôi mối nấm trong vườn dừa và thu hoạch theo mùa (ở Tiền Giang là từ tháng 6 đến tháng 10 hàng năm, cao điểm trong tháng 7 và tháng 8), không có điều kiện cũng như thời gian để ngghien cứu cho nấm ra nghịch mùa.

thiệt là cứ nuôi đúng loại mối là sẽ có nấm không bạn??? mình muốn thăm mô hình của bạn được không? bạn cho mình xin địa chỉ, sdt hoặc email được không bạn???

thế tóm lại là các bác đã trồng thành công nấm mối của việt nam đúng ko.vậy sao các bác ko tính sản xuất đại trà.mà bác nào trồng thành công nấm mối và gây giống thành công thì chỉ em chút kinh nghiệm với email em là conduongdoanhnhan2@gmail.com

Nghe các bác bàn luận mà mình cũng thèm muốn chinh phục em Nấm mối này, nhưng tự lượng sức mình nên đành ngồi hóng vậy!

Bữa trước mình có nghe thầy Lê Duy Thắng(DH KHTN TP.HCM) kể là thầy đã nghiên cứu Nấm mối trong vòng 3 năm và đã trồng thành công(thu được 1 tai nấm duy nhất) thầy quyết định bỏ vì không muốn mất quá nhiều thời gian vào nó, thầy cũng kể là bà chủ tịch hội nấm Malaysia cũng nghiên cứu về nấm mối sáu năm rồi mà cũng chưa thành công.
Ai dà, hôm nay đọc đoạn này. Nổ văng miểng. Nếu cụ Thắng trồng thành công chỉ 1 tai thôi cũng đã vang danh thế giới và có báo cáo khoa học gởi các nước rồi. Malaysia N/C 6 năm chưa ra. Cụ Thắng chỉ 3 năm là ra vậy mà không báo cáo cho thế giới biết. Chưa nói hiệu quả kinh tế, chỉ nói về mặt khoa học đã là thành công vang dội. Nhưng im lìm chứng tỏ không có. Cụ lấy thông tin đâu ra vậy? Nếu cụ Thắng kể thì là..mà..thì..là...nổ kho bom.

thế theo bác quân tử thì đến giờ vẫn chưa có ai trồng thành công loại nấm này ạ

Các nhà khoa học cứ nghiên cứu, khi nào xong qui trình chuẩn thì dân đen ta ứng dụng.
Chú cứ để nông dân vừa làm nông vừa nghiên cứu khoa học thì khổ cmnr

hôm trước đào ổ mối rồi lấy tổ về bỏ trong thùng nó ra sợi nấm quá trời luôn

T cũng hóng mãi. Sắp đến mùa nấm rồi, xin nghỉ nửa tháng về rình nấm thôi. Anh em nào có nhu cầu đặt trước t nhé. T chỉ bán ở Hnoi thôi

tôi khẳng định với bà con là trồng đúng mối là có nấm
tôi nghĩ không cần trồng nhân tạo, chúng ta có đến hàng trăm ngần hecsta điều , cao su, dừa, tận dụng hết chừng đó cả thế giới ăn cũng không hết
lại không cần công chăm sóc
lại tăng hiệu quả sử dụng đất
tôi thấy vườn điều và cao su là năng suất nấm cao nhất
dùng mối cánh là nhanh nhất

tôi khẳng định với bà con là trồng đúng mối là có nấm
tôi nghĩ không cần trồng nhân tạo, chúng ta có đến hàng trăm ngần hecsta điều , cao su, dừa, tận dụng hết chừng đó cả thế giới ăn cũng không hết
lại không cần công chăm sóc
lại tăng hiệu quả sử dụng đất
tôi thấy vườn điều và cao su là năng suất nấm cao nhất
dùng mối cánh là nhanh nhất
ko hiệu quả và nguy cơ làm hại cây trồng đấy bác.nếu trong một ha tự nhiên có 1 2 tổ mối nên nấm thì ko sao bjo bác nuôi 1h mấy trăm tổ vào sẽ thấy hậu quả.rỗng đất dẫn đến xụt lún.mối ăn rễ cây dẫn đến chết cây.....và khi chúng tách đàn thì sẽ càng nguy hiểm hơn

trong lúc bế tắc thì 1 ý kiến tồi cũng nên được quan tâm
riên tôi thì thấy có những vườn cây nào cũn đầy nấm mà điều vẫn bình thường
mà cho dù thiệt hại đi nữa cũng không đáng kể vì điều và cao su hiện nay thu chẳng đủ bù chi
biết đâu đây lại là cứu tinh của chúng, nếu không nông dân chặt hết

quá nguy hiểm.ko khéo thành dịch nuôn
có bác nào ăn nấm mối rồi tả lại hương vị cho ae thèm tí.chưa đc ăn bjo toàn thấy khen ngon mà chả biết ngon kiểu gì

có bác nào ăn nấm mối rồi tả lại hương vị cho ae thèm tí.chưa đc ăn bjo toàn thấy khen ngon mà chả biết ngon kiểu gì
dịch gì, chỗ tôi năm nào chả có hàng tỷ con mối bay ngập trời dầu mùa mưa

Ngon gì đâu, ăn nhiều quá đau bụng tiêu chảy lun :D

Back