trồng nấm mối

các chú, các bác cho cháu hỏi nếu muốn trồng nấm mối thì phải làm như thế nào

Tơ nấm mối để vài ngày bị đen từ rễ đi lên, khi bị đen nó chết dần, khó hình thành quả thể được. Chắc chắn nó chẳng liên quan gì tới con mối về khả năng hình thành quả thể, chỉ có meo thì được tạo bởi con mối. Có ai trồng và quan sát được (hoặc đào tổ mối lúc nấm lên) mô tả dùm em :) . Lúc nấm lên, có nhiều tơ xung quanh bọc tổ mối không, hay nấm dựng đứng lên và chỉ có rể chùm và đâm thọc vào tổ?
chẳng có tơ nào bạn ạ, 1 cái que bám vào tổ và hút chất, một cục mọc chừng 10 que nhưng mối sẽ ăn cụt đầu khoảng hơn 1 nửa, còn lại phát triển thành cây nấm, đôi khi thấy có tơ nhưng không biết có liên quan không, tổ mối ban đầu màu hơi nâu màu gỗ, dần có nấm mọc làm nó chuyển thành màu trắng, sau đó có cục tròn tròn mọc lê, ban đầu như hạt cát sau to dần như hạt bi bánh xe, sau phát triển dần, da số bị mối ăn hết, chỉ 1 ít phát triển thôi. nếu đưa tổ mối ra ngoài điều kiện sẽ thay đổi và nhiều loài nấm có hại sẽ mọc

chẳng có tơ nào bạn ạ, 1 cái que bám vào tổ và hút chất, một cục mọc chừng 10 que nhưng mối sẽ ăn cụt đầu khoảng hơn 1 nửa, còn lại phát triển thành cây nấm, đôi khi thấy có tơ nhưng không biết có liên quan không, tổ mối ban đầu màu hơi nâu màu gỗ, dần có nấm mọc làm nó chuyển thành màu trắng, sau đó có cục tròn tròn mọc lê, ban đầu như hạt cát sau to dần như hạt bi bánh xe, sau phát triển dần, da số bị mối ăn hết, chỉ 1 ít phát triển thôi. nếu đưa tổ mối ra ngoài điều kiện sẽ thay đổi và nhiều loài nấm có hại sẽ mọc
Cho em hỏi từ lúc tổ màu nâu sang màu trắng mất bao nhiêu ngày ạ, và từ lúc quá trình nấm mọc lên thành cây nấm là bn ngày ạ?

Nấm mối vào đầu mùa ở Bến Tre quê mình là 500k/kg nấm búp đó, không biết có ai tìm được cách trồng thì chỉ mình với.

File đính kèm

234.3 KB · Lượt xem: 34
Nấm mối chỉ thu hoạch đc trong tự nhiên mà thôi. tuy nhiên bạn có thể làm nhân tạo bằng cách cấy và nuôi mối sau vườn, nhưng cũng phải báo cho bạn biết khi nuôi mối sẽ rất khó hạn chế sự lây lan và phát triển của đàn mối

Back