trồng nấm mối

minh chua duoc an wa nam moi, nhung nghe nhieu nguoi ai cung noi no ngon, ma minh cung nghe noi la chi may nguoi "nhẹ bóng vía" moi thay duoc nam moi, minh cung chang hieu vi sao nua.
---------------
mong som tim duoc cach trong nam moi de moi nguoi cung thuong thuc nhi.nghe may bac ke ma e thay them wa di......

Last edited:
Cách này tui cũng đã thử rồi mà nấm không ra quả thể chỉ ra tơ nấm như 1 cây cột ùi tàn rụi à.
Nuôi tổ mối được luôn hả bạn?
Khi bạn nuôi tổ mối có rãi lá cây xung quang không?

vụ nấm mối này mình có tìm hiểu... .nhưng hiện tại chưa có kĩ thuật nào trồng thành công nó...
cái này trồng được ... coi bộ thu bội tiền à.......

nấm mối sống trong tổ mối...... có thể cần enzym do con mối tiết ra khi xây tổ..........

tuy nhiên để ra được quả thể... còn các yếu tố khác tác động vô thêm...mà hiện tại mình kô có điều kiện tìm hiểu được....

ví dụ như nấm chân dài ... .loại này khi bịch meo ra tơ nấm rồi phải bỏ thêm đất sét lên trên thì mới chịu mọc thành quả thể...

loại nấm này chỉ mọc trong tự nhiên thôi

tầm đầu tháng 5 âm lịch thì là mùa của nó
một năm duy nhất chỉ mọc khoảng đúng 1 tuần là hết

Mình thấy nấm mối mọc phụ thuộc vào thời tiết nữa, vào khoảng tháng năm âm lịch hôm nào trời mưa lất phất lúc mưa lúc tạnh và có gió hiu hiu se se lạnh là ngày đó chắc rằng nấm sẻ mọc. Hồi đó khi găp thời tiết như vậy chúng tôi thường đi tìm nấm ở nơi mà những năm trước nấm hay mọc thì chắc rằng sẻ có nấm để ăn hihi..

Loại nấm này không thể trồng được, đó là một sản vật trời cho nhưng tình hình hiện tại là mọi người sử dụng hóa chất rất nhiều trong Nông ngiệpp làm số lượng mỗi năm mỗi it.

Trong thời gian sống ở Bình Dương, năm nào cứ đến tháng 5 âm lịch lúc trời có mưa rào là tìm nấm mối về đổ bánh xèo và nấu cháo nhậu thì không còn gì bằng kekeke...

Các bác toàn bàn chuyện ăn uống, ai từng ăn quá nấm mối 1 lần thì làm sao có thể quên được hương vị của nó cơ chứ.
Nhưng em muốn hỏi các bác có ai nghiên cứu trồng thử nấm mối hay chưa.
Có tài liệu nào hướng dẫn cách trồng hay không???

trc giờ chưa ai trông dc, nhưng gần đây sau khi phát hiện ra vườn nấm khổng lồ (báo vnexpress và tuoitre) thì có tin sở kn lâm đồng đã nhân đc giốg (chỉ là nghe đồn từ báo), bạn có thể search số sở kn lâm đồng hỏi xem ha.

chưa thấy ai trồng được

từ trước đến nay chưa thấy ai trồng được, đầu mùa mưa thường có nấm ngoài vườn, lúc nhỏ hay theo bà đi nhổ nấm, nhưng thời gian nấm mọc hơi ngắn. vừa rồi gần nhà em thấy có trưng bảng bán nấm mối, ko biết do người ta hái được hay trồng được nữa

Hehe mình vừa được ăn nắm mối nhà o bến tre gời lên ne.
Theo minh mà tuy vùng mà nắm mọc lâu hay mau, có khi thời gian kéo dài hon 1 tháng đó,
giá nắm o minh là 300k/1kg do
luc nhiều nhất cũng là 220k/1kg
không có rẻ đâu.
1 năm chỉ được ăn 1 đến 2 lần nắm là mai lắm rồi
mong tìm được cách trồng cho minh ăn thêm nủa

hì hì, đào cái mộ cổ này lên tý, nấm mối người nhật đã trồng được cách đây hơn 10 năm rồi, có cả bảng phân tích hàm lượng dinh dưỡng trong nấm mối trồng nữa, sau khi trồng và tổng kết thì số lượng nấm ra chiếm khoảng 30% vật chất khô, vài đóng góp nhỏ
và nhân đây cũng đính chính dùm báo chí lun, báo chí dạo này lá cải viết lung tung, cái nấm khổng lồ mà hồi đợt cách đây không lâu có người phát hiện và sở KH - CN lâm đồng xuống đem mẫu về không phải là nấm mối mà là một chủng nấm đùi gà
Bạn có thể cho mình xin biết cái thông tin người nhật trồng được cách đây hơn 10 năm ở đâu không? Mình không có ý gì đâu, chỉ muốn tìm hiểu thêm về trồng nấm mối thôi. Và thông tin về sở kiểm lâm Lâm Đồng bạn lấy thông tin chính thức ở đâu vậy.(cái này thì tò mò xíu thôi)
Nhân tiện mình muốn hỏi cách gửi tn cho thành viên trong 4r, mình có vào trang cá nhân nhưng ko có lưu tn lại được.

hì, không phải sở kiểm lâm mà là sở khoa học và công nghệ, bạn lên đó gặp anh Chương, trưởng phòng vi sinh sẽ được nói rõ về vấn đề này, nếu cần gì thì pm cho mình
hi
năm mới vui vẻ
Cảm ơn bạn rất nhiều, mình chỉ muốn tìm hiểu về trồng nấm mối. Chúc bạn năm mới thành công!
Chúc mọi người năm mới an khang thịnh vượng!

Nấm mối trồng được bằng cách tạo ra môi trường giống với môi trường sống của chúng. Thức ăn của mối là các loại gỗ tạp và lá cây. Nấm sẽ lên nhiều hơn ở nơi râm mát. Do đó, các vườn dừa ở Nam Bộ rất thích hợp để nuôi kết hợp loại nấm này. Có thể kích thích nấm mọc nghich mùa bằng cách tăng độ ẩm của đất (nuôi nấm mối trong nhà).

Tôi chưa bao giờ mơ thấy có thể trồng Nấm Mối...
Ai trồng được thì giàu to rồi...

Back