TƯ VẤN LẬP NGHIÊP NUÔI BÒ

• Thread starter Yanni
  • Ngày gửi
Chào tất cả mọi người, Mình học đại học ra trường, đi làm cũng 3-4 năm nhưng không thấy dư giả, đang dự định về quê mở trang trại nuôi bò. vốn khoảng 200tr, hiện tại mình có khoảng 500m2 đất bãi để trồng cỏ thui (có thể mượn tiêm mua thêm đất). mình tính trồng cỏ + mua rơm về ủ chua như vậy nuôi được khoảng bao nhiêu con? có thể trồng cỏ ngắn ngày để xoay vòng trồng cỏ do hạn chế về đất canh tác không?, con giống thì chọn bò úc hay bò lai sind ? (Mình ở Kiên Lương - kiên gian, gần biển).

Mình ghi nhận ý kiến của tất cả mọi người ủng hộ or phản bác đều tốt với minh..:(:(:(:(:(:(

thanks ban,
Cũng căng thiệt, mình đang thấp thỏm đây. làm sai mà mất vốn lun. 1000m2 mà chỉ đủ nuôi 02 bò thì...tiền đất nhiều quá nhỉ. mướn đất trồng thi hơi xa.
trồng cỏ thâm canh mà 1000m2 mới nuôi 2 bò là hỏng đó bạn. trồng VA 06 cât tới đâu đổ phân bò tới đó và thêm tí NPK là bạn dư sức nuôi 4 con với ngàn mét đó. 40 50 ngày cắt một lần. nhớ là thâm canh nhé!

Anhmytran có nuôi bò k? 5ha thì tuyệt vời rồi! Thèm!
Không. 40 năm trước, tôi làm nghề buôn ngựa 2 năm. Nuôi ngựa khó hơn nuôi bò vì nó không ăn rơm, và nó không nhai lại, nên không nuôi đẻ hay vỗ béo ăn thịt. Tuy thế, nuôi làm sức kéo thì được. Lúc đó là thời bao cấp, cấm buôn bán trâu bò, và buôn bán trâu bò là ao ước lớn của tôi. Tôi khá rành về kỹ thuật chăn nuôi Trâu Bò, nhưng là kỹ thuật thời cổ xưa. Kỹ thuật mới, tôi có thể tìm hiểu trên Internet, nhưng thực tế, tôi chưa từng trải qua.

Trại bò gần nhà tôi, là ở Mỹ. Ông này nuôi kiểu tự ý, chẳng ra cái kỹ thuật gì. Ông có thế mạnh là có đất, có trại, rành rẽ người mua, người bán, và ông ấy không có ý định làm giàu. Khi nào trúng mánh, ông nuôi đến mấy chục con bê. Ngày thường, ông chỉ có chừng 15 con bò nái già gày, có con có bầu, có con có bê, có con không. Thỉnh thoảng bò mới về chuồng. Hầu hết thời gian ở trên ruộng gặm cỏ. Cỏ thì già, xơ xác, lâu lâu mới gặm được một lá cỏ non mới nhú. Thỉnh thoảng ông mua cỏ tươi về đổ cho chúng ăn. Cỏ này cắt ở các vườn hoa lớn của chính phủ, bán với giá đổ cỏ đi. Mùa đông thì ông có cỏ khô của ông giữ lại để cho chúng. Ruộng cỏ bị phủ tuyết trắng.

Chào tất cả mọi người, Mình học đại học ra trường, đi làm cũng 3-4 năm nhưng không thấy dư giả, đang dự định về quê mở trang trại nuôi bò. vốn khoảng 200tr, hiện tại mình có khoảng 500m2 đất bãi để trồng cỏ thui (có thể mượn tiêm mua thêm đất). mình tính trồng cỏ + mua rơm về ủ chua như vậy nuôi được khoảng bao nhiêu con? có thể trồng cỏ ngắn ngày để xoay vòng trồng cỏ do hạn chế về đất canh tác không?, con giống thì chọn bò úc hay bò lai sind ? (Mình ở Kiên Lương - kiên gian, gần biển).

Mình ghi nhận ý kiến của tất cả mọi người ủng hộ or phản bác đều tốt với minh..:(:(:(:(:(:(
tiếc là a lại k cóa đất nhiều nhỉ,e thì dg trồng cỏ trên 1000m2 đất đồi và hơn 500m2 đất ruộng,vốn e chỉ 50chaj thoai ak,sang năm bắt 2 e bò về là vừa hjjj.chúc a thành công nhak

Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này. xin nhờ các bạn cho ý kiến. hiền mình có 2ha trồng rau sạch. mình đang tính để ra 5000m2 đất nuôi bò. Hiện mình có một nguồn phế phẩm nông nghiệp (vỏ rau củ quả... trên dưới 1 tấn/ngày) mình đang tính 1 phần sử dụng xay ra làm thức ăn cho bò,1 phần ủ làm phân bón cho rau. 5000m2 mình làm chuồng trại, còn đâu để trồng cỏ. mình dự tính nuôi trc khoảng 6 con. Phân bò cũng sử dụng ủ để bón luôn. Các bạn cho mình xin ý kiến với. Cảm ơn. mình k rành về chăn nuôi :(

Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này. xin nhờ các bạn cho ý kiến. hiền mình có 2ha trồng rau sạch. mình đang tính để ra 5000m2 đất nuôi bò. Hiện mình có một nguồn phế phẩm nông nghiệp (vỏ rau củ quả... trên dưới 1 tấn/ngày) mình đang tính 1 phần sử dụng xay ra làm thức ăn cho bò,1 phần ủ làm phân bón cho rau. 5000m2 mình làm chuồng trại, còn đâu để trồng cỏ. mình dự tính nuôi trc khoảng 6 con. Phân bò cũng sử dụng ủ để bón luôn. Các bạn cho mình xin ý kiến với. Cảm ơn. mình k rành về chăn nuôi :(
Ngon vậy thi đập luôn đi ban, chứ như mình đất it quá không làm gi được. cứ đi làm công ăn lương mãi cũng chán. lương 9-10tr không biết khi nào mới mua được cái nhà.

Ngon vậy thi đập luôn đi ban, chứ như mình đất it quá không làm gi được. cứ đi làm công ăn lương mãi cũng chán. lương 9-10tr không biết khi nào mới mua được cái nhà.
Vấn đề mình chưa có nhiều kinh nghiệm chăn nuôi, thêm nữa là phần thức ăn cho bò, sử lý phần phế phẩm nông nghiệp mình hiện có để giảm mua thức ăn bên ngoài... nhiều vấn đề quá nên cần tính toán kỹ :(

Back